Main Menu

สอบถามวิธีต่อสวิท off run ls หน่อยคับ

เริ่มโดย GiantBomb, ธันวาคม 12, 2013, 09:38:32 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

GiantBomb

คือว่าซื้อสวิท off run มาว่าจะมาต่อใส่ ls 125 แต่ต่อไม่เป็นรบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยคับ
เป็นสวิทแบบในรูปคับ เขียนเป็นรูปวงจรมาให้ก็ดีคับ รบกวนด้วยนะคับผม :)

o_nsr

ถ้าเอาอย่างง่ายก็เอาสายสวิตช์กุญแจ มาต่ออนุกรมกับสวิตช์ off run เลยครับ แต่เวลาเปิดสวิตช์กุญแจ ปิดสวิตช์ off run ไฟเกียร์ว่างจะไม่ขึ้น

o_nsr

อีกแบบก็เอาสายลบคอยจุดระเิบิดมาผ่านสวิตช์ off run ก่อนลงกราวด์แบบนี้ ปิดสวิตช์ off run เวลาเปิดสวิตช์กุญแจไฟเกียร์ว่างติดครับ (หมายถึงทุกไฟที่ใช้ได้เวลาเปิดสวิตช์กุญแจเช่นไฟเลี้ยว ไฟเบรค แตร ครับผม)

ZAAKA

ต่อจั่งใดละคัฟเพื่อเปิดไฟรึดับเครื่อง
ของผมต่อดับเครื่องเสยๆตัดต่อตามนี้โลดเด้อต่อตรงได้ทุกจุดเลยสวิต
ผมต่อตรงไฟหน้าติดตลอดเด้อนิ

GiantBomb

อ้างจาก: o_nsr เมื่อ ธันวาคม 13, 2013, 01:01:15 ก่อนเที่ยง
ถ้าเอาอย่างง่ายก็เอาสายสวิตช์กุญแจ มาต่ออนุกรมกับสวิตช์ off run เลยครับ แต่เวลาเปิดสวิตช์กุญแจ ปิดสวิตช์ off run ไฟเกียร์ว่างจะไม่ขึ้น
อ้างจาก: ZAAKA เมื่อ ธันวาคม 13, 2013, 08:13:49 ก่อนเที่ยง
ต่อจั่งใดละคัฟเพื่อเปิดไฟรึดับเครื่อง
ของผมต่อดับเครื่องเสยๆตัดต่อตามนี้โลดเด้อต่อตรงได้ทุกจุดเลยสวิต
ผมต่อตรงไฟหน้าติดตลอดเด้อนิ

จะต่อเพื่อเป็นการดับเครื่องยนต์คับ คือว่าอยากต่อให้เป็นแบบนี้คับคือ จะกด off หรือกด run เปิดกุนแจไฟเกียว่างติด ไฟเลี่ยวไฟเบรกติดหมด แล้วพอกดไปที่ off แล้วเครื่องสตาทไม่ติด พอกดไป run เครื่องสตาทติด แล้ว กด off อีกทีเครื่องดับ ขออธิบายก่อนนะคับว่าสวิทตัวที่ผมซื้อมาเป็นแบบตามรูป

คือกดไปที่ตำเเหน่ง off จะปิดวงจรไฟวิ่งผ่านสวิทได้ แต่พดกดไปที่ตำแหน่ง run จะเปิดวงจรไฟวิงผ่านไม่ได้

หากผมต่ออนุกรมกับสวิทตาม ท่าน"ความคิดเห็นที่ 1" การสตาทเครื่องก็ต้องกดไปที่ off ไฟถึงจะวิงผ่านสวิทoff runไปได้ มันจะสลับกันตามที่อธิบายไว้ข้างบน แล้วถ้าเกิดวันดีคืนดีสวิทoffrun เราเกิดเสียขึ้นมาก็จะสตาทไม่ติดเลยผมเข้าใจถูกไหมคับ

ส่วนรูปที่ท่าน "ความคิดเห็นที่ 3" ให้มา ผมดูแล้วก็เข้าใจนะคับ แต่ถ้าต่อตามรูปคือเอาสวิทoffrunต่อก่อนเข้ากล่อง cdi การกดดับเครื่องก็จะสลับกัน off ติด run ดับ ตามที่ได้อธิบายไว้

ผมคงต้องต่อตามความคิดเห็นที่ 2 คือ เอาสายลบคอยจุดระเบิดมาผ่านสวิตช์ off run ก่อนลงกราวด์ พอเครื่องยนติดก็กดสวิทไปที่ off ไฟจากคอยลบวิ่งผ่านสวิทลงกราว ทำให้เครื่องยนดับ กด run สตาทเครื่องได้ผมเข้าใจถูกต้องไหมคับ

o_nsr

ถูกต้องครับ รถเ่ก่าๆแถวบ้านก็ใช้วิธีี้นี้ครับ  ไม่มีสวิตช์กุญแจจั้มสายถาวร  ตลอดเวลาจะดับเครื่องก็เอาสายที่จั้มกับสายลบคอย ตามที่ว่าจิ้มกับโครงรถเลยครับ น่าจะเคยเห็นใช่ไหมครับ

aoaaued