Main Menu

N Pro ใส่หลอดไฟหน้า 12 V 18 W ได้ไหมครับ

เริ่มโดย triton, มกราคม 08, 2014, 01:36:40 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

triton

N Pro ใส่หลอดไฟหน้า  12 V  18 W  ได้ไหมครับ   ใส่แล้วไฟหน้าจะสว่างกว่าเดิมไหมครับ  รบกวนถามหน่อยครับ  :( :(

G7

จะใส่ก็นำมาใส่ได้ครับ จะให้แสงสว่างมากน้อยเท่าใด ก็น่าจะขึ้นอยู่กับปริมาณแสงที่ออกมาต่อวัตต์ที่ใช้ (ลูเมนต่อวัตต์)
กล่าวคือหากหลอดใหม่นี้ให้ปริมาณแสงที่มากกว่าหลอดเดิมๆ ย่อมให้ประสิทธิผลที่ดีกว่าในเรื่องของกำลังวัตต์
ที่ถูกนำมาใช้งานได้ลดน้อยลง แต่ให้แสงสว่างที่มากขึ้น ...  (ละปัจจัยอื่นๆ ที่มีผลร่วมไว้ก่อน)

ส่วนตัวแล้วหลอดไฟ 18w น่าจะหาซื้อได้ไม่ง่ายนักนะครับ แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะหาซื้อไม่ได้เลย ....
ความเห็นส่วนตัวที่ไร้หลักการนะครับ ... ^_^!

tzr133

328 080808 4
นายอานนท์ ไชยนอก ธนาคารกรุงเทพ สาขาแม่สอด ออมทรัพย์
0884246578

aoaaued

ความสว่างของหลอดไฟ/กำลังงานไฟฟ้าที่เสียไป มีความสัมพันธ์กับชนิดของหลอดไฟ  แต่หากเป็นหลอดแบบเดียวกัน(หมายถึงหลอดไส้หลอดธรรมดาที่ใช้กันทั่วๆไป)ยี่ห้อลอดไฟก็มีส่วนบ้างเพราะมันจะให้ความจ้ามากน้อยต่างกัน(เล็กน้อย)แต่หากเราลดกำลังวัตต์ลง (จาก25เหลือ18วัตต์)ความเข้มของแสงก็ต้องน้อยลง ปรกติของเอ็นโปร หากโฟกัสไฟหน้าดี กลางคืนวิ่ง120 ได้สบายๆถ้าแบตฯดี(3แอมป์)ก็วิ่งได้ตลอดคืนสบายๆครับ

กุ๊ก ๆ คับ

อ้างจาก: triton เมื่อ มกราคม 08, 2014, 01:36:40 หลังเที่ยง
N Pro ใส่หลอดไฟหน้า  12 V  18 W  ได้ไหมครับ   ใส่แล้วไฟหน้าจะสว่างกว่าเดิมไหมครับ  รบกวนถามหน่อยครับ  :( :(

สว่างมาก ครับ  และ มาก ๆ ด้วยแต่.......จะสว่าง แป๊ปเดียว แล้วหลอดก็จะขาดครับ  เพราะ N จ่ายกระแส 12V กำลังไฟที่  30W/30W(NSR PRO/RRW)  ส่วน 30W/35W(NSR RR) เพราะฉนั้น ถ้า ใช้ หลอดที่ 18 W มันจะทนกำลังไฟไม่ได้ แล้วก็จะขาด  แต่ถ้า ใช้หลอดที่ทนกำลังไฟเยอะ กว่า เช่น OSRAM 35/35W ก็จะสว่างในระดับหนึ่ง แต่จะไม่ขาด เพราะมันทนกำลังวัตต์ ที่ รถจ่ายไฟออกมาได้....  (ถ้าจะลอง .. ลองเอาหลอดไฟ ของพวก เวฟ(ถ้าจำไม่ผิด 25W) มาใส่สิ ส่วางนะครับ แต่ หลอดจะดำ เร็วมาก ไม่นาน ก็จะขาดครับ)
ปล. อย่างรู้ ลอง...
ขุนแผนเมืองสุพรรณ..
เบอร์ ติดต่อ 081-557-3097 , 081-404-1714

