Main Menu

สงสัย เรื่องยาง ทำไมยางหน้าต้องใส่กลับทางกัน

เริ่มโดย Jitipat, ธันวาคม 05, 2013, 06:02:50 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Jitipat

สงสัย เรื่องยาง ทำไมยางหน้าต้องใส่กลับทางกัน  อย่างเช่นยางมิชลิน ดันลอป พีเรลลี่ สังเกตุหลายรุ่นแล้วทำไมใส่กลับทางกัน แล้วถ้ามาใส้ทางเดียวกับข้างหลังเกิดอะไรขึ้น  วอนผู้รู้หรือผู้เชี่ยวชาญแก้ข้อสงสัยครับ
ติดต่อสอบถามโทร 089-4726880 เก็ก (D-tac)
ธ. กรุงศรีอยุธยา เลขบัญชี 217-1-20645-4 Jitipat
ที่อยู่ส่งของ
จิติพัฒน์ จันทร์สกุล 2/36 ม.1 ต.ทับปุด อ.ทับปุด จ.พังงา 82180

DEDOR

ผมใส่กลับด้านสวนทางตามที่ระบุในยางอยู่ครับ  55++  ก็ไม่มีผลอะไรนะครับ  ส่วนตัวเห็นลายมันกลับกันเลยไม่ชอบครับ  อิอิ

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

Hunterzero

เค้าจ้างวิศวะกรที่มีความรู้โดยตรงออกแบบมาแล้วครับ

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

puttasak

ล้อออกแบบลายมาให้เป็นแบบนั้นครับ ในยางรุ่นใหม่ๆ ลายยางมันจะส่วนทางกับล้อหลัง ถ้าเราคิดให้ดีนะครับ ล้อหน้าคือล้อที่หมุนตามจะเสียดทานอีกทีก็ตอนเบรคและเลี้ยวเท่านั้น ส่วนล้อหลังเสียดทานตลอดเกือบทุกเวลา ครับ

Jitipat

นั่นสิครับ ผมใส่ตามที่ระบุที่ยาง แต่มันดูขัดๆไงไม่รู้ครับ  โดนทักบ่อยเลยว่าใส่ยางผิด รอผู้รู้มาตอบครับ
ติดต่อสอบถามโทร 089-4726880 เก็ก (D-tac)
ธ. กรุงศรีอยุธยา เลขบัญชี 217-1-20645-4 Jitipat
จิติพัฒน์ จันทร์สกุล 2/36 ม.1 ต.ทับปุด อ.ทับปุด จ.พังงา 82180

lordomo

รบกวนลงรูปได้มั้ยครับ ผมอยากเห็นอ่ะครับว่าใส่กลับทางมันเป็นไง ลักษณะลายมันจะดูดีกว่าใส่ถูกทางหรือไม่
รถอะไรหว่า?

Hunterzero

ตามนี้ครับ ประมาณนี้ แต่ในรถบิ้กไบค์มีลายการใส่แบบนี้มานานแล้ว

อันนี้คิดเล่นๆนะครับ หากตอนเราแบนโค้งผ่านน้ำ ถ้าเป็ฯลายยางแบบตรงตามที่เราเข้าใจและสวยงาม น้ำจะวิ่งตามลายยางแล้ววิ่งออกไปทางแก้มยาง
ซึ่งจุดประสงค์ตอนเข้าโค้งแก้มยางจะต้องใช้มากกว่า  ถ้าเรายังเอาน้ำไปวิ่งผ่านจุดที่ต้องการให้แห้งที่สุดหรือมีหน้าสัมผัสถนนมากที่สุดผลมันก็คง...
แต่ถ้าใส่กลับด้านแบบนี้ น้ำจะวิ่งไปรวมที่กลางยาง  อันนี้ผมคิดเล่นๆ

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

Jitipat

ยกตัวอย่าง รถผมทั้ง2คัน มิชลิน ไพลอทสตรีท สงสัยจังทำไมออกแบบลายยางไม่ไปทางเดียวกันทั้งหน้าหลัง ยี่ห้ออื่นก็มีเยอะนะครับลายไม่ไปทางเดียวกัน  อยากจะถามคนขายนะแต่ตอนสั่งลืมถาม จะโทรไปถามก็เกรงใจครับ อิอิ

lordomo

พูดตามตรงเลยครับว่า ผมเพิ่งรู้เหมือนกันว่ามีการใส่แบบนี้ด้วย
แต่ผมว่า ยางบางลายใส่กลับด้านมันดูสวยกว่าครับ
คือแบบมันจะให้ความรู้สึกเหมือนมันหมุนตามแนวแบบกังหันลมอ่ะครับ
เพราะถ้าเราใส่ตามมาตรฐานเดิม มันจะเหมือนกังหันหมุนทวนลม

ท่านอื่นๆว่าไงครับ
รถอะไรหว่า?

