Main Menu

มีเรื่องมาปรึกษาครับ

เริ่มโดย ohsara, พฤษภาคม 25, 2014, 07:36:08 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ohsara

เมื่อกี้สดๆร้อนๆเลยครับเอา TZR คู่ใจไปเติมน้ำมันขากลับเลยซัดดูซะหน่อยวิ่งที่180ตามไม+กำลังลงสะพาน จังหวะที่ซัดมาอยู่เหมือนมีละอองน้ำมาโดนขาขวาอยู่หลายหยดหลังจากนั้นไม่เกิน5วิ ล้อล็อคกึ๊กเรื้อยเลยครับ ผมเลยกำครัชปล่อยไหลมาจอดข้างทาง จังหวะที่ปล่อยไหล มองดูวัดความร้อนขึ้นเกือบสุดประมาณ80% พอจอดข้างทางได้ผมก็พักส่องโน่นนี่ตรงเครื่องเหมือนมีกลิ่นไหม้อ่อนๆ อันนี้ไม่เเน่ใจเหมือนกันว่ากลิ่นน้ำมันหรืออะไรครับ จอดได้ซักพักพอความร้อนลงมาปกติเลยลองสตาทดู ติดเครื่องได้เลยขับกลับบ้านมาช้าๆจนถึง   มาถึงบ้านลองติดเครื่องไว้ฟังเสียงมันก็ปกติดีเบิ้ลรอบก็ขึ้นเตะ12เหมือนที่มันเคยเป็น เเต่มองดูที่ฝาใส่น้ำมันเครื่องมีคราบน้ำมันเครื่องเลอะอยู่รอบๆ เลยครับ  ช่วยวิเคราะห์ทีครับมันเป้นอะไร  (เเต่เมื่อก่อนขับถนนโล่งๆความเร็วประมาณรี้ความร้อนไม่ขึ้นถึงขนาดนี้ครับ อันนี้ขึ้นไวพอสมควรเลย)

ขอบคุณมากเลยครับ
จุดหมายนั้นหรือคือเป้านิ่ง...นักเดินทางจึงเป็นสิ่งที่เคลื่อนไหว

ohsara

เป็นไปได้ไหมครับว่า 2T ลงน้อยเกินไป
จุดหมายนั้นหรือคือเป้านิ่ง...นักเดินทางจึงเป็นสิ่งที่เคลื่อนไหว

@@TaJung@@

จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

Victorloveyou

ลูกติดคับ ลองเช็ค2tดูคับ

Sent from my GT-I9070 using Tapatalk

ohsara

หม้อไม่น่าตันครับสภาพยังโอเคอยู่เลย  เเล้วในกรณีลูกติดอย่างนี้ ถ้าตั้งให้2T จ่ายหนาขึ้นกว่าเก่าจะใช้ได้ยาวไหมครับ หรือว่ายังไงลูกติดต้องได้ซ่อมเเน่ๆ

ohsara

ตอนนี้มันขับได้ เเต่ผมไม่ได้ขับเร็ว 60-80 เเต่รถต้องใช้งานผมกลัวไปตายกลางทางอะครับ

yooth mtx

ไม่เห็นบอกว่าน้ำหายป่าว...ลองดูน้ำในหม้อน้ำ และหม้อพักก่อนครับ 

ข้อมูลน้อย  วิเคราะห์ผิด   เด๋วออกทะเล

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ

ohsara

อ้อ ครับเดี๋ยวพรุ่งนี้จะรายงานอีกที   ขอบคุณมากครับ

Vilator

ไปทีละจุดครับ แต่ถ้าอยากซัดขนาดนั้นนะครับ คงต้องเน้น 2T หนาๆเอาไว้ก่อน  สภาพรถพร้อมมั่นใจจึงค่อยเล่นแรงๆๆๆ  ครับไม่งั้นกินข้าวลิงแน่ๆๆ   ขอให้หาสาเหตุให้เจอครับ  เอาใจช่วยชาวยามาฮ่า   อิอิ
สองผู้เฒ่า  TZ ออกทริปทั่วไทย ตามล่าฝันไม่หยุดนิ่ง

ohsara

ไปเช็คมาเเล้วครับ น้ำในหม้อพักยังมี ในหม้อน้ำเต็มอยู่ครับ เเต่รู้สึกว่าท่อยางหม้อน้ำท่อล่างจะบวมรั่วเป็นตามดครับ

นี่คราบน้ำมันเครื่องตรงฝาเติมน้ำมันเครื่องครับ

ohsara

ตรงเบ้าหัวเทียนครับ ตอนนี้ผมถอดหัวเทียนออกมาเเล้ว ตอนถอดหัวเทียนใช้มือหมุนเเบบไม่ต้องออกเเรงเลยครับหลวมมาก มีคราบน้ำมันเครื่องเหมือนกัน

ohsara

สีหัวเทียนครับ เเล้วก็มีคราบน้ำมันเครื่องเหมือนกัน

ohsara

ตรงคาบูก็มีคราบน้ำมันเครื่องอยู่เหมือนกันครับ

รอยคราบจะอยุ่ฝั่งเเป้นครับ

เเล้วรุ้สึกเหมือนควันจะเยอะขึ้นกว่าเก่าพอสมควรเลยครับ   ขอบคุณมากครับ

yooth mtx

งง  วิเคราะห์ไม่ถูก
   - คราบน้ำมันตรงฝาเติม  ไม่น่าเกี่ยวอะไร  ซีลคงเริ่มเสื่อม
   - หัวเทียนหลวม  ถ้าเกลียวไม่ดี หาฝามือ2  เปลี่ยนเลยครับ

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ

Vilator

ใช่ครับผมก็คิดเช่นกันว่า  อาการรั่วของน้ำมันจุดต่างๆมันมาจากซีลรั่ว  แล้วประเด็นปัญหามันอาจจะเกี่ยวกับการรั่วได้ ลองแก้ไขจุดรั่วพวกนี้แล้วลองดูอีกที ไปทีละอย่าง เพราะแว๊นขนาดนั้นก็ต้องมีดันของเหลวออกมาบ้าง แต่ถ้าให้ดีอยากรู้ว่าเป็นไงเปิดเสื้อดูก็จะรู้คำตอบ แต่ถ้าอยากหางาน  ก็ผ่าเครื่อง ฮ่าๆๆๆๆๆ   ดูอาการไปทีละสเตปครับ  เดี๋ยวความรู้ก็จะบังเกิด
สองผู้เฒ่า  TZ ออกทริปทั่วไทย ตามล่าฝันไม่หยุดนิ่ง

ohsara

ฮ่าๆๆๆ  ขอบคุณครับ ตอนนี้งบจาง มันขับได้ใช้ไปก่อน ^^

Vilator

อ้างจาก: ohsara เมื่อ พฤษภาคม 28, 2014, 09:18:37 หลังเที่ยง
ฮ่าๆๆๆ  ขอบคุณครับ ตอนนี้งบจาง มันขับได้ใช้ไปก่อน ^^

วาระแห่งชาติเลยนะนี่  ตอนนี้ใครๆก็ติดโรคนี้กันทั้งนั้น ฮ่าๆๆๆ