Main Menu

งงกับ NSR Spครับ

เริ่มโดย zanakand, มิถุนายน 07, 2014, 09:40:16 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

zanakand

รถมันสตาทไม่ติดเลยถอดหัวเทียนออกมาเช็ค ไฟออกหัวเทียนบ้าง ไม่ออกบ้าง

พอใส่หัวเทียนสตาทปุ๊ป ไม่ติดอีกละ ผมก็นึกว่าปลั๊กไม่แน่นก็เลยถอดปลั๊กมาทำความสะอาด

แล้วก็ใส่ไปใหม่ก็ติด พอดับเครื่อง สตาทใหม่แม่งไม่ติด จนโมโห ใครรู้บอกที หรือกล่องไฟผมมันลาโลกแล้วครับ

lordomo

ลองดู ตัวพูลเลย์ RC valve ก่อนครับ รถผมเคยนะ หลังดับเครื่องแล้วสตาร์ทไม่ติด เลยไปดูที่พูลเล่ย์ ปรากฎว่าหลังจากเปิดสวิตแล้ว พูลเลย์ไม่ยอมหมุนกลับมาทางซ้าย

เลยถอดถัง แล้วขยับสายไฟที่ไปเลี้ยงตัวเซอโว่ ให้มันเข้าที่ พูลเลย์ก็หมุนกลับ ก็สตาร์ทติดครับ
รถอะไรหว่า?

zanakand

แต่วาลวผมมันหมุนไปกลับนะ ที่งงคือไฟไม่ออกหัวเทียน

lordomo

งั้นต้องหาสาเหตุที่หัวเทียนต่อครับ ใช้เบอร์อะไรครับ
รถอะไรหว่า?

zanakand

หัวเทียนNGKทั่วไปก็ไม่ออกครับ ตอนนี้ใช้ denso iridium iw29หัวละ450ก็ไม่ออกอะครับ

zanakand

ผมกลัวว่ากล่องจะเสีย กังวลมากๆ กล่องเอนโปรหายากมาก
ทีแรกผมนึกว่าเป็นกับหัวเทียน เปลี่ยนก็ไม่หาย
แล้วก็เปลี่ยนคอยล์ ก็ไม่หาย ท้อสุดๆครับ ท้อจนอยากขายแต่เสียดายมากๆ
ช่วยผมหาคำตอบหน่อย ไฟมามั่งไม่มามั่ง งงมากๆ

DEDOR

ลองหากล่องของเพื่อนมาลองสลับดูครับ  อย่าเพิ่งท้อรีบขาย  ไม่งั้นผมซื้อนะครับ  อิอิ

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

Lilly

เปลี่ยนหัวเทียนครับ ผมเคยเป็น ตอนถอดหัวเทียนออกมาลองข้างนอก ไฟออก แต่พอใส่กลับเข้าไปดันสตาร์ทไม่ติด
เข็นกระตุกจนเหงื่อท่วมก็ไม่ติดก็คิดไปต่างๆนาเช๊คไปเรื่อยมั่วไปหมด แต่พอเปลี่ยนหัวเทียนสตาร์ทติดเฉยเลย
ผมเลยลองถามอาจารย์ช่างยนต์ดูเขาบอกว่าเวลาหัวเทียนอยู่ในห้องเผาใหม้มันมีแรงกดดันเยอะ
เลยทำให้ไม่มีประกายไฟ (ไม่รู้มั่วหรือป่าว 5555)

zanakand

ไฟออกแล้วครับแต่น้อยสตาทไม่ติดอีกแบตก้ชารทเต็มแล้ว
งงมากฟิวก็ไม่ขาด หัวเทียนก็เปลี่ยนแล้ว

เดช..ไอ้เสื้อทอง

ไฟมา   มายังไง  ล่ะครับ   โยก คันสตาร์ท ทุกครั้ง มัน ต้องมา ตลอด  นะ  

คอยล์ เอนโปรมันสุดยอดแห่ง  คอยล์ อยู่แล้ว     ไฟ แรงอยู่้ นิ  

ปลั๊ก ที่ เสียบมาจาก  มัดข้าวต้ม  นัด ดีไหม  

ความจริง    หากไฟ มา  เรื่อง ของไฟ ก็ จบแล้ว  ครับ  

มาว่า กันที่  คาบูร์  และ ระบบ น้ำมัน ต่อ  ...