triton

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ มกราคม 12, 2014, 10:29:41 ก่อนเที่ยง
ความสว่างของหลอดไฟ/กำลังงานไฟฟ้าที่เสียไป มีความสัมพันธ์กับชนิดของหลอดไฟ  แต่หากเป็นหลอดแบบเดียวกัน(หมายถึงหลอดไส้หลอดธรรมดาที่ใช้กันทั่วๆไป)ยี่ห้อลอดไฟก็มีส่วนบ้างเพราะมันจะให้ความจ้ามากน้อยต่างกัน(เล็กน้อย)แต่หากเราลดกำลังวัตต์ลง (จาก25เหลือ18วัตต์)ความเข้มของแสงก็ต้องน้อยลง ปรกติของเอ็นโปร หากโฟกัสไฟหน้าดี กลางคืนวิ่ง120 ได้สบายๆถ้าแบตฯดี(3แอมป์)ก็วิ่งได้ตลอดคืนสบายๆครับ

อ้างจาก: กุ๊ก ๆ คับ เมื่อ มกราคม 13, 2014, 11:17:10 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: triton เมื่อ มกราคม 08, 2014, 01:36:40 หลังเที่ยง
N Pro ใส่หลอดไฟหน้า  12 V  18 W  ได้ไหมครับ   ใส่แล้วไฟหน้าจะสว่างกว่าเดิมไหมครับ  รบกวนถามหน่อยครับ  :( :(

สว่างมาก ครับ  และ มาก ๆ ด้วยแต่.......จะสว่าง แป๊ปเดียว แล้วหลอดก็จะขาดครับ  เพราะ N จ่ายกระแส 12V กำลังไฟที่  30W/30W(NSR PRO/RRW)  ส่วน 30W/35W(NSR RR) เพราะฉนั้น ถ้า ใช้ หลอดที่ 18 W มันจะทนกำลังไฟไม่ได้ แล้วก็จะขาด  แต่ถ้า ใช้หลอดที่ทนกำลังไฟเยอะ กว่า เช่น OSRAM 35/35W ก็จะสว่างในระดับหนึ่ง แต่จะไม่ขาด เพราะมันทนกำลังวัตต์ ที่ รถจ่ายไฟออกมาได้....  (ถ้าจะลอง .. ลองเอาหลอดไฟ ของพวก เวฟ(ถ้าจำไม่ผิด 25W) มาใส่สิ ส่วางนะครับ แต่ หลอดจะดำ เร็วมาก ไม่นาน ก็จะขาดครับ)
ปล. อย่างรู้ ลอง...

+1 ม้าครับ

aoaaued

ผมไม่ขออ้างถึงคำพูดของท่านใดนะเพราะมันจะทำให้เข้าใจผิดกัน และคนที่ถูกอ้างก็จะเสียความรู้สึกด้วย แต่ก็อยากจะแชร์ความรู้กันซักนิดในฐานะสาวก ฮอนด้าด้วยกัน 

เรื่องไฟฟ้า(ความจริงผมก็ไม่ได้เรียนจากในชั้นเรียนหรอกนะ) ไฟฟ้าแบบสรุปๆมันก็มีตัวแปรที่สำคัญกับเราอยู่ 3 อย่าง คือ อันแรกแรงดันไฟฟ้ามีหน่วยเโวลท์(V)ซึ่งในรถมอฯไซด์รุ่นใหม่ๆก็ 12 โวลท์ อันที่ 2 กระแสร์ไฟฟฟ้า มีหน่วยเป็นแอมแปร์(A) ก็คือปริมาณ(อิเล็คตรอนทีกำลังเคลื่อนที่)หรือที่เรียกว่ากระแสไฟฟ้า อันที่3 คือค่าความต้านทานของโหลด(Load)ก็จะเป็นหลอดไฟ หรืออุปกรณ์ที่ใช้ไฟฟ้านั่นแหละ มีหน่วยเป็นโอมห์(ขอโทษแสดงสัญลัษณ์ไม่ได้)กินไฟน้อยความต้านทานก็สูง กินไฟมากความต้านทานก็ต่ำ ผลของความสัมพันธ์กันทั้ง 3อย่างที่กล่าวมาจะมีค่า เป็นวัตต์(Watt)ก็คือกำลังงาน

ฉะนั้น หากเราใช้หลอดที่ตรงตามแรงเคลื่อน(V)ของแหล่งจ่ายไฟได้ จะมีขนาดกี่วัตต์ก็สามารถใช้ได้ตามอายุงานของมันแหละ เพียงแต่มันจะให้พลังงาน(คือแสงสว่าง)ที่ได้ต่างกัน  ฉะนั้นจะใช้หลอด 12v / 18w หรือ 12v / 50w แสงจ้าให้เราเห็นนั้นพอกันแต่ความเข้มของแสง(บางคนก็ว่าความสว่าง อันนี้อธิบายไม่ถูก)ไม่เท่ากันครับ

