Main Menu

อยากถามทุกๆท่านว่า สตาร์ทรถบ่อย ทำให้เปลืองน้ำมันและเครื่องสึกหรอจริงหรือไม่ครับ

เริ่มโดย lordomo, ธันวาคม 08, 2013, 11:04:00 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

lordomo

เมื่อช่วงปลายเดือนที่แล้ว ผมกับเพื่อนอีก 3 คน ไปรถ 2 คัน สกู๊ปปี้ กับ เวฟX
พากันไปซื้อของกิน เพื่อเอาไปนั่งสังสรรค์กันวันเกิดเพื่อนครับก็แวะไปซื้อของ 2-3 ร้าน 
แต่ผมแปลกใจตอนที่ีผมลงไปซื้อของที่ร้านแฟมิลี่มาร์ทผมเข้าไปซื้อคนเดียว  เพื่อนผมมันไม่ยอมดับเครื่องรถ ทั้ง 2 คันเลย
ผมถามว่าทำไมไม่ดับ มันก็เร่งผมให้รีบเข้าไปซื้อของ ผมเข้าไปสัก 2 นาทีได้
เพื่อนผมก็ยังติดเครื่องค้างไว้ จนผมกลับออกมาผมเลยถามว่า

ผมเดินเข้าไปซื้อของตั้งนาน ทำไมไม่เพื่อนดับเครื่อง มันเปลืองน้ำมัน

มันก็ตอบว่า สตาร์ทรถบ่อยๆเปลืองน้ำมันกว่า และอุปกรณ์ภายในมันก็จะสึกหรอง่ายด้วย เช่นพวกหัวเทียน ลูกสูบ

ผมเลยสงสัยว่า มันจริงรึเปล่าครับ เพราะเห็นมีหลายๆคนพูดแบบนี้เหมือนกัน โดยเฉพาะที่ว่าสตาร์ทบ่อยทำให้เปลืองน้ำมัน
โดยตัวผมเอง ผมดับเครื่องทุกครั้งครับ เพราะผมใช้ เจ้า NPRO กับ KR
รถอะไรหว่า?

k.jew

สตาร์ทมือบ่อยๆเปลืองแปรงถ่าน
สตาร์ทเท้าบ่อยๆชุดเฟืองสตาร์ทสึกไว
สำหรับผมถ้าจอดแป๊ปเดียวติดเครื่องไว้ดีกว่าครับ

โทร0839251297

suphachai

เครื่องติดตลอดเวลายังไงก็สึกหรอเร็วกว่าและเปลืองน้ำมันกว่าครับ...คหสต.
เบอร์ติดต่อและไลน์ ID : 0903095133

ASENAL

เจอไฟแดงถ้าเกิน 120 วิ

ดับตลอดแล้วตอนออกตัวก็อย่าเร่งมาก

ทำมาหลายปีแล้วไม่เห็นพังเลย

เคสนี้คล้าย ๆ กับขับมาทางไกล แล้วเข้าห้องน้ำปั้ม

หรือซื้อของมินิมาร์ท ไม่ดับเครื่องกลัวครื่องพัง

แต่ที่ผ่านมา ส่วนใหญ่รถจะหายก่อนรถพังอีก

เดช..ไอ้เสื้อทอง

" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

icHi

ที่เราๆ โดนเป่าหูว่า การสึกหรอขณะสตาร์ทนั้นสูงมาก นั้นจริง ครับ

เพียงแต่ว่า เคสที่บอกคือต้องจอดจนน้ำมันนอนท้องอ่าง และ ฟิล์มน้ำมันกระจายตัว ประมาณ 6 ชั่วโมงขึ้นไป

ถ้าไปทริป ก็ต้องเลือกเอาว่าจะอดกินของเซเว่นนั่งตากแดดมั้ยละนะครับ

DEDOR

รู้แต่ว่าเวฟของผม   ดับเครื่อง แล้วมาสตาร์ทใหม่  เข็มน้ำมันลดลงทุกทีเลย  ไม่รู้เป็นไรทั้งๆที่ก่อนดับเครื่องก็ยังเหลือเยอะอยู่  555++

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

lordomo

อ้างจาก: DEDOR เมื่อ ธันวาคม 08, 2013, 05:51:59 หลังเที่ยง
รู้แต่ว่าเวฟของผม   ดับเครื่อง แล้วมาสตาร์ทใหม่  เข็มน้ำมันลดลงทุกทีเลย  ไม่รู้เป็นไรทั้งๆที่ก่อนดับเครื่องก็ยังเหลือเยอะอยู่  555++
ของผมก้อเป็นครับ
รถอะไรหว่า?

geenee

สตาร์ทหลังจากไม่ค่อยได้ขับนานๆเครื่องสึก น้ำมันหล่อลื่นไม่เคลือบเสื้อ กับลูก แต่ขับบ่อยๆเครื่องไม่สึก เสื่อลูกชุ่มตลอด สตาร์ทไปเหอะ ขอแค่ใช้เป็นประจำ สองวันที สามวันที ถ้าอาทิตย์นึงใช้ทีก็มีสึกมีเสียวตอนสตาร์ท น้ำมันเปลืองมั้ยตอนสตาร์ท สองจังหวะเปลืองเพราะเปิดโช๊คสตาร์ท น่ารถสปอร์ตต้องเปลืองน้ำมันสิ อิอิ แต่เวฟไม่เห็นมีใครดึงโช๊คสตาร์ท แปลว่าน้ำมันลงเยอะอยู่แล้ว ระบบมันคนละแบบกัน สองจังหวะขี่ไงก็เปลือง ไม่ใช่แค่สตาร์ท

phu4123

ซีเรียสเกินไปครับ รถใช้งานต้องสึกหรอบ้าง รัฐบาลยังรณรงค์ให้ดับเครื่องถ้าไปทำธุระ เช่นเข้าห้องน้ำปั้ม ซัดเป็นหมื่นรอบยังทำกัน อย่าคิดมากครับ

pikky_team

ความเชื่อกับความมั่วมันเข้ากันได้ดีจริงๆ
ปล.ใช้ไปเถอะครับ มันไม่พังก่อนหาย หรือพังก่อนขายทิ้งหรอกครับ รถสมัยนี้ อิอิ
ปล2.รถผม victor จอดไฟแดงเกินครึ่งนาทีผมดับเครื่องโดยคาเกียร์หนึ่งไว้ ไฟเขียวกำคลัชสตาร์ทออกตัวไปเลย ที่ทำแบบนี้ไม่ใช่ว่ากลัวเครื่องทำงานเยอะ หรือว่าเปลืองน้ำมันอะไรหรอกนะครับ เกรงใจรถคันที่จอดต่อท้ายน่ะ อิอิ