Jitipat

ไปไหนมาไหนโดนทักว่าใส่ยางผิดตลอดเลยครับ  รอผู้รู้มาตอบ  สงสัยจัง?

HerulayAMG

มันไม่ได้กลับด้านดอก
ทิศทางการหมุน(Rotation)ของยางมันเป็นแบบนั้นถูกต้องแล้ว (ดูตรงลูกศร)
ยางในลักษณะที่ลายมันกลับด้านเนี่ยมันจะเป็นเฉพาะยาง รุ่นที่ดอกยางหน้าและหลังไม่เหมือนกัน
ส่วนใหญ่จะเป็นยางขนาดโตๆหน่อย ส่วนยางที่ลายเหมือนกันทั้งหน้าหลังมันก็มีทิศทางของลายเหมือนกัน
จึงๆแล้วมันก็ขึ้นอยู่กับการออกแบบของวิศวะกรผู้ผลิตของแต่ละรุ่นว่าจะทำออกมาในลักษณะไหน
แต่จากการคาดเดาของผู้รู้ทั้งหลายแล้วเนี่ยแล้วทั้งData Sheetของยางบางรุ่น ที่เป้นแบบนั้นเพื่อการรีดน้ำ
ดอกยางลักษณะนี้จะรีดน้ำออกด้านข้างและแก้มยางจะอมน้ำน้อยกว่าแบบที่ลายไปในทางทิศทางปกติ?
ซึ่งจะทำให้แก้มยางพร้อมสำหรับการเอียงตอนเลี้ยวโค้ง อีกอย่างลักษณะของดอกยางแบบนี้จะทำให้ยางสามารถรักษารูปทรงของดอกยางได้ดีกว่า
ขณะเกิดการการเบรค หรือการรับแรงเฉือนอย่างรุนแรง... หลักๆแล้วก็เพื่อรีดน้ำนั่นเอง แต่ก็จะเป็นทำถามอีกว่าทำไมยางหลังไม่กลับ
นั่นก็เพราะปกติรถวิ่งไปข้างหน้าแล้วเนี่ยล้อไหนมันไปก่อน ก็ล้อหน้า ดังนั้นก็เอาล้อหน้าไปรีดน้ำดักฝุ่นออกให้หมดก่อนที่ล้อลังจะวิ่งผ่านไปดีกว่า
หากไปทำให้ดอกยางมันเยอะๆทั้งหน้าหลังแล้วเนี่ย ยางหลังมันจะสูญเสียการยึดเกาะไปค่อนข้างมาก แทนที่จะเอายางหลังไปรับภาระกับของม้าแรงบิดมหาศาลในรถบางรุ่น
ดอกยางหลังมันเลยมักจะไม่ค่อยมีดอกสักเท่าไหร่ ผิดกับยางหน้า สโลแกนยางรีดน้ำคือ รีดโดยล้อหน้าให้แห้งโดยที่ล้อหลังจะต้องวิ่งบนพื้นที่แห้งปกติ(ผมคิดเอง)
มันก็เป้นแบบนี้แหละ และก็มีเรื่องเล่าในสมัยอดีตว่า มีนักแข่งคนนึงใส่ยางหน้ากลับด้านแล้วดันทำเวลาได้ดีกว่าใส่แบบปกติ มันก็นิยมใส่กลับด้านกันหมด
จนต่อมาผู้ผลิตยางก็จัดให้ กลับลายแต่Rotationปกติ จนกระทั่งมันหลุดออกมาจากสนามสู่ถนนในปัจจุบัน อันนี้ฟังขำๆน่ะ
และจากการที่ลองเองเมื่อนานมาแล้วของผมเอง เอายางไปกลับRotation(ลายกลับด้านที่พูดถึงกัน) ให้ดอกยางมันเหมือนกันหน้าหลัง
ปรากฏว่าประสิทธิภาพการรีดน้ำทำได้ไม่ดีเท่า ปกติลายกลับด้านมันจะรีดออกด้านข้าง เพื่อให้ล้อหลังวิ่งไปในทางที่แห้ง แต่นี่กลับรีดเข้าหาตัว เต็มหว่างขาไปหมด
คงไม่มีผู้ผลิตยางคนไหน ผลิตยางให้รีดเข้าหาตัวรถหรือล้อหลังหรอกนะ ตลกพิลึก...

