Main Menu

อาการเเบบนี้หม้อน้ำตันไหมครับ ...

เริ่มโดย chokmotor, ธันวาคม 12, 2013, 08:36:37 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

chokmotor

คือถ้าวิ่ง 90-100 ตลอดทาง ไม่มีปัญหาครับ เเต่พอวิ่งสัก130-140  ความร้อนพ้นขีดกลางมา เลยไม่กล้าบิดต่อ ผ่ิอนลงมาเหลือ90 ความร้อนก๊ขึ้นมานิดเดียว  เปิดดูน้ำในหม้อน้ำไม่เเห้ง ปกติครับ  อาการเเบบนี้หม้อน้ำตันรึป่าวครับ  ยังไม่มีเวลาซ่อม ไม่ค่อยได้ขับเร็วรถก้เยอะครับ 90 ก๊พอเเล้ว  ??? ???
ชีวิตก็เหมือนวิชาเล่มหนา ยังต้องเรียนรู้อะไรอีกเยอะ

ฮัลโหล 085-4742137

Mtz

ปกติถ้ารถความร้อนปกติ วิ่งเร็วยังไง ความร้อนก็ขึ้นมาไม่มากนะจากเดิมที่วิ่งช้าๆ เพระมีลมเป่าช่วยระบายความร้อน  สงสัยต้องลองเอาไปผ่าดูครับ ไม่กี่บาท 100-200  ถ้าตันก็ถือว่าดี ได้ทำความสะอาดไป  ถ้าไม่ตัน ก็ต้องถือว่าเสียค่าเช๊คสภาพหม้อน้ำ ดีกว่าที่จะเครื่องฮีตแล้วพังกลางทาง ต้องเปลี่ยนลูกสูบ เปลี่ยนแหวน  ดีไม่ดีเปลี่ยนเสื้อสูบอีกเป็นพันๆบาท  เสียน้อยดีกว่าเสียมาก

geenee

น้ำมันบางตอนบิดสุดคันเร่งรึเปล่า ไฟแก่ไปรึเปล่า ถ้าขี่ปกติแล้วไม่ร้อน ไม่น่าจะใช่หม้อน้ำนะลองเช็คดูครับ

RELAXER

อ้างจาก: chokmotor เมื่อ ธันวาคม 12, 2013, 08:36:37 หลังเที่ยง
คือถ้าวิ่ง 90-100 ตลอดทาง ไม่มีปัญหาครับ เเต่พอวิ่งสัก130-140  ความร้อนพ้นขีดกลางมา เลยไม่กล้าบิดต่อ ผ่ิอนลงมาเหลือ90 ความร้อนก๊ขึ้นมานิดเดียว  เปิดดูน้ำในหม้อน้ำไม่เเห้ง ปกติครับ  อาการเเบบนี้หม้อน้ำตันรึป่าวครับ  ยังไม่มีเวลาซ่อม ไม่ค่อยได้ขับเร็วรถก้เยอะครับ 90 ก๊พอเเล้ว  ??? ???

ผมว่า ลอง สตาทเครื่อง แล้ว เปิดฝาหม้อน้ำ แล้ว เบิล เบาๆดูก่อนครับว่า น้ำมันหมุนเหมือนเกลียวลงไปหรือเปล่า  ถ้าไม่หมุนสันนิฐานหม้อน้ำตันแน่ แต่ก็ลองดูเฟืองปั้มน้ำด้วยถ้าเฟืองหมุน ก็ถอดไปร้านหม้อน้ำผ่าเลยครับ ไม่กี่บาท
***  แค่ LS อยากมี วาว SUPER KIPS  ***

aoaaued

pikky_team

ของผมเป็นกลับกัน แต่ยังไม่ได้เอาไปผ่าเหมือนกัน อาการผมเป็นแบบนี้ครับ
ขี่ปกติ(80-120 ตามไมล์เดิมซึ่งอ่อนมาก) เข็มวัดความร้อนจะขึ้นเลยครึ่งมานิดนึง แต่ถ้าช้ากว่านั้นเข็มจะขยับขึ้นมาอีก ยิ่งตอนมุดไฟแดงนี่ขึ้นเกือบ ถึงเรดไลน์เลยก็มี เวลาจอดติดไฟแดงส่วนใหญ่ใช้ดับเครื่องเอา

geenee

รถผมระดับความร้อนประมาณนี้ครับ วิ่ง 140 gps อยู่้ที่ตำแหน่งไม่ถึงจุด MAX วิ่ง 80 gps ที่ตำ่แหน่ง Min เย็นๆมากๆ ก็ ครึ่งนึงของขีดแรก รถผมเสื้อปลอกแล้วครับ 1779

ท่านข้างบนที่ว่าจอดแล้วฮีต รอบต่ำๆไฟแก่แน่ๆครับเริ่มมีปัญหาเรื่องไฟด้วยแล้วมั้งครับ ผมไฟแดงขีดเดียวครับ ถ้าหม้อน้ำไม่มีปัญหาละก้อตัวทำความร้อนคือตั้งไฟแก่นั้นเองแหละครับ บวกน้ำมันน้อยด้วย

RELAXER

อ้างจาก: pikky_team เมื่อ ธันวาคม 14, 2013, 04:33:28 หลังเที่ยง
ของผมเป็นกลับกัน แต่ยังไม่ได้เอาไปผ่าเหมือนกัน อาการผมเป็นแบบนี้ครับ
ขี่ปกติ(80-120 ตามไมล์เดิมซึ่งอ่อนมาก) เข็มวัดความร้อนจะขึ้นเลยครึ่งมานิดนึง แต่ถ้าช้ากว่านั้นเข็มจะขยับขึ้นมาอีก ยิ่งตอนมุดไฟแดงนี่ขึ้นเกือบ ถึงเรดไลน์เลยก็มี เวลาจอดติดไฟแดงส่วนใหญ่ใช้ดับเครื่องเอา

โอ้ว ขนาดนี้ก็ ผ่าเทอะครับ เต็มที่ ก็ 300 บาท

***  แค่ LS อยากมี วาว SUPER KIPS  ***

pikky_team

เตรียมหม้อน้ำอีกลูกไว้แล้ว แต่ยังขี้เกียจเปลี่ยนน่ะ พอดีช่วงนี้ไม่ได้ใช้มอเตอร์ไซค์บ่อย

ZAAKA

จากรูปเด้อน้ำจากหม้อยังใสอยุ่
แต่ตัวปั้มน้ำไปฝาสูบดำแระสันนิษฐานเอาเองโลดเด้อ
ผมบ่ค่อยใส่ใจเรื่องฟามร้อน
ท่านๆลองเปลี่ยนน้ำดูละกัน