Main Menu

CBR150 ตัวคาบู พี่ๆว่าน่าใช้ไหมคับ ???

เริ่มโดย pond smile-s, พฤศจิกายน 06, 2013, 04:20:05 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

pond smile-s

cbr150 คาบูพี่ๆว่าน่าใช้ไหมคับ แล้ว อัตราการกินน้ำมันเป็นไงบ้าง แล้ว ข้อดี-ข้อเสีย หลักๆมันมีตรงไหนบ้าง ขอบคุณคับ  ???

ip-man

เคยใช้อยู่พักนึง ผมว่ามันก็ดีนะ  ที่รอบสูง  120  ขึ้นไปจะสะท้านหน่อย  นอกนั้นก็ไม่มีอะไร

thidasatan

bestcom

Nawapon666

น่าใช้ครับ แต่ระวังตอนซื้อ ขออย่าเป็นรถเก็บเงินกู้นะ

ข้อดี รถเบา อะไหล่ถูก ไม่มีอะไรจุกจิก

ข้อเสีย ถ้ารถใช้นานๆ แฟริ่งจะชอบสั่นแถวๆไฟหน้า และ ชอบแตกแถวไฟท้าย
แรงม้าที่เครื่อง หรือ แรงม้าลงพื้นถนน

populasamo

เคยใช้อยู่ 2 คัน ก็ใช้ดีหมุดในกรุงเทพ คล่องดี ถ้าซื้อมาเเนะนำโหลดหน้าลงนิดนึง
จะพอดี มากๆ เปลี่ยนผ้าเบาะเป็นลายซากด้วยก็ดีเบรคจะได้ ไม่เจ็บไข่มาก
รถใช้รอบสูง จะสั่นๆหน่อย ขี่ก็เท่ดีในระดับหนึ่ง รถทรงตัวดี เเบบฉบับ พี่honda
ซื้อมือสองตอนนี้หาดีๆ คงนานหน่อยถ้าตามร้านมือสองมีเเต่ทำ มาขายซะเยอะ
หาซื้อต่อ คนใช้น่าจะ ดีกว่า

eakkachai

จูนไม่นิ่ง แต่วิ่งกระจาย เเดกน้ำมันชิบหาย นี่แหล่ะสไตล์ 2T

JO

เสียอย่างเดียวลูกปืนราวเกียร์ ลูกเล็กไปหน่อย แตกบ่อย ถ้าไม่ใช้งานหน้กก็OK.

lordomo

อ้างจาก: Nawapon666 เมื่อ พฤศจิกายน 06, 2013, 05:28:54 หลังเที่ยง
น่าใช้ครับ แต่ระวังตอนซื้อ ขออย่าเป็นรถเก็บเงินกู้นะ

ข้อดี รถเบา อะไหล่ถูก ไม่มีอะไรจุกจิก

ข้อเสีย ถ้ารถใช้นานๆ แฟริ่งจะชอบสั่นแถวๆไฟหน้า และ ชอบแตกแถวไฟท้าย
พูดถูกครับ ไอ้เรื่องแฟริ่งแตกๆนิใช่เลยครับ แต่เท่าที่ผมขับมา ทั้ง KR NSR RR N-PRO รวมถึงเจ้า cbr รุ่นนี้ด้วย(รถเพื่อน)
CBR คล่องตัวสุดครับ เสียอย่างนึง ยางหน้ามันเล็กไปหน่อย 80/90เอง แต่ใส่ 90/80ได้ครับ
กับท่านั่งมันเมื่อยไปนิดนึง แต่ไม่เมื่อยเท่า n pro พอขับเร็วๆเสียงมันออก แพรดๆ แต่นั่นไม่ใช่ประเด็นครับ
และ ผมรู้สึกว่าอะไหล่บางตัวมันเหมือนจะใช้ร่วมกับ nsr กับ fsx ได้นะ(ย้ำว่ารู้สึกเหมือนจะใช้ร่วมกันได้)
ราคามือสองมันก้อช่วง 3-4หมื่นครับ แค่รุ่นแรก เฟรมขาวก้อ 3 หมื่นละ แต่เหมาะเอามาใช้เป็นชีวิตประจำวันอยู่ครับ
ปล ศุนย์ ฮอนด้า บอกว่า วิ่งเร็วกว่าตัวหัวฉีดด้วย นิดนึง

ที่ผมเล่นรถ 2 จังหวะ เพราะว่า ตอนอยู่ ม5 พ่อไม่ยอมซื้อ cbr ตัวนี้ให้นี่แหละครับ ตอนนั้นอยากได้มาก(ปีต่อมา ตัวหัวฉีดออก คิดถูกที่ไม่ซื้อ)
รถอะไรหว่า?

