Main Menu

สายครัช ขาด!!

เริ่มโดย bigwas, พฤษภาคม 22, 2014, 12:14:24 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

bigwas

:) ท่านใดเจอกับเหตุการณ์สายครัชขาดบ้างครับ
:(
สนับสนุนให้ใช้ของแท้นะครับ :D
Yamaha Tzr -R

pikky_team

ของผมเคยนานแล้ว เข้าเกียร์ว่างสตาร์ท พอเครื่อติดจะออกตัวก็เข็นลูกเดียวครับ ให้เร็วระดับนึงแล้วงัดเกียร์สองเลย แต่ทำบ่อยคงไม่ดีกับกับระบบเกียร์เท่าไร
ปล.มันจะมีตุ้มต่อปลายสายคลัชท์ขาย ที่เป็นทองเหลืองขนาดเดียวกับตุ้มสายคลัชท์ใช้สกรูขันให้มันหนีบสายให้แน่น พอใช้แก้ขัดได้ในระดับนึง

ASENAL

สังเกตุเอาครับ ส่วนใหญ่จะขาด ด้านบน

ถ้ากำครัชแล้ว เห็นเส้นสลิงไม่ครบหรือเหลือน้อย

จัดการเปลี่ยนเลย เปลี่ยนเองไม่ยาก

aoaaued

อ้างจาก: ASENAL เมื่อ พฤษภาคม 23, 2014, 11:19:42 ก่อนเที่ยง
สังเกตุเอาครับ ส่วนใหญ่จะขาด ด้านบน

ถ้ากำครัชแล้ว เห็นเส้นสลิงไม่ครบหรือเหลือน้อย

จัดการเปลี่ยนเลย เปลี่ยนเองไม่ยาก

คำแนะนำที่ดีมากครับ  +1 ให้ครับ

thaiteamz

ของผมก็ขาดไปแระ ยังไม่มีเวลาไปซื้อเลยครับ

GtozA

K.นิธิโรจน์ โทร.085-8325207(บิ๊ก)
LINE ไอดี0863114925

[

... Club ใจง่าย ...                                  
... ใจง่าย Club ...                 ... แก้งส์ ใจง่าย

KenJi

FSX ผมเคยขาดมาแล้วครับ มันขาดตอนที่ขับไปถึงที่หมายแล้วกำลังจะเข้าเกียร์ว่างจอดมันขาดทันทีเลย ผมก็ตกใจเลยเฮ้ยอะไรวะ มองดูโอ๊ะ มันมีรอยขาดก่อนหน้านี้มาครึ่งนึงแล้วเพราะรถจอดนาน พอช่วงหลังๆนี้เอามาฟื้นขึ่้นมาใช้งานบ่อยไม่ได้ตรวจอะไรมากเพราะยุ่ง โชคดีที่มันไม่ขาดกลางทางไม่งั้นแย่ๆแน่ พอหลังจากเลิกเรียนก็เข็นรถไปที่ศูนย์ซึ่งอยู่ไม่ไกลมาก เบิกสายครัชใหม่มาเปลี่ยนหมดไป 100 กว่าบาท กำครัชง่ายคล่องยิ่งกว่าเดิมเสียอีก

เด็กชาย_โหน่ง_

มันมี 2 ขาดครับ

ขาดผึง

กับ

ทยอยขาด

ขาดผึง คือ อยู่ดีๆ ก็ขาดส่วนมากจะเกิดจากเม็ดหลุด เป็นอาการที่ลาม มาจาก การไม่หยอดน้ำมันสายคลัช เกิดจากการใช้สายคลัชเทียบ แล้วก็พวกที่นิยมเพาะกล้ามมือซ้ายแบบผม สปริงคลัชแต่งแข็งปั๋ง ละเด้ง ละเด้ง

เคยซวยสุดก็ สายคลัช ยา....โซ่ ซื้อมาใส่เสร็จ บีบที่แรก ขาดผึง

ทยอยขาด คือ มันขาดที่ละหย่อมครับ ดีหน่อย มันพอจะมีการเตือน ครับ เช่น บีบคลัชแล้ว แกร๊บๆ หรือ อยู่ๆ ระยะที่มือคลัชเปลี่ยนไป แต่พวกที่ชอบใช้มือคลัชหลวมโพรกแกว่งไปแกว่งมาจะไม่รู้นะครับ ว่าระยะคลัชเปลี่ยน

แล้วก็ มักจะเกิดกับ สายคลัชแท้ หรือ สายคลัชที่ถักเป็นสายอ่อน ไปสังเกตุกันเอา

มักจะขาดใกล้ๆ กับหมุดบน ครับ เพราะมัน ถูไปถูมา กับมือคลัช หูคลัช

อาการขาดแบบทยอยขาดนี่ ถ้าใกล้ๆ จะขาดแล้วไม่รู้ นี่ผมก็ไม่ทราบว่าจะวิจารณ์ยังไงแล้วนะเออ

