Main Menu

ถามเรื่องเครื่องมือครับ

เริ่มโดย ปลาท้องป่อง, ธันวาคม 19, 2013, 02:25:18 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ปลาท้องป่อง

พี่ๆเพื่อนๆใช้ของอะไรอยู่ครับ พอดีอยากได้สักชุด
แนะนำบร็อคยี่ห้อไหนครับ ตั้งงบไว้สักพันห้าครับ

ขอบคุณครับ
เมธา จงประเสริฐกุล ลาดพร้าว กทม. 10240

เเก้ปัญหาคันสตาร์ทหลวม เบื้องต้น http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=86515.0

@@TaJung@@

อ้างจาก: ปลาท้องป่อง เมื่อ ธันวาคม 19, 2013, 02:25:18 หลังเที่ยง

พี่ๆเพื่อนๆใช้ของอะไรอยู่ครับ พอดีอยากได้สักชุด
แนะนำบร็อคยี่ห้อไหนครับ ตั้งงบไว้สักพันห้าครับ

ขอบคุณครับ
งบ 1500  เพิ่มงบอีกนิดหน่อย ดูยี่ห้อ KOCHE เลยครับ  ไม่แพงแถมใช้ดีพอสมควร...
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

ปลาท้องป่อง

ขอบคุณมากครับ

มีใครมีอีกมั้ยครับ มาแชร์ข้อมูลกัน
เมธา จงประเสริฐกุล ลาดพร้าว กทม. 10240

เเก้ปัญหาคันสตาร์ทหลวม เบื้องต้น http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=86515.0

suphachai

ใช้ของsoloถูกดีครับ ซื้อแยกเอาเฉพาะเบอร์ที่จำเป็น ถ้าที่ตัวเองไม่มีจริงๆค่อยใช้ยี่ห้อยืมครับ
เบอร์ติดต่อและไลน์ ID : 0903095133

@@TaJung@@

เครื่องมือควรใช้ของดีๆ  ไม่งั้นหัวน๊อตพังหมด  ราคากลางๆ ก็ KINGTONY นั่นล่ะ

ยกตัวอย่างจากของผมที่ซื้อใช้
1.ชุดบล๊อก KOCHE 1900 ชุดกลาง
2.ประแจใช้ยี่ห้อ KINGTONY เบอร์ 8 10 12 14 17 19 22 24 (ตอนนี้ซื้อแค่แบบแหวนข้าง)
3.ไขควงตอก KINGTONY
4.ประแจหัวบอล KINGTONY
5.คีมล๊อก WISEGRIPT
6.คีมถ่างกิ๊บล๊อกแบบเปลี่ยนหัวได้(ของถูกซื้อร้านอมร)
7.คีมปากแบน (ของถูก)
8.ค้อน
9.ค้อนยาง
10.ไขควงแบน ไขควง 4 แฉก

นอกนั้นก็เครื่องมือพิเศษ ที่ไล่เก็บมาเรื่อย
1.ตัวแยกแคร๊ง
2.ตัวดูดข้อเข้าแคร๊ง
3.ตัวดูดลูกปืนแบบรูใน
4.ตัวดูดจานไฟ
5.ตัวล๊อกชามคลัทช์

ยังซื้อไม่ครบเลย  อิอิอิ
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

aoaaued

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ ธันวาคม 19, 2013, 09:35:07 หลังเที่ยง
เครื่องมือควรใช้ของดีๆ  ไม่งั้นหัวน๊อตพังหมด  ราคากลางๆ ก็ KINGTONY นั่นล่ะ

2.ประแจใช้ยี่ห้อ KINGTONY เบอร์ 8 10 12 14 17 19 22 24 (ตอนนี้ซื้อแค่แบบแหวนข้าง)
6.คีมถ่างกิ๊บล๊อกแบบเปลี่ยนหัวได้(ของถูกซื้อร้านอมร)
8.ค้อน
9.ค้อนยาง

นอกนั้นก็เครื่องมือพิเศษ ที่ไล่เก็บมาเรื่อย

ยังซื้อไม่ครบเลย  อิอิอิ

เครื่องมือลุงจุงพร้อมจริงๆนะ  ถือว่า เป็นมืออาชีพจริงๆ   แต่ผม(มือสมัครเล่น เพราะไม่ใช่อาชีพ)ซ่อมทั้งรถยนต์ มอเตอร์ไซด์มาหลายรุ่นหลายยี่ฮ้อ ทำตั้งแต่โอเวอร์ฮอล์ลยันเปลี่ยนเครื่องเปลี่ยนช่วงล่าง  ผมยังมีเครื่องมือไม่ถึงครึ่งของครึงของลุงจุงเลย  ผมจะมีแต่เบอร์ที่จำเป็นต้องใช้เท่านั้นครับ (อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะ )ด้วยเหตุผลที่ว่า 1.ใช้งบจัดหาน้อย  2. รถยนต์ค่ายญี่ปุ่นก็ใช้ปะแจขนาดเท่าๆกัน(ส่วนมากที่เห็นใชก็หนี่ไม่พ้นเบอร์ประมาณนี้ 8 10 12 14 17 19  ส่วนเบอร์ใหญขึ้นไปก็ใช้กับช่วงล่างหรือเครื่องยนต์รถใหญ่เช่น6 ล้อ10ล้อ) 3. ไม่ต้องเปลืองที่เก็บและไม่เกะกะเมื่อขนย้ายไปไหนมาไหนครับ

