Main Menu

สอบถาม - ชาวNSRกับปัญหากล่องไฟ

เริ่มโดย Tong_2T_150, มกราคม 09, 2014, 12:16:49 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Tong_2T_150

...คือก่อนหน้านี้ได้กล่องไฟNProมือ2มากล่องนึง อยากลองของ(NPro)ว่างั้น!
ซึ่งขี่ไกล้ๆก็ปกติดีไม่มีปัญหาแต่อย่างได พอดีวันนั้นไปทำธุระต่างอำเภอ ขี่ไปสักสัก40กิโลเริ่มออกอาการแป่ดๆๆๆ! เหมือนหัวเทียนจะบอดให้เห็น
แล้วก็อาการหนักขึ้นจนขี่ต่อไปไม่ได้ คิดว่าน้ำมันหมดเปิดถังดูเหลืออีกค่อนถัง หรือหัวเทียนหว่า? แวะเข้าร้านมอไซค์เปลี่ยหัวเทียนใหม่NGK B9xxx อ่ะ!ดีขึ้น ขี่ได้แล้ว
ขี่ไปสัก5กิโล ...ไม่หาย เป็นอีก แต่เครื่องไม่ดับและยังเดินเบาได้อยู่ ปิดกุญแจดับเครื่องทิ้งใว้สัก10นาที สตาร์ทขี่ต่อได้แบบปกติอีกแล้ว
แต่...พอขี่ไปสัก5กิโลเป็นอีกแล้ว ตลอดระยะทาง40กิโล กว่าจะถ่อสังขารกลับห้องได้ เอาซะเกือบแย่
....ลองเปลี่ยนกล่องอีกกล่องเป็นกล่องRRWติดรถใส่ดู ก็ปกติดี ขี่ออกทริประยอง-ภูเรือ 1,5xxกิโลไม่มีปัญหาแต่อย่างได...ซะงั้น
ท่านได้เคยเจออาการนี้บ้างไหม สรุปว่ามันเป็นที่กล่องใช่ใหม หรือ เป็นที่อะไร

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

DEDOR

ผมเคยเจอครับ  เดินเบาได้  แต่ไปไม่ได้  เบิ้ลรอบก็ไม่ได้  ทุกอย่างเจ๊งไปไม่ได้ครับ  สรุปผมเปลี่ยนตัว C ข้างในกล่องครับ  มันรั่ว ไฟเลยออกจากกล่องน้อยครับ
อันนี้ของผมนะครับ  ของคุณ โต้งไม่รู้จะเข้าข่ายเดียวกันหรือเปล่า  น่าจะร้อนแล้วรวนครับ อาการแบบนี้

ปล. แต่ระบบวาล์วยังปกติทุกอย่างครับ   สังเกตว่าก่อนมันจะพังมักจะมีเสียง ติ๊กๆๆๆๆๆตามรอบเครื่องครับ  แสดงว่ามันเริ่มรั่วแล้วครับเก็บและปล่อยไฟไม่เสถียร

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

Nawapon666

กล่องไฟรถผม มันก็ดังแบบ พี่ด้อ บอกเลย ครับ เสียงค่อยมาก เปิดเบาะถึงจะได้ยิน

แต่ยังวิ่งได้อยู่ ตอนนี้เริ่มไม่มั่นใจ สะละ
แรงม้าที่เครื่อง หรือ แรงม้าลงพื้นถนน

boonchu

ยังไม่เจออาการแบบว่าเลยครับ แต่เสียงติ๊กๆๆเอาหูแนบกล่องถึงได้ยิน

jib_ja

ยังไม่เคยเจอเหมือนกันครับ ทั้งกล่อง RW ใ่ส่ Npro หรือ Npro ใส่ RW แต่คาดว่าน่าจะเป็นการเสื่อมสภาพของพวกอุปกรณ์ภายในมากกว่าครับผม