แต่จริงๆแล้วเราก็ไม่ต้องไปกังวลอะไรกับลายยางมากหรอก ใส่ตามRotationของมันหน่ะดีแล้วเขาคิดมาให้แล้วว่าต้องใส่แบบไหน
หายางดีๆสักคู่มาใส่มีชัยไปกว่าครึ่งครับ

jack_i

ตอนแรกผมเห็นเขาใส่กันก็งงเลยครับนึกว่าเขาใส่ผิดยางราคาหลายตังค์ทำไมใส่ผิด

นั่งนึกเลยคิดว่าเขากลัวน้ำรีดออกข้างกระเด็นโดนเท้ามั้งครับเลยทำลายแบบนี้ไม่รู้เกี่ยวป่าว

โอ้ zx150 นครสวรรค์

อ้างจาก: HerulayAMG เมื่อ ธันวาคม 06, 2013, 03:23:35 ก่อนเที่ยง
มันไม่ได้กลับด้านดอก
ทิศทางการหมุน(Rotation)ของยางมันเป็นแบบนั้นถูกต้องแล้ว (ดูตรงลูกศร)
ยางในลักษณะที่ลายมันกลับด้านเนี่ยมันจะเป็นเฉพาะยาง รุ่นที่ดอกยางหน้าและหลังไม่เหมือนกัน
ส่วนใหญ่จะเป็นยางขนาดโตๆหน่อย ส่วนยางที่ลายเหมือนกันทั้งหน้าหลังมันก็มีทิศทางของลายเหมือนกัน
จึงๆแล้วมันก็ขึ้นอยู่กับการออกแบบของวิศวะกรผู้ผลิตของแต่ละรุ่นว่าจะทำออกมาในลักษณะไหน
แต่จากการคาดเดาของผู้รู้ทั้งหลายแล้วเนี่ยแล้วทั้งData Sheetของยางบางรุ่น ที่เป้นแบบนั้นเพื่อการรีดน้ำ
ดอกยางลักษณะนี้จะรีดน้ำออกด้านข้างและแก้มยางจะอมน้ำน้อยกว่าแบบที่ลายไปในทางทิศทางปกติ?
ซึ่งจะทำให้แก้มยางพร้อมสำหรับการเอียงตอนเลี้ยวโค้ง อีกอย่างลักษณะของดอกยางแบบนี้จะทำให้ยางสามารถรักษารูปทรงของดอกยางได้ดีกว่า
ขณะเกิดการการเบรค หรือการรับแรงเฉือนอย่างรุนแรง... หลักๆแล้วก็เพื่อรีดน้ำนั่นเอง แต่ก็จะเป็นทำถามอีกว่าทำไมยางหลังไม่กลับ
นั่นก็เพราะปกติรถวิ่งไปข้างหน้าแล้วเนี่ยล้อไหนมันไปก่อน ก็ล้อหน้า ดังนั้นก็เอาล้อหน้าไปรีดน้ำดักฝุ่นออกให้หมดก่อนที่ล้อลังจะวิ่งผ่านไปดีกว่า
หากไปทำให้ดอกยางมันเยอะๆทั้งหน้าหลังแล้วเนี่ย ยางหลังมันจะสูญเสียการยึดเกาะไปค่อนข้างมาก แทนที่จะเอายางหลังไปรับภาระกับของม้าแรงบิดมหาศาลในรถบางรุ่น
ดอกยางหลังมันเลยมักจะไม่ค่อยมีดอกสักเท่าไหร่ ผิดกับยางหน้า สโลแกนยางรีดน้ำคือ รีดโดยล้อหน้าให้แห้งโดยที่ล้อหลังจะต้องวิ่งบนพื้นที่แห้งปกติ(ผมคิดเอง)
มันก็เป้นแบบนี้แหละ และก็มีเรื่องเล่าในสมัยอดีตว่า มีนักแข่งคนนึงใส่ยางหน้ากลับด้านแล้วดันทำเวลาได้ดีกว่าใส่แบบปกติ มันก็นิยมใส่กลับด้านกันหมด
จนต่อมาผู้ผลิตยางก็จัดให้ กลับลายแต่Rotationปกติ จนกระทั่งมันหลุดออกมาจากสนามสู่ถนนในปัจจุบัน อันนี้ฟังขำๆน่ะ
และจากการที่ลองเองเมื่อนานมาแล้วของผมเอง เอายางไปกลับRotation(ลายกลับด้านที่พูดถึงกัน) ให้ดอกยางมันเหมือนกันหน้าหลัง
ปรากฏว่าประสิทธิภาพการรีดน้ำทำได้ไม่ดีเท่า ปกติลายกลับด้านมันจะรีดออกด้านข้าง เพื่อให้ล้อหลังวิ่งไปในทางที่แห้ง แต่นี่กลับรีดเข้าหาตัว เต็มหว่างขาไปหมด
คงไม่มีผู้ผลิตยางคนไหน ผลิตยางให้รีดเข้าหาตัวรถหรือล้อหลังหรอกนะ ตลกพิลึก...