เด็กชาย_โหน่ง_

อยากได้ สไลด์เด้าแฮมเมอร์ อ่า าาาา

มีงบพันห้า ซื้อแยกชิ้นดีกว่านะ เอาเฉพาะที่ จำเป็นจริงๆ ก่อน

แรชเช็ท (กรอกแกร๊ก) ยังไม่ต้องซื้อก็ได้ครับ สะดวกจริง แต่ไม่จำเป็น ซื้อ ทีสไลด์ (ด้ามบลอคที่เลื่อนไปเลื่อนมา) มาใช้จะดีกว่า คือ มันคุ้มค่ากว่าครับ เพราะบางงาน แรชเช็ต อาจจะพัง

ลูกบลอค ก็ เอาแค่ 12,14,17,19,21 หรือ 22 และ 24 คิงโทนี่ ตอนนี้งานเรียบร้อยดีครับ

ส่วนเบอร์ 8 และ 10 ใช้ ตัวทีหรือตัววาย จะทำงานได้เร็วกว่า ตัวที เบอร์แปด ซื้อ แพงๆ เลยครับ เพราะมัน จะทนและอยู่กับเรานานมาก ยกเว้นหาย

ไขควง ผมใช้ J-tech ครับ ราคาไม่แพง ถอดสลับได้ ผมใช้สองขนาดครับ มียาวประมาณ คืบนึง กับ อันสั้นกระปุ๊กลุ๊ก

คีมลอค อืม...ผมลองใช้ คิงโทนี่ ก็ ดีนะปากมันแข็งดี

อ่อ ที่ลืมไม่ได้เลย สำหรับงานซ่อมรถ มอเตอร์ไซด์ หะหะ ไขควงจูนครับ ฮาา ผมซื้ออันละ 60 บาทใช้ ทนดี แต่หายไปแล้ว มันมีทริคเล็กน้อยครับ คือต้อง มานั่งเจียร์ให้ปากมันเล็กลง เท่าๆ กับแกนมัน เพราะถ้าใช้เป็น งานเกี่ยวกับคาร์บูเรเตอร์ มีอันเดียวใช้ได้เกือบจบ

ชิงๆ นะเออ

อย่าเรียกผมว่า"ช่าง"ผมไม่ใช่ "ช่าง"ผมไม่ชอบ
"จน" แล้วยังไม่"เจียม"เงินหน่ะมีน้อยใช้สอยให้คุ้มค่า ใช้ปัญญาให้เยอะ ๆ หวังว่าน่าจะได้"รถซิ่ง"ค่อนข้างดีซักคันเอาไว้คลุ้มคลั่ง บ้าพลังกับเขาบ้างก็พอ
"แรงตามเงิน"

เดช..ไอ้เสื้อทอง

ตั้งแต่กลับมา เล่น 2 จังหวะ  อีกครั้งได้  6 ปีแล้ว 

เครื่องมือ เครื่องไม้ ใช้สอยที่บ้าน มีครบหมด  แต่ละชิ้น  สุดแสนจะ โนเนม สิ้นดี  มีชื่อขึ้นมาหน่อย ก็ โซโล

หกเหลี่ยม ใช้ บ่อย เหมือน  ก็ใช้ของ โซโล ชุดละ 299 บาท  อีก

ไขควง  บล็อค เบอร์ 8  ซื้อตรา แรด ของโหล มีเกรดหน่อยมาใช้  มัน ก็ทน ก็เอาทุกงานได้ อยู่นะ

คือ  ผม พยายาม กระจาย งบ ให้ มัีน ได้ หลายอย่างอ่ะ 

หมื่นนึง นี่  นอกจาก เครื่องมือพื้นฐานแล้ว  ก็ ต้องได้ ปั้มลม (กระจอก)  ลูกหมู  หินเจียร์  มาด้วย เวลา  เซอร์วิส งาน อยากเจียร์ อยากเป่า อยากตัด มันจะได้ครบเครื่อง  จบ ๆ  กันไป  ซะเลย 

