Main Menu

ไม่ว่าช่างที่ไหน พอลับตา มันก็ใช้ ไขขวง กับ ค้อนตอก

เริ่มโดย thidasatan, กุมภาพันธ์ 18, 2014, 10:33:57 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

thidasatan

:P

อยากจะกระโดนถีบมันจริงๆ ผมสังเกตุเกือบทุกร้าน เอะอะๆ ก็ตอก แล้วมันจะมีปะแจไว้ทำหอก...อะไร
พอท่านทิ้งรถไว้ที่ร้าน รับรองมันตอกกระจาย

Arm TZ

เดช..ไอ้เสื้อทอง

มัน เป็น สันดาน มักง่าย ที่ผังลึกมาตั้งแต่ เป็น นักเรียน ช่าง แล้ว อ่ะ ...

สังเกต ดูเหอะ มี นักเรียนช่าง ที่ไหน มีวินัย ในการ ทำงาน บ้าง  ... ผมว่า ส่วนน้อย นะ 

อยู่ที่ การอบรม ปลูกฝัง จาก สถาบันด้วย 

หลาย ๆ โรงงาน ถึง กับ ขึ้น บัญชี แบล็คลิสต์ ไว้เลย ว่า จะไม่รับ นักศึกษาที่ จบสถาบัน  นั้น + นี้ เข้าทำงาน เป้น อันขาด

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

puttasak

ช่างเหล่านั้น ไม่ได้รักอาชีพที่ทำ แต่ใช้อาชีพหาเงิน

lordomo

ผมก็เจอตอนรื้อชุดคลัช ตอนนั้นซ่อมกับร้านในหมูบ้านไม่มีอุปกรณ์
แต่ที่ศูนย์ผมเอามาครั้งแรก ใช้อุปกรณ์ถอดออก พอมารอบสองใช้ค้อนตอก ต่อหน้าผมเลย
รถอะไรหว่า?

pikky_team

HS7QBT

ช่างจรรยาบรรณสูงก็มีถมเถนะ เคยเอารถไปส่งซ่อม ประทับใจมากกว่าตังค์ที่จ่ายไปก็หลายครั้ง ตามนั้น
HS7CXL Service Centre.
160 Khunpan Road. Tambon Tharahad. Muang Suphanburi 72000
Tel : (66) 08 6516 5729

thidasatan

เปลี่ยนแผ่นครัช CBR ผม มันก็ตอก ปั้งๆ ต่อหน้า น๊อตเยินหมด จะไม่ทำก็ถอดไปสะละ

aoaaued

ก็เคยเจอมาเหมือนกัน เอา nsr ไปผ่าเครื่อง หมดไปร่วมห้าพัน ออกมาวิ่งได้วันเดียวเสียงเกรียวกราวไปหมด พอรื้อดูแคร๊งท์ก็ร้าว เพลาก็เยินไปหลายจุด  จากนั้นมาไม่พึ่งแล้วร้านซ่อม ทำเองประหยัดกะตังค์ได้อีกเยอะด้วยครับ

เดช..ไอ้เสื้อทอง

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ กุมภาพันธ์ 19, 2014, 08:54:01 ก่อนเที่ยง
ก็เคยเจอมาเหมือนกัน เอา nsr ไปผ่าเครื่อง หมดไปร่วมห้าพัน ออกมาวิ่งได้วันเดียวเสียงเกรียวกราวไปหมด พอรื้อดูแคร๊งท์ก็ร้าว เพลาก็เยินไปหลายจุด  จากนั้นมาไม่พึ่งแล้วร้านซ่อม ทำเองประหยัดกะตังค์ได้อีกเยอะด้วยครับ

ทำไม มัน เป็น อย่างนั้น ล่ะ  พี่

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

RELAXER

อะไหล่ แต่ละชิ้น ผมกระดาษหอวางอย่างดีมันโยนเอ้าโยนเอา
***  แค่ LS อยากมี วาว SUPER KIPS  ***

k.jew

ต้องคุยกันก่อนซ่อมครับว่าเครื่องมือครบไหม

โทร0839251297

PegasO

ผมเองเรียนช่างมา อาจาร์ยบอกว่า เครื่องมือใช้ให้ถูกประเภท

ใช้แล้วเก็บเข้าที่ให้เรียบร้อย ทุกวันนี้ผมยังจำมาใช้ได้ ผมซ่อมรถ

ด้วยเครื่องมือราคาถูก หลักสิบมันก็ใช้ได้ในระดับนึง เกินราคาเลย

แหละครับ เสื้อสูบผม ถอดด้วยประแจตัวละ 20 บาทเอง

rojbangpree

สมัยนี้ไว้ใจยากครับ ไม่ใหวจริงๆจึงไปที่ร้าน ทำเองได้ก็พยายามทำ
ยิ่งเรื่องทำรถผมเลอะคราบน้ำมัน เนี้ยเกลียดมาก