แต่จริงๆแล้วเราก็ไม่ต้องไปกังวลอะไรกับลายยางมากหรอก ใส่ตามRotationของมันหน่ะดีแล้วเขาคิดมาให้แล้วว่าต้องใส่แบบไหน
หายางดีๆสักคู่มาใส่มีชัยไปกว่าครึ่งครับ

:D :D :D :D :D
089-7062425 โอ้

Jitipat

pikky_team

ใส่ตามลูกศรเลยครับ แล้วก็ยางหน้ายางหลัง ก็ใส่ตามที่ระบุ อย่าเอามาใส่สลับกันนะ

KENG_TZ

***((...Club ใจง่าย...))***

บูรพาพยัคฆ์

+ 1  ม้าครับ    แล้วอย่าง     เช่น  ยางหน้า  เบอร์ไหญ่ ๆ หน่อย     แต่เอามาไส่  ล้อหลัง    มีผลข้างเคียงไหมครับ

ภาพความหลัง

HerulayAMG

อ้างจาก: บูรพาพยัคฆ์ เมื่อ ธันวาคม 06, 2013, 02:27:04 หลังเที่ยง
+ 1  ม้าครับ    แล้วอย่าง     เช่น  ยางหน้า  เบอร์ไหญ่ ๆ หน่อย     แต่เอามาไส่  ล้อหลัง    มีผลข้างเคียงไหมครับ

อันนี้ไม่รู้ครับ ถ้าเอายางหน้าไปใส่ยางหลังจะมีผลเสียหรือดียังไง รอผู้รู้แล้วครับ... แหะๆ
แต่ลักษณะของยางหน้า มันจะมีลักษณะที่ กลมกว่ายางหลังค่อนข้างมากต่อให้เบอรืเดียวกันก็เถอะคนละทรงเลย (เทเปอร์ยางต่างกันมาก)
นั่นก็ไม่รู้ว่าเป็นข้อเสียหรือดีอย่างไร และในยางที่โตๆหน่อย ส่วนผสมของยาง(คอมปาวด์) ยางหน้ามันแลดูจะแข็งกว่าครับ
แต่ยางไทยไม่ต่างกัน เหอะๆ และก็อย่างที่บอกในตอนแรกครับ ว่าดอกยางมันเยอะ มันค่อนข้างสูยเสียการยึดเกาะไป จะเห็นผลได้ชัดกับรถที่มีแรงม้าและแรงบิดสูงๆ
ตามตำนาน (อีกและ) เอายางหน้ามาใส่ล้อหลังจะเพิ่มได้อีกเบอร์ เอายางหน้ามาใส่ล้อ ต้องกลับRotation จริงเท็จแค่ไหนผมไม่รู้ครับอันนี้ผมไม่เคยทำครับ

Jitipat

ASENAL