เครื่องมือ  ยี่ห้อดี  ราคาแพง นั้น   มีคุณภาพ ที่ดี ครับ  แต่ ผมคงไม่เลือก เพราะ ในความรู้สึก  มองว่า  มันเกิน ความจำเป็น สำหรับเราไปหน่อย 

เอา แบบ กลาง ๆ  แต่ ครบเครื่อง  จะใช้อะไร  มีพร้อม หมด  ไปในแนวนั้นดี กว่า  สำหรับ ผม

" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

puttasak

ตามที่เื่พื่อนๆบอกนะครับ ซื้อเฉพาะเบอร์ที่จำเป็นต้องใช้ก็พอครับ

ปลาท้องป่อง

@@TaJung@@

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ ธันวาคม 20, 2013, 09:58:54 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ ธันวาคม 19, 2013, 09:35:07 หลังเที่ยง
เครื่องมือควรใช้ของดีๆ  ไม่งั้นหัวน๊อตพังหมด  ราคากลางๆ ก็ KINGTONY นั่นล่ะ

8.ค้อน
9.ค้อนยาง

เครื่องมือลุงจุงพร้อมจริงๆนะ  ถือว่า เป็นมืออาชีพจริงๆ   แต่ผม(มือสมัครเล่น เพราะไม่ใช่อาชีพ)ซ่อมทั้งรถยนต์ มอเตอร์ไซด์มาหลายรุ่นหลายยี่ฮ้อ ทำตั้งแต่โอเวอร์ฮอล์ลยันเปลี่ยนเครื่องเปลี่ยนช่วงล่าง  ผมยังมีเครื่องมือไม่ถึงครึ่งของครึงของลุงจุงเลย  ผมจะมีแต่เบอร์ที่จำเป็นต้องใช้เท่านั้นครับ (อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะ )ด้วยเหตุผลที่ว่า 1.ใช้งบจัดหาน้อย  2. รถยนต์ค่ายญี่ปุ่นก็ใช้ปะแจขนาดเท่าๆกัน(ส่วนมากที่เห็นใชก็หนี่ไม่พ้นเบอร์ประมาณนี้ 8 10 12 14 17 19  ส่วนเบอร์ใหญขึ้นไปก็ใช้กับช่วงล่างหรือเครื่องยนต์รถใหญ่เช่น6 ล้อ10ล้อ) 3. ไม่ต้องเปลืองที่เก็บและไม่เกะกะเมื่อขนย้ายไปไหนมาไหนครับ
ผมเป็นพวกชอบสะสมเครื่องมือด้วยครับ  ที่บ้านเคยเปิดร้านไดนาโม หลังเลิกกิจการ(พ่อเสีย)เครื่องมือหายไปเยอะ เลยไล่ซื้อเก็บเดือนละตัว 2 ตัว จนได้ตามที่ลงครับ  ตั้งแต่ใช้เครื่องมือมา ประทับใจยี่ห้อ UNIOR ที่สุดครับ  แต่แพงหาซื้อยากด้วย  ซื้อของดีใช้  งดให้ยืม  ใช้กันจนลืมเลยครับ

๑๒๓๔

ด้ามบล็อค Kingtony ประมาน 500 ตัวต่อ3นิ้ว 300 มั้ง
ลูกบล็อค 8 10 12 14 16 17 19 21 23 (23หาซื้อมือสองของแสตนเลย์มา60บาท)
ประแจ asahi 8 10 12 (8 80บาท 10 100บาท 12 120บาท ประมานนี้)
ประแจ sata 8 10 12 ราคาพอกับ asahi แต่ยาวกว่า 2 ยี่ห้อนี้รับประกัน ใช้หักมาเปลี่ยนได้ ห้ามต่อด้าม
ตัว T8 Kinhtony 360 บาท เพิ่งใช้ยังไม่เห็นผลเท่าไร
อีกอัน egle มั้ง 100กว่าๆ ใช้ดีเหมือนกัน

ประแจ ผมแนะนำ asahi กับ sata เพราะราคาำไม่แรง ซื้อยกชุด 1200-1400 คุณภาพดีร้านรับประกันอยู่แล้ว
ส่วนตัวผมจะเน้นแค่เบอร์ 8 10 12 เกินกว่านั้นก็ทั่วไป เพราะ น็อตขนาดใหญ่ความผิดพลาดมันน้อย
ล่าสุดไปซื้อยี่ห้อ diamond มา ชุดละ 380 ลองใช้ดูคุณภาพก็ใช้ได้ แต่งานไม่สวยเท่า2ยี่ห้อบน

The_son

8.ค้อน
9.ค้อนยาง

ตัวดูดข้อเข้าแคร๊ง ตัวเท่าไหร่พี่ แล้วใช้งานดีไหมครับ
ซ่อมวันละนิด จิตแจ่มใส

Lilly

ถ้าอยากได้บล๊อกลองยี่ห้อนี้ก็ได้ครับใช้งานได้ดีในระดับนึงยี่ห้อ Niko ครับไม่ใช่ยี่ห้อดียีห้อดังอะไรแต่ราคาถูกว่า kingtony พอสมควร
ถ้า จขกท. ตั้งงบใว้ ที่ 1500 เพิ่มอีกสัก 200 ได้ครบตามรูปนี้เลยนะครับผมซื้อมาเมื่อ 5 ปีที่แล้ว ???