Tong_2T_150

อ้างจาก: DEDOR เมื่อ มกราคม 09, 2014, 06:26:17 หลังเที่ยง
ผมเคยเจอครับ  เดินเบาได้  แต่ไปไม่ได้  เบิ้ลรอบก็ไม่ได้  ทุกอย่างเจ๊งไปไม่ได้ครับ  สรุปผมเปลี่ยนตัว C ข้างในกล่องครับ  มันรั่ว ไฟเลยออกจากกล่องน้อยครับ
อันนี้ของผมนะครับ  ของคุณ โต้งไม่รู้จะเข้าข่ายเดียวกันหรือเปล่า  น่าจะร้อนแล้วรวนครับ อาการแบบนี้

ปล. แต่ระบบวาล์วยังปกติทุกอย่างครับ   สังเกตว่าก่อนมันจะพังมักจะมีเสียง ติ๊กๆๆๆๆๆตามรอบเครื่องครับ  แสดงว่ามันเริ่มรั่วแล้วครับเก็บและปล่อยไฟไม่เสถียร
ใช่ครับท่านด้อ เหมือนกล่องมันร้อนแล้วรวน "เดินเบาได้  แต่ไปไม่ได้  เบิ้ลรอบก็ไม่ได้" เป็นอย่างนี้เลย
เดี๋ยวต้องใช้บริการดีด้อเซอร์วิสแล้วครับ..อิๆๆ

boonchu

ซีตัวไหนด้อ(ขออณุญาติเจ้าของภาพหน่อยนะครับ)
อ้าว!!ลงรูปผิด โทษๆ :(

suphachai

อ้างจาก: boonchu เมื่อ มกราคม 10, 2014, 08:49:15 ก่อนเที่ยง
ซีตัวไหนด้อ(ขออณุญาติเจ้าของภาพหน่อยนะครับ)

มองไม่เห็นกล่องไฟครับ ฮ่าๆๆๆ
เบอร์ติดต่อและไลน์ ID : 0903095133

aoaaued

เรื่องของอีเล็คทรอนิคบางครั้งมันก็เกเรบ้าง สำหรับผมยังไม่เคยเจอปัญหาอย่างที่ว่าๆกันมาครับ

one-man show

อ้างจาก: boonchu เมื่อ มกราคม 10, 2014, 08:49:15 ก่อนเที่ยง

:D :D :D

ภาพบน น่ารัก

ภาพล่าง ขอขอบคุณครับ

ส่วนตัว อาการดังกล่าว กล่องไปแล้วครับ จริงๆแล้ว ตัว C ถ้าเปลี่ยงเองได้ หรือ ให้สามารถซ่อมแซมได้ จะดีไม่น้อย

ผมเองเคยเจอ เดินเบาไม่ได้ ต้องเร่งค้างไว้ 2 พันอัพตลอด ไม่งั้นดับ ตอนขับกลับจากสีลม แทบบ้า ติดไฟแดงชาวบ้านมองเป็นตาเดียว

แล้ว พอวิ่งไม่ใช่ว่า วิ่งดี มีสะดุด ตลอด แต่พอไปได้ ทั้ง ล้างคาร์บู เปลี่ยนหัวเทียน และเลยไปถึงลอง เปลี่ยนเซอร์โว ก็ไม่หาย

แต่พอลองเปลี่ยนกล่อง กลายเป็นปกติ ไม่มีปัญหาอะไร ก็เป็นเพราะว่า ตัว C เข่นกัน
" ความรู้สึก และ ใจ หาซื้อไม่ได้ ด้วยเงินตรา "

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,107155.0.html

DEDOR

มีทั้งชุดหรือทั้งอัลบั้มมั้ยครับ  ส่งมา  แล้วผมจะบอกว่า C ตัวไหน  555++

pm ไปให้แล้วนะครับ

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

lettuce

ลองกล่อง ระหัสนี้ไหมท่านโต้ง  มันสๆๆพะยะคะ

แจ็คครับ  086-068-0527   ธ.กรุงไทย เลขที่บัญชี  4240-33 4241 นายสุนทยา  สีหา  42  ม.3 ต.คลองนา อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา 24000

