Main Menu

ไมล์วัดความเร็วรถของท่านเพี้ยนกันเยอะใหมครับ

เริ่มโดย pikky_team, ธันวาคม 14, 2013, 04:26:22 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

pikky_team

ของผม victor m ล้อหน้าเดิมๆ ขอบ 17 ยางแสตนดาร์ด ขับเทียบกับ GPS(มัดติดไว้กับแฮนด์) มันเพี้ยนมากเลยครับ บิดตามไมล์เดิมแล้วเลี้ยงไว้ให้คงที่ 100  ก้มไปดูที่ GPS ได้ประมาณ 75 กม./ชม.เอง ถ้าจะให้ GPS วัดได้ร้อยต้องบิดจนไมล์เดิมติดรถขึ้นไปประมาณ ร้อยยี่สิบกว่าๆ เพี้ยนไปเยอะมากเลยครับ ประมาณ ยี่สิบกว่าเปอร์เซนต์แน่ะ ไม่ทราบท่านอื่น/รุ่นอื่นเพี้ยนกันเยอะใหม (ไมล์เดิมที่ยังไม่ได้แก้ไขดัดแปลงนะ)

geenee

รถผม ยาง 17 2.25 หน้าครับ ไมล์แข็งมากเฉพาะช่วง 0-80 วัด gps น้อยกว่าไมล์ เช่นไมล์ - 40 ส่วน gps - 50

พอ 80 - 140 ตรงกับ gps ครับ ยางมาตรฐานมัน 17 2.15 รึเปล่า หรือว่าไมล์ผมมันขึ้นสนิม

RELAXER

ผม เคยลอง เอาเวฟ110 ตัวใหม่เดิม ยาง225 วิ่ง 80 gps ขึ้นแค่ 40
ครึ่งต่อครึ่งเลยครับ
***  แค่ LS อยากมี วาว SUPER KIPS  ***

Porrr

Gps เชื่อถือไม่ได้ครับ
Gps เอง โดยธรรมชาติจะเพี้ยนแข็งไปราว 10%ยุแล้ว
ถ้า gps ขึ้น 75 ความเร็วจริงน่าจะเป็น 80 กว่าๆ

geenee

gps ค่อนข้างแม่นยำที่สุดแล้วครับ จะให้แม่นยำเกือบ 99% ต้องปรับ accuracy อะไรนี้แหละ เป็นระดับเมตร ตอนวัดความเร็วปกติต้องวิ่งไปเกิน 200เมตรขึ้นไปถึงจะวัดความเร็วได้แม่นยำ gps ถึงจะอัปเดทค่า ถ้าปรับไอ้เจ้าที่ว่ามันจะอัปเดทความเร็วเร็วขึ้น

เรื่องไมล์มันหลอกหลอนนั้น มันเป็นธรรมดาของรถเก่าครับ แค่ยางสึกนิดเดียวก็เพี้ยนแล้ว ตอนใหม่ๆเลยก็ยังพอใกล้เคียงรึเปล่าไม่รู้

เวฟ100ผมวิ่ง 80 gps ขึ้น 70 ช่วงความเร็วต่ำๆ 40 gpsขึ้น 25 งงเลย ไมล์รถมันแข็งตอนความเร็วต่ำเหรอ

{{ boyy555 }}

เพี้ยนแน่นอนครับ   ต้องใช้ GPS เท่านั้น  จากที่ผมลองมา ทั้ง กามิ่น และมือถือ  4 ตัว  4 รุ่น   ความเร็วของ GPS  ตรงกันทุกอย่างทุกรุ่น เพี้ยนน้อยมากๆๆ บวก  ลบ ไม่เกิน  2-3 เท่านั้น

แต่ไมล์ รถ ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ เพี้ยนเหมือนกันหมด จะมากน้อยก็แล้วแต่รุ่นรถ   แต่ว่าเพี้ยน อย่างน้อย   7 - 20 ขึ้นไป   เช่น  รถวิ่ง 100  จีพีเอส ขึ้น 92 ประมาณนี้  

หรือรถวิ่ง 100  จีพีเอส ขึ้น  70-75 ประมาณนี้  

จริงแท้แน่นอน  ยิ่งไมล์ คาวา อ่อนมากมาย ครับ  พวก 150 ซีๆนะ  แต่เห็น  มีคนบอกตระกูล อีอา ไม่เพี้ยน อันนี้ผมยังไม่รู้เพราะยังไม่เคยเทียบ  ใครว่างลองเทียบดูให้ เพื่อนๆ ได้ทราบทีครับ
ตำนานหนึ่งอวสาน...อีกตำนาน..ก็เริ่มขึ้น

087-7642131 บอย

ASENAL

ผมไม่ค่อยสน GPS (ทั้งที่มีใช้)

เพราะไม่คิดแข่งกินเงินกับใคร

แค่คิดว่าขับรถเดิม ๆ แค่ตามไมล์ 160

ก็แทบจะนั่งสู้ลมไม่ไหวแล้ว

Tod.br.krr150

ของผมเจ้า kr terbomax ตรงตามหลักกิโลเมตรก็ ok แล้วครับเพราว่าเราวิ่งไปเท่าไหร่ก็รู้ตรงๆ

ratree

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

pikky_team

aoaaued

ผมว่าเพี้ยนกันทุกคันนั่นแหละ ขนาดรถยนต์ป้าแดงยังไม่ตรงเลย แต่ส่วนมากเพี้ยนไปทางด้านอ่อนกว่าความเป็นจริง  แต่สำหรับผมเพี้ยนเรื่องความเร็วไม่ค่อยมายด์เท่าไร แต่จะพยายามปรับเปลี่ยนยางให้มีความเที่ยงตรงใล้เคียงกับหลักกิโลเมตรให้มากที่สุด อย่างน้อย10กิโลเมตรต้องไม่ผิดพลาดถึง30เมตร(อันนี้เป็นความคิดเห็นเฉพาะตัวนะครับ)ครับ เพราะเอาไวเช็คระยะทางที่วิ่งไปไหนมาไหน และคอยตรวจเช็คระยะบำรุงรักษาและเปลี่ยนถ่ายอุปกรณ์เครื่องยนต์ครับ

Hunterzero

อย่าไปแคร์ครับ ขี่ไปยืนพื้น120  ถ้ารถยนต์แซงได้ในความเร็ว120 ก็ถือว่าเค้าขับเร็ว แล้วพอถ้าเค้ายังแซงไม่ได้ เราก็เร็วแล้ว 555+

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

@@TaJung@@

gps ไม่เที่ยงตรง  ดาวเทียมคงหายหาไม่เจอหลายดวงแล้ว...

s มันเป็นตัวช่วยระบุตำแหน่ง  ส่วนที่เพี้ยนก็โปรแกรมที่เขียนให้มาทำงานร่วมกับ gps นั่นล่ะ  ถ้าทำข้อมูลมาดี มันก็เที่ยงตรง

แล้วจะขี่เร็วไปไหน  แค่วิ่งทางไกลยืนพื้น 100 ตาม gps นี่  เครื่องก็ทำงานหนักพอสมควรแล้ว(ไมล์ชี้ 120 รอบก็ 7000กว่าแล้ว)

ฟิ๊ววววววว.....
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...