@@TaJung@@

อ้างจาก: Lilly เมื่อ ธันวาคม 20, 2013, 10:50:25 หลังเที่ยง
ถ้าอยากได้บล๊อกลองยี่ห้อนี้ก็ได้ครับใช้งานได้ดีในระดับนึงยี่ห้อ Niko ครับไม่ใช่ยี่ห้อดียีห้อดังอะไรแต่ราคาถูกว่า kingtony พอสมควร
ถ้า จขกท. ตั้งงบใว้ ที่ 1500 เพิ่มอีกสัก 200 ได้ครบตามรูปนี้เลยนะครับผมซื้อมาเมื่อ 5 ปีที่แล้ว ???

ยี่ห้อนี้ใช้ดีเหมือนกันครับ.....เคยยืมอู่หน้าหอพักใช้อยู่แจ่ม...
อ้างจาก: The_son เมื่อ ธันวาคม 20, 2013, 08:22:16 หลังเที่ยง

8.ค้อน
9.ค้อนยาง

ตัวดูดข้อเข้าแคร๊ง ตัวเท่าไหร่พี่ แล้วใช้งานดีไหมครับ
ผมซื้อมา 950 บาท ครับ  ใช้ดีไม่ต้องตอกแคร๊งให้ช้ำ  การทำงานตรงข้ามกับตัวแยกแคร๊งครับ

ปลาท้องป่อง

SIRI

อ้างจาก: Lilly เมื่อ ธันวาคม 20, 2013, 10:50:25 หลังเที่ยง

ชุดนี้สวยงามครับ ผมใช้ยี่ห้อนี้ผมใช้ชุดกลางอยู่ประมาณ3ปีแล้วครับ แข็งแรงใช้ได้ครับ งบประมาณเท่านี้คุ้มครับ
ยี่ห้อแพงๆก็ดีครับถ้ามีตังค์..แฮะๆ แต่อาจจะเหมาะกับผู้ใช้งานค่อนข้างมากจะคุ้ม เช่นศูนย์บริการ...ฯลฯ แต่หากใช้ไม่รักษา ใช้เกินภาระที่รับได้ของแพงๆก็แตกได้เหมือนกันเห็นKoken(แท้)แตกมาเยอะแล้วครับ... มาขอแชร์ด้วยคนครับ

1ae

ประแจ แนะนำ  HAZET  ฮาเซต ครับ สุดยอดประแจจากเยอรมัน  ใช้ดีมากๆ เหมาะสำหรับท่านที่ซ่อมรถเอง เพราะถ้าเป็นอู่ไม่แนะนำ (เสียดายของ) ผมมียังสะสมไม่ครบทุกเบอร์เลย
แต่ถ้า บ้านๆ ก็  อาซาฮ๊  เอโก้  หรือ ยูเนียร์ จบ
ชุดบล๊อค   สน๊อบ ออน   เคสเดียวกะประแจ ฮาเซต แต่ยี่ห้อนี้ดังชุดบล๊อค จาก USA  ทนมือ ทนเท้า
ถ้าบ้านๆ เอาดีๆ   โคเก้น  ก็เทพละ ระวังจะหายก่อนพัง

ที่พล่ามมานี้ ไม่ใช่ ว่าอยากให้ใช้ของแพงหรือไร  ถ้าไม่เร่งรัดอะไรนัก แนะนำ ให้ซื้อเครื่องมือยี่ห้อดีๆใช้  แต่ไม่ต้องใหม่ก็ได้  เครื่องมือ ดี่ๆ
เก่ามือ2 ราคาก็น่าใช้อยู่นะครับ  (ต้องตาถึงหน่อย รับรองไม่ผิดหวัง) 
เคสนี้ต้องเดินตลาดนัดคลองถมบ่อยๆ
ผิดตรงไหนขออภัย เตือนกันได้เจ้าข้า กิตติชัย บุญนาค  ธ.ไทยพานิช  ฟิวเจอร์พาคร์รังสิต     383-277-061-7  เบอร์โทร 081 8340676

@@TaJung@@

มีเพื่อนสมาชิกอยากเห็น ตัวดูดลูกปืนแบบรูใน  เลยเอามาลงที่นี่ให้ดูด้วย  ซื้อมานานแล้ว 1800 เบิกผ่านศูนย์ซูซูกิ