Arm TZ

น่าใช้ครับ ประหยัดและทำให้วิ่งดีขี่สนุกได้ไม่ยาก

jack_i

ถ้าชอบจัดเลยขี่ดีเคยมีอยู่คันกินน้ำมันพอๆสปาร์ค135เลย

ZAAKA

ข้อยเคยไปอ่านมาของฮอนด้าปามานนี้ละเด้อ
อัตราการประหยัดน้ำมันเชื้อเพลิงนั้นจะใช้ระบบ ECE40 เป็นการทดสอบ
1.Sonic 125 จะได้ 38 กม/ลิตร 2.CBR 150 R จะได้ 33.9 กม/ลิตร 3.Wave 125 i จะได้ 65 กม/ลิตร
4.CZ-i จะได้ 57 กม/ลิตร 5.Click i จะได้ 49 กม/ลิตรกับ Click คาบู จะได้ 42 กม/ลิตร
6.Air Blade iจะได้ 47 กม/ลิตร กับ Air Blade คาบูจะได้ 40 กม/ลิตร 7.Wave 110 i จะได้ 57 กม/ลิตร
8.Wave 100 s จะได้ 48.2 กม/ลิตร 9.Dream 125 จะได้ 61.2 กม/ลิตรครับ
http://greenzone.aphonda.co.th/

ขอบคุณพี่ๆทุกคนน่ะคับ พอดีผมอยากจะหามาใว้ใช้งาน สักคันนึงอ่ะคับ แต่กลัวเจอรถที่ใช้งานมาเยอะแล้วอ่ะคับ เช่นพวกรถทวงนี้ เนี้ย ผมกลัวได้รถแบบนั้นมาน่ะสิคับ แล้ว เจ้า cbr150 เนี้ย กะ สปาร์ค 135 ตัวเก่า ใครน่าเล่นกว่ากันคับ

populasamo

น่าเล่นแบบไหน ครับ ถ้าเทียบกันมันก็ลำบากรถคนล่ะ ทรงกัน
เเต่ถ้าเทียบกัน cbr ภาษีดีกว่าหมด ทั้งนามสกุล ซีซี เเต่ความเเรง
เห็นพอกัน เเละอีกอย่างที่ขาดไม่ได้ honda ราคาขายต่อดี
กว่าเเน่นอน ถ้าเบื่อ yamaha ขาดทุนเยอะกว่า เเน่นอน

อ้างจาก: populasamo เมื่อ พฤศจิกายน 07, 2013, 12:10:24 หลังเที่ยง
น่าเล่นแบบไหน ครับ ถ้าเทียบกันมันก็ลำบากรถคนล่ะ ทรงกัน
เเต่ถ้าเทียบกัน cbr ภาษีดีกว่าหมด ทั้งนามสกุล ซีซี เเต่ความเเรง
เห็นพอกัน เเละอีกอย่างที่ขาดไม่ได้ honda ราคาขายต่อดี
กว่าเเน่นอน ถ้าเบื่อ yamaha ขาดทุนเยอะกว่า เเน่นอน
อ่อคับผม '  แต่ใจนึงก้ออยากได้ spark135 นะ แต่อีกใจชอบ cbr มากกว่า ชอบรถแบบมีถังอ่ะคับ ' แค่กลัว cbr จะแรงสู้สปาคไม่ได้อ่ะดิ เพราะผมก้อไม่เคยใใช้ทั้ง 2รุ่น เห็นมีแต่คนบอก สูสีๆกันอ่าคับ ใครที่เคยลองบอกทีคับพี่ๆ