Tong_2T_150

อ้างจาก: lettuce เมื่อ มกราคม 11, 2014, 06:53:32 ก่อนเที่ยง
ลองกล่อง ระหัสนี้ไหมท่านโต้ง  มันสๆๆพะยะคะ

ขอบคุณพี่แจ็คที่ให้ฟรี! อุ่ยยย!
คือ ลำพังกล่องNProดีๆใช้งานได้ปกติก็หายากอยู่แล้วพี่ นอกจากฟลุ้คได้ของดี...อิๆ
หรือว่าพี่แจ็คจะปล่อยกล่องตัวนี้ให้น้องโต้งดีครับพี่ ฮี๊ๆๆ!

tae_cbr_dragster

จำหน่าย กล่องไฟแต่ง
KR SER VICTOR ZX LS DASH CBR SONIC WAVE125
Tel.080-604-3793

เด็กชาย_โหน่ง_

รู้สึกกล่องจะหน้าตาแปลกๆ นะครับ

รู้สึกกล่องตัวนี้จะมีวงจรควบคุม เจ็ทจะย่อง ด้วยนะครับ

อย่าเรียกผมว่า"ช่าง"ผมไม่ใช่ "ช่าง"ผมไม่ชอบ
"จน" แล้วยังไม่"เจียม"เงินหน่ะมีน้อยใช้สอยให้คุ้มค่า ใช้ปัญญาให้เยอะ ๆ หวังว่าน่าจะได้"รถซิ่ง"ค่อนข้างดีซักคันเอาไว้คลุ้มคลั่ง บ้าพลังกับเขาบ้างก็พอ
"แรงตามเงิน"

@@TaJung@@

อ้างจาก: เด็กชาย_โหน่ง_ เมื่อ มกราคม 15, 2014, 12:05:05 หลังเที่ยง

รู้สึกกล่องจะหน้าตาแปลกๆ นะครับ

รู้สึกกล่องตัวนี้จะมีวงจรควบคุม เจ็ทจะย่อง ด้วยนะครับ
กล่องเปลี่ยนรอมได้ซะด้วย  อยากดูดรอมมันออกมาจุงเบย  อิอิอิ
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

aoaaued

อ้างจาก: lettuce เมื่อ มกราคม 11, 2014, 06:53:32 ก่อนเที่ยง

กล่องนี้ เวอร์ชั่นมันแปลกๆ ตาแจ๊กไปทำยังไงมาได้นิ  +1 แรงม้าให้ ฐานะมีความสามารถสูง อิอิอิ

Tong_2T_150

ใหนๆก็ใหนๆ เอาเกมส์จับผิดภาพมาให้เล่นกันครับ..อิๆ

เครติต:พี่บุญชู+ท่านดีด้อ

เด็กชาย_โหน่ง_

อย่าเรียกผมว่า"ช่าง"ผมไม่ใช่ "ช่าง"ผมไม่ชอบ
"จน" แล้วยังไม่"เจียม"เงินหน่ะมีน้อยใช้สอยให้คุ้มค่า ใช้ปัญญาให้เยอะ ๆ หวังว่าน่าจะได้"รถซิ่ง"ค่อนข้างดีซักคันเอาไว้คลุ้มคลั่ง บ้าพลังกับเขาบ้างก็พอ
"แรงตามเงิน"

กุ๊ก ๆ คับ

อ้างจาก: Tong_2T_150 เมื่อ มกราคม 16, 2014, 01:06:35 หลังเที่ยง
ใหนๆก็ใหนๆ เอาเกมส์จับผิดภาพมาให้เล่นกันครับ..อิๆ

เครติต:พี่บุญชู+ท่านดีด้อ

เออ.... รูปขวา มือ คาปา หายไปไหนครับ...??
ขุนแผนเมืองสุพรรณ..
เบอร์ ติดต่อ 081-557-3097 , 081-404-1714