Main Menu

เข้าเกียร์1แล้วเสียงดังปั๊ก! เกิดจากอะไรครับ

เริ่มโดย Atturob, มีนาคม 13, 2014, 09:43:13 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Atturob

NSR 150 SP เข้าเกียร์1 แล้วมีเสียงดังปั๊ก ผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ตั้งสายครัชใหม่ อาการก็ยังเหมือนเดิมเลยแบบนี้มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ สงสารรถ

JO

aoaaued

ชามครัชท์เป็นร่องฟันลึก  น้ำมันเครื่องข้นไป ขี้ครัชท์มาก

ASENAL

Atturob

เปลี่ยนแผ่นครัชท์อย่างเดียวใช่ไหมครับ ราคาแผ่นละเท่าไหร่ แล้วสามารถทำเองได้มั้ยครับ พอมีอุปกรณ์พื้นฐาน

บูรพาพยัคฆ์

เคยมีอาการเหมือนกันครับ  แต่น่าจะไม่เป๊ะ     สายคลัชผมตั้งหย่อนไปหน่อยบวกกับน้ำมันเครื่องเติมมากไปหน่อย  เข้าเกียร์หนึ่งแล้วดังกึ้กเลย

ภาพความหลัง

aoaaued

อ้างจาก: Atturob เมื่อ มีนาคม 14, 2014, 06:53:43 หลังเที่ยง
เปลี่ยนแผ่นครัชท์อย่างเดียวใช่ไหมครับ ราคาแผ่นละเท่าไหร่ แล้วสามารถทำเองได้มั้ยครับ พอมีอุปกรณ์พื้นฐาน

แผ่นครัชท์อาจไม่ต้องเปลี่ยนถ้าร่องครัชท์ยังไม่หมด แต่ต้องถอดชามครัชท์ออกมาลบรอยที่เขี้ยวแผ่นครัชท์กดไว้ให้หมด แล้วก็ล้างขี้ครัชท์ออกให้เกลี้ยงด้วยครับ