Witt-RRw

18w สว่างกว่าหลอด 30w หลอดเดิมครับ แต่ขาดไว 

***แต่ถ้าแผ่นชาร์จ+แบต ไม่สมบูรณ์ รวมถึงสายไฟต่าง หลอดไฟก็อาจจะใช้ได้นาน***

แนะนำ ถ้าหาหลอด std 30/30w ไม่ได้ก็หาหลอด 25/25w ใส่เถอะครับท่านหนึ่ง อย่าลองอะไรที่มันแผลงๆเลยครับ ไม่คุ้ม ขี่กลางคืน หลอดขาดกลางทาง จะทำยังไงเอ่ย..........................

บัญชี ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์  นายวิทมนต์ พันกง 088 00 6 904 2
โทรฯ 081 910 หก เจ็ด ห้า 9
ที่อยู่ในการส่งของ
35/106 ซ.เรวดี ต.ตลาดขวัญ อ.เมือง จ.นนทบุรี 11000

triton

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ มกราคม 13, 2014, 03:50:02 หลังเที่ยง
ผมไม่ขออ้างถึงคำพูดของท่านใดนะเพราะมันจะทำให้เข้าใจผิดกัน และคนที่ถูกอ้างก็จะเสียความรู้สึกด้วย แต่ก็อยากจะแชร์ความรู้กันซักนิดในฐานะสาวก ฮอนด้าด้วยกัน 

เรื่องไฟฟ้า(ความจริงผมก็ไม่ได้เรียนจากในชั้นเรียนหรอกนะ) ไฟฟ้าแบบสรุปๆมันก็มีตัวแปรที่สำคัญกับเราอยู่ 3 อย่าง คือ อันแรกแรงดันไฟฟ้ามีหน่วยเโวลท์(V)ซึ่งในรถมอฯไซด์รุ่นใหม่ๆก็ 12 โวลท์ อันที่ 2 กระแสร์ไฟฟฟ้า มีหน่วยเป็นแอมแปร์(A) ก็คือปริมาณ(อิเล็คตรอนทีกำลังเคลื่อนที่)หรือที่เรียกว่ากระแสไฟฟ้า อันที่3 คือค่าความต้านทานของโหลด(Load)ก็จะเป็นหลอดไฟ หรืออุปกรณ์ที่ใช้ไฟฟ้านั่นแหละ มีหน่วยเป็นโอมห์(ขอโทษแสดงสัญลัษณ์ไม่ได้)กินไฟน้อยความต้านทานก็สูง กินไฟมากความต้านทานก็ต่ำ ผลของความสัมพันธ์กันทั้ง 3อย่างที่กล่าวมาจะมีค่า เป็นวัตต์(Watt)ก็คือกำลังงาน

ฉะนั้น หากเราใช้หลอดที่ตรงตามแรงเคลื่อน(V)ของแหล่งจ่ายไฟได้ จะมีขนาดกี่วัตต์ก็สามารถใช้ได้ตามอายุงานของมันแหละ เพียงแต่มันจะให้พลังงาน(คือแสงสว่าง)ที่ได้ต่างกัน  ฉะนั้นจะใช้หลอด 12v / 18w หรือ 12v / 50w แสงจ้าให้เราเห็นนั้นพอกันแต่ความเข้มของแสง(บางคนก็ว่าความสว่าง อันนี้อธิบายไม่ถูก)ไม่เท่ากันครับ

ขอบคุณครับ +1 ม้าครับ

อ้างจาก: Witt-RRw เมื่อ มกราคม 13, 2014, 06:57:00 หลังเที่ยง
18w สว่างกว่าหลอด 30w หลอดเดิมครับ แต่ขาดไว 

***แต่ถ้าแผ่นชาร์จ+แบต ไม่สมบูรณ์ รวมถึงสายไฟต่าง หลอดไฟก็อาจจะใช้ได้นาน***

แนะนำ ถ้าหาหลอด std 30/30w ไม่ได้ก็หาหลอด 25/25w ใส่เถอะครับท่านหนึ่ง อย่าลองอะไรที่มันแผลงๆเลยครับ ไม่คุ้ม ขี่กลางคืน หลอดขาดกลางทาง จะทำยังไงเอ่ย..........................

ขอบคุณครับ คุณวิทย์  +1 ม้า เช่นกัน