หัวเทียน เปลี่ยน เป็นสเปคเดิม เหอะครับ   บางที มันอาจจะไม่รับ กับ ของเทพ  ก็ได้

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

ponggame1

ใจเย็นๆครับอย่าพึ่งหลงทาง แรกๆให้ลองเช็คไฟออกกล่องดูก่อนครับ จะมีสายไฟเส้นนึงที่เสียบเข้าคอย
ให้ถอดออกแล้วเอาสายไฟเส้นนั้นเขี่ยๆเข้ากับโครงรถหรือตรงไหนก็ได้ที่คิดว่าลงกราวด์ แล้วลองสตาร์ทดู
สตาร์ทไปเขี่ยไปนะครับ ดูว่าไฟมาปกติมั๊ย อ่ออย่าลืมถอดหัวเทียนด้วยล่ะไม่งั้นสตาร์ทฝึดแน่55
ถ้าไฟมาปกติทุกครั้งที่เราสตาร์ทแสดงว่าคอยเสีย แต่ถ้าไฟยังมาบ้างไม่มาบ้าง
ให้ไปเช็คสายไฟครับ กลัวสายจะขาดข้างใน เพราะสายเมนของมอไซถ้าใช้ไปนานๆสายจะชอบแข็ง
ถ้ามีการบิดงอมากๆทองแดงอาจจะขาดข้างในก็ได้ ให้เริ่มเช็คจากสายมัดไฟล่าง+พลันเซอร์เข้ากล่อง เช็คทีละสาย
ใช้มิตเตอร์เช็คดูครับตอนเช็คก็เริ่มเช็คตรงปลั๊กล่างไปปลั๊กเข้ากล่อง
ลองๆขยับตรงสายที่มันหักๆงอๆด้วยเพราะสายอาจจะขาดตรงนั้น
แต่ถ้าไม่มีมิตเตอร์เช็คล่ะ อืมม.. ประกอบรถใส่หัวเทียนแล้วสตาร์ทเลยครับ
ถ้าไม่ติดก็ลองๆขยับสายตรงที่มันหักๆงอๆดูว่ารถจะติดมั้ย
เพราะส่วนมากจะชอบงอตรงปลั๊ก ยังไงก็ไปลองดูก่อนนะครับได้ไม่ได้ค่อยมาวิเคราะกันอีกที ^_^

แวะเข้าไปเยี่ยมชมเพจพวกเราได้ครับ >>>> https://www.facebook.com/pages/%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%81-Ls-125/398265420264765?ref=ts&fref=ts

zanakand

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ ไฟมาปรกติ พันเซอร์พัง

bangpoo 88

อย่ามองข้าม สวิท อ๊อฟ-รัน นะครับ เคยเจอมาแล้ว สตาร์ทไม่ติด ไล่ทุกจุด
สุดท้ายมาเจอไอ้ตัวนี้แหละ..ที่มีปัญหา

**จุดหมายปลายทาง...ที่ต้องค้นหาต่อไป  **

....เก๋งไม่มีขับ....โทรศัพท์ก็เสีย....ข้อดีไม่มีเมีย..ข้อเสียไม่มีตังค์..

ponggame1

ยินดีด้วยครับ เป็นเหมือนรถผมเลยงมอยู่ตั้งนาน สุดท้ายแม่เหล็กในพลันเซอร์แตก เพราะตอนประกอบช่างดัดขาพลันเซอร์
ให้มันชิดแถบแม่เหล็ก แต่ชิดเกิน แถบแม่เหล็กชนเข้ากับพลันเซอร์ สรุปแม่เหล็กในพลันเซอร์แตก - -*

แวะเข้าไปเยี่ยมชมเพจพวกเราได้ครับ >>>> https://www.facebook.com/pages/%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%81-Ls-125/398265420264765?ref=ts&fref=ts

zanakand

อ้างจาก: ponggame1 เมื่อ มิถุนายน 09, 2014, 07:36:12 หลังเที่ยง
ยินดีด้วยครับ เป็นเหมือนรถผมเลยงมอยู่ตั้งนาน สุดท้ายแม่เหล็กในพลันเซอร์แตก เพราะตอนประกอบช่างดัดขาพลันเซอร์
ให้มันชิดแถบแม่เหล็ก แต่ชิดเกิน แถบแม่เหล็กชนเข้ากับพลันเซอร์ สรุปแม่เหล็กในพลันเซอร์แตก - -*
ของผมมันไหม้ อะ

aoaaued

เอาใจช่วยให้แก้ไขได้สำเร็จครับ