inter cooler

มันแล้วแต่สถานการณ์ครับ ต้องดูที่เจตนา  ถ้าถอดด้วยวิธีที่ไม่ดูสวยงาม แต่ไม่บั่นทอนสมรรถนะการใช้งานก็ไม่ว่ากัน ???
แต่ถ้าทำแบบมีอารมณ์ รึเทคนิคไม่ดีแบบขอไปที :Pก็แค่ครั้งเดียวแหละครับ แอลเอสผม สมัยทำงานอยู่บางปูเมื่อปี40 พี่ช่างที่ทำเครื่องให้ใช้สกัดตอกน๊อตคลัตช์-เฟืองข้อ
ก้าน-ลูก-ปะเก็น-ซีลแท้ วิ่งไป4ปีนิดๆ ร่วม60000กิโล ถ้ามือถึงผมรับได้ครับ
แต่ถ้ามีเครื่องมือเฉพาะแล้วไม่ใช้มันยังไงๆอยู่นะ
มีสาระไปวันๆ

ZAAKA

เด็กชาย_โหน่ง_

อืม... ผมไม่ได้เรียนช่างมา สิครับ อืม.. อีกอย่างผมไม่ใช่ช่างนี่หว่า อืม.... เผ่น

อย่าเรียกผมว่า"ช่าง"ผมไม่ใช่ "ช่าง"ผมไม่ชอบ
"จน" แล้วยังไม่"เจียม"เงินหน่ะมีน้อยใช้สอยให้คุ้มค่า ใช้ปัญญาให้เยอะ ๆ หวังว่าน่าจะได้"รถซิ่ง"ค่อนข้างดีซักคันเอาไว้คลุ้มคลั่ง บ้าพลังกับเขาบ้างก็พอ
"แรงตามเงิน"

chinawit

ใช่ๆเห็นแล้วก็ไม่กล้าพูดได้แต่นั่งดูตาปริบๆ
[=http:///show/23970949][/url]

อู๋ ลำพูน

ผมหากิน เป็นช่างซ่อมมาก่อนที่จะจบ ช่างยนต์2530 .
โลกหมุนไวนำพาผมไปโลดโผนใหนต่อใหนเกือบครึ่งประเทศไทย  กลับมาเปิดร้านซ่อม
ผมก็ยังต้องเจอผลงานของ "ช่างห่วยๆ"   !!!!  สัส...มีเครื่องมือแค่ไม่เท่าไรจะหนักก็ตรงประแจปากตายกับคีมล๊อค
ในขณะที่ยุคนี้มีเครื่องมือดีๆหลายต่อหลายอย่างให้สรรหามาใช้ง่ายกว่ายุคที่ผมเริ่มทำงานซ่อม
(ยุคเฟื่องฟูของ 2T. ก็ว่าได้  AR125R RX K. RX.S VR NOVA  RC.)
แปลกพิลึก ทั้งๆที่เ็ป็รอาชีพหากินเลี้ยงปากเลี้ยงท้องตัวเองและครอบครับ
แต่ที่เห็นจนชินตา จนดูเป็นเรื่องปกติคือ มีขวดเบียร์กองสุมตามซอกห้องมุมห้อง ฮ่า ฮ่า ฮ่า
ล้อแม่เหล็กจานไฟ เค้าต้องใช้เครื่องมือดูดออก  แต่มันเล่นค้อนตอกออก
น๊อตเพลาครัชต้องใช้บล๊อกขันออกหรือประแจลมยิงออก  แต่มันเล่นค้อนตอกออก
แกนล้อเวลาเอาออกหรือใส่ แต่มันเล่นค้อนตอกออก และคีมล๊อคคีบจนเยินบางคันรูดหมด
เจอมาหมดละครับ เพลีย ทั้งคนซ่อม เพลีย ทั้งเจ้าของรถ เมื่อมานั่งจิบเบียร์ด้วยกัน ได้แต่ปรับทุกข๋กันและกัน ก็เท่านั้นเอง
เขียนมาุึงตรงนี้ ก็เลยถือโอกาสดีๆ ตรงนี่มา อวดเครื่องมือที่ใช้ซะเลย
เพื่อให้ พวกคุณๆๆ ท่านๆๆทั้งหลาย ไม่ว่าจะมือโปร มืออาชีพ มือสมัครเล่น มือใหม่ เกิดความอิจฉาตาร้อนขึ้นมาบ้าง
และเกิดกิเลสต้องการอยากได้ อยากมีไว้ใช้ ในครอบครองบ้าง  มันต้องดีแน่นอน
วันนี้ผมทำงานคนเดียวมีเครื่องมือเกือบครบครันรอบตัวรอบบ้าน

อู๋ ลำพูน

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,110486.0.html
ตามไปดู ปั้นผีให้เปนสางได้ตามสบาย
รูปถ่ายห้องเก็บเครื่องมือจาก2ปีที่แแล้ว.

ถังลมใบเล็กใบนี้เอาไว้ใช้ออกสนามขนย้ายง่าย

ยัดเข้าไปในห้องนี้แระ วันนี้เดินแทบไม่ได้