jack_i

อ้างจาก: pond smile-s เมื่อ พฤศจิกายน 07, 2013, 01:13:07 หลังเที่ยง
อ้างจาก: populasamo เมื่อ พฤศจิกายน 07, 2013, 12:10:24 หลังเที่ยง
อ่อคับผม '  แต่ใจนึงก้ออยากได้ spark135 นะ แต่อีกใจชอบ cbr มากกว่า ชอบรถแบบมีถังอ่ะคับ ' แค่กลัว cbr จะแรงสู้สปาคไม่ได้อ่ะดิ เพราะผมก้อไม่เคยใใช้ทั้ง 2รุ่น เห็นมีแต่คนบอก สูสีๆกันอ่าคับ ใครที่เคยลองบอกทีคับพี่ๆ
cbrกินขาดครับถ้าแรงcbrเลยครับ 6 เกีัยร์กับ4เกียร์ครับ

pojcanai

ผมใช้nตากลมกับcbrคาบูส้มดำใช้มา9ปีแล้วเชียรcbrครับใส่ลูก66คาบูเดิมปรับแต่งลงยางใหญ่สเตอร16-43กลับราชบุรีทุกอาทิตยยืนพื้น150-160สบายหมอบ170-180ถ้าวิ่งประมาน100-120เครื่องจะสั่นสท้านมือแต่ประหยัดนำ้มันมากขนาดทำเครื่องแรงบิดดีมากขึ้นเขา4-5-6สบายซ้อนสองตลอดแต่ความแรงสู้nไม่ได้ตอนนี้ขายcbrไปไม่กี่วันเองรอcbr300iสูบเดียวแรงบิดหนักวิ้งความเร็วสูงรอบคงไม่สูงมากประหยัดด้วย

lordomo

อ้างจาก: pojcanai เมื่อ พฤศจิกายน 07, 2013, 05:58:50 หลังเที่ยง
ผมใช้nตากลมกับcbrคาบูส้มดำใช้มา9ปีแล้วเชียรcbrครับใส่ลูก66คาบูเดิมปรับแต่งลงยางใหญ่สเตอร16-43กลับราชบุรีทุกอาทิตยยืนพื้น150-160สบายหมอบ170-180ถ้าวิ่งประมาน100-120เครื่องจะสั่นสท้านมือแต่ประหยัดนำ้มันมากขนาดทำเครื่องแรงบิดดีมากขึ้นเขา4-5-6สบายซ้อนสองตลอดแต่ความแรงสู้nไม่ได้ตอนนี้ขายcbrไปไม่กี่วันเองรอcbr300iสูบเดียวแรงบิดหนักวิ้งความเร็วสูงรอบคงไม่สูงมากประหยัดด้วย
CBR ดำส้ม รุ่นเดียวกับที่ผมขับเลยครับ
รถอะไรหว่า?

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยน่ะคับ ที่เข้ามาแนะนำ ว่าแต่ไอ้เจ้า cbr เดิมๆเนี้ย ทำความเร็วสูงสุดได้เท่าไหร่คับ

ratree

อ้างจาก: ZAAKA เมื่อ พฤศจิกายน 07, 2013, 07:30:46 ก่อนเที่ยง
ข้อยเคยไปอ่านมาของฮอนด้าปามานนี้ละเด้อ
อัตราการประหยัดน้ำมันเชื้อเพลิงนั้นจะใช้ระบบ ECE40 เป็นการทดสอบ
1.Sonic 125 จะได้ 38 กม/ลิตร 2.CBR 150 R จะได้ 33.9 กม/ลิตร 3.Wave 125 i จะได้ 65 กม/ลิตร
4.CZ-i จะได้ 57 กม/ลิตร 5.Click i จะได้ 49 กม/ลิตรกับ Click คาบู จะได้ 42 กม/ลิตร
6.Air Blade iจะได้ 47 กม/ลิตร กับ Air Blade คาบูจะได้ 40 กม/ลิตร 7.Wave 110 i จะได้ 57 กม/ลิตร
8.Wave 100 s จะได้ 48.2 กม/ลิตร 9.Dream 125 จะได้ 61.2 กม/ลิตรครับ
http://greenzone.aphonda.co.th/

แมน บ้อ  ใช้ click i  บ่เคยถึง40 จั๊กเทือ

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