ปล.ครับ กัดฟัน ซื้อของแท้ใช้ไปเถอะครับ เส้นนึง แพงกว่าของเทียม ประมาณ 2 เท่ากว่าๆ แต่มันให้ความเชื่อถือได้ว่า มันไม่ขาดที่ตุ้ม มันลื่นด้วยตัวมันเอง และ ถ้ามันจะพลีชีพ มันจะบอก

ปล.2 ถ้ามันหาได้นะ

อย่าเรียกผมว่า"ช่าง"ผมไม่ใช่ "ช่าง"ผมไม่ชอบ
"จน" แล้วยังไม่"เจียม"เงินหน่ะมีน้อยใช้สอยให้คุ้มค่า ใช้ปัญญาให้เยอะ ๆ หวังว่าน่าจะได้"รถซิ่ง"ค่อนข้างดีซักคันเอาไว้คลุ้มคลั่ง บ้าพลังกับเขาบ้างก็พอ
"แรงตามเงิน"

Man nsr

อ้างจาก: เด็กชาย_โหน่ง_ เมื่อ พฤษภาคม 27, 2014, 09:10:49 ก่อนเที่ยง
มันมี 2 ขาดครับ

ขาดผึง

กับ

ทยอยขาด

ขาดผึง คือ อยู่ดีๆ ก็ขาดส่วนมากจะเกิดจากเม็ดหลุด เป็นอาการที่ลาม มาจาก การไม่หยอดน้ำมันสายคลัช เกิดจากการใช้สายคลัชเทียบ แล้วก็พวกที่นิยมเพาะกล้ามมือซ้ายแบบผม สปริงคลัชแต่งแข็งปั๋ง ละเด้ง ละเด้ง

เคยซวยสุดก็ สายคลัช ยา....โซ่ ซื้อมาใส่เสร็จ บีบที่แรก ขาดผึง

ทยอยขาด คือ มันขาดที่ละหย่อมครับ ดีหน่อย มันพอจะมีการเตือน ครับ เช่น บีบคลัชแล้ว แกร๊บๆ หรือ อยู่ๆ ระยะที่มือคลัชเปลี่ยนไป แต่พวกที่ชอบใช้มือคลัชหลวมโพรกแกว่งไปแกว่งมาจะไม่รู้นะครับ ว่าระยะคลัชเปลี่ยน

แล้วก็ มักจะเกิดกับ สายคลัชแท้ หรือ สายคลัชที่ถักเป็นสายอ่อน ไปสังเกตุกันเอา

มักจะขาดใกล้ๆ กับหมุดบน ครับ เพราะมัน ถูไปถูมา กับมือคลัช หูคลัช

อาการขาดแบบทยอยขาดนี่ ถ้าใกล้ๆ จะขาดแล้วไม่รู้ นี่ผมก็ไม่ทราบว่าจะวิจารณ์ยังไงแล้วนะเออ

ปล.ครับ กัดฟัน ซื้อของแท้ใช้ไปเถอะครับ เส้นนึง แพงกว่าของเทียม ประมาณ 2 เท่ากว่าๆ แต่มันให้ความเชื่อถือได้ว่า มันไม่ขาดที่ตุ้ม มันลื่นด้วยตัวมันเอง และ ถ้ามันจะพลีชีพ มันจะบอก

ปล.2 ถ้ามันหาได้นะ

:D :D :D   :D :D :D :D :D :D

thidasatan

ซื้อ หมุดซ่อมติดรถ 20 บาทสำหรับเวลาสายขาด

Man nsr

อ้างจาก: thidasatan เมื่อ พฤษภาคม 28, 2014, 06:16:13 หลังเที่ยง
ซื้อ หมุดซ่อมติดรถ 20 บาทสำหรับเวลาสายขาด

หน้าตามันเป็นยังไงครับ สนใจอยากซื้อติดรถไว้อยู่ครับ

bigwas

แบบนี้ครับตอนนี้ผมซื้อมาเปลี่ยนแล้ว
:D

(รูปโหลดในgoogleมานะครับ)
Yamaha Tzr -R

Tong_2T_150

อ้างจาก: bigwas เมื่อ พฤษภาคม 29, 2014, 08:53:55 ก่อนเที่ยง
แบบนี้ครับตอนนี้ผมซื้อมาเปลี่ยนแล้ว

หมุดซ่อม เพิ่งเคยเห็นครับ ซื้อมาพกใว้ในกล่องเครื่องมือก็อุ่นใจ โดยเฉพาะตอนออกทริป

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

Man nsr

อ้างจาก: bigwas เมื่อ พฤษภาคม 29, 2014, 08:53:55 ก่อนเที่ยง

น่าสนครับๆ ติดรถแล้ว ก็อุ่นใจ  ??? ??? ???

Man nsr

น่าสนครับๆ ติดรถแล้ว ก็อุ่นใจ  ??? ??? ???