Main Menu

ขอความรู้เรื่องไฟ RC100 หน่อยครับ

เริ่มโดย spskboy, เมษายน 27, 2014, 09:42:14 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

spskboy

คือรถผมนี่ สภาพเอ๋อ มากแล้วครับ ผมรับมาจากแม่ ก็ตัดต่อสายไฟซะเละละ
ผมไม่มีความรู้ไฟหน้าไม่สว่าง ไฟเลี้ยวไม่ติด (ตอนเบรค) อะไรเงี้ย
ผมเลยไปบอกช่างอยากแปลง 12V เอาแบบเสร็จสรรพ
นึกว่าจะเสร็จสรรพที่ไหนได้
พี่แก ตัดสายไฟผมทิ้งเลย
เปลี่ยนหลอด 12V ใส่ให้ทั้งคัน
เปลี่ยนแบต 12V ละตัดแผ่นชาร์ต ออก
ผมก็ว่าใช้ละแบตหมดอย่างเดียว

ตอนนี้ซื้อแผ่นชาร์จ Crystal มาจะใส่ (มันมี 4 ขั้ว)
จะต้องต่อยังไงบ้างครับ ค้นๆ Google ดูมีคนทำได้เยอะแยะ แต่ไม่เห็นภาพครับ
ผมงง ขั้วเข้อ อะไรของผมก็ไม่มีละครับ
ช่วยบอกหน่อยครับ อะไรต่อตรงไหน (เรื่องไฟ) ไล่มาจากตรงไหนด้วยครับ
เพราะไอช่างมั่วมันตัดสายผมทิ้งหมดแล้ว   :)  :-X

phu4123

ตามข้อมูลที่ให้มา ทำเดิมไม่ง่ายกว่าเหรอครับ เหนื่อยแทน

manote

ซื้อชุดสายไฟยกชุดใหม่เลยดีกว่าครับ ไล่ง่ายกว่าอีก 400 กว่าบาท แผ่นชาร์ทใช้ของคริสตัลได้

DOHC

งง มาก ก็ยกชุดไฟคริสตั้นมาเลยไม่ง่ายกว่าหรือคับ  คิสตั้นเก่าๆคันละพัน กว่าบาท ก็จะได้หมดเลย เสื้อฝา110 ชุดไฟ ฯลฯ 
จบกว่าคับไม่ต้องงม