Main Menu

พ่นแล็คเกอร์แล้วไม่เงา เอาอะไรขัดได้บ้างครับ

เริ่มโดย dinovanz..., ตุลาคม 21, 2013, 08:48:47 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

dinovanz...

คือผมซื้อสีกระป๋องมาพ่นเองครับ ตอนแรกก็เงาดี แต่พอพ่นแล็คเกอร์ลงไป กลายเป็นสีหยาบๆด้านๆไม่เงาเลยครับ ตอนพ่นแล็คเกอร์ไม่มีแดดด้วย จะหาครีมขัดสี ดิงโก้-คาน่า มาลองขัดไม่รู้จะช่วยได้ไหม ท่านใดมีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ... :-*
รถโรงเรียน

เดช..ไอ้เสื้อทอง

1. พื้นผิวที่ พ่น ไ่ม่เรียบ  หรือ เรียบไม่จริงครับ  หากใช้สีสเปรย์พ่น  ควร ปิดงานทำพื้น ด้วย กระดาษทรายเบอร์ 600-1000 กดขัดเข้าไปเลย  ไม่ต้องลูบ

แต่หาก เป็น สีผสมกา  ใช้เบอร์ 400-600 ก็พอครับ  เพราะ สีสเปรย์มันไม่มี เนื้อสี

2.ที่คุณเห็นว่าเงา นั้น เพราะตอนนั้น  สีมันยังไม่แห้งดี  พอแห้งแล้ว ก็ถูกดูดลงพื้นหมด  จึงไม่เงา

3.พ่นตอนไม่มีแดด ไม่เป็นไร  ขอให้ ไม่ชื้นแบบฝนตก ก็พอ  พ่น บาง ๆ มีสเตป คล้าย ๆ กับการ ใช้ ไม้ถูบ้านถูพื้นบ้าน

อย่ามั่วพ่นไปเรื่อย  ละอองมันทับกัน ก็ไม่เงาแล้ว

4.กรณี นี้ อย่าไปเสียเวลาขัด อะไรเลยครับ  เพราะใช้แลคเกอร์สเปรย์  มันไม่ีมีเนื้อเพียงพอ ที่จะทำให้เงาดูดีขึ้นมาได้มากนัก

มันจะเงาขึ้นนิดหน่อยเหมือน ขัดรองเท้า แค่นั้น  พอ สกปรก ก็ไม่เงาแล้ว มันไม่  เงาฉ่ำ เหมือน กับพ่นแลคเกอร์ ที่ถูกวิธี

5.ทางแก้ไข นะครับ  เอา เบอร์ 600 ลูบ ชิ้นงาน แล้ว พ่น เคลียร์ รถยนต์ แบบผสม กา  อย่างเดียวครับ กรณี นี้

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

saravut

ขัดใหม่แค่ลูบให้แคลเกอร์เก่าด้าน พ่นทับตอนมีแดด

ZAAKA

พ่นสี สเปหนาๆทับลงไปอิกเลยคัฟอันนี้พ่นทับโลดผมบ่ขัดสีเลย
ถ้าพ่นบางๆมันจาหยาบ
และก็พ่นที่ไม่มีแดดส่องนั่นละคัฟถืกที่สุด
อย่าเกลือเปลีองสีไม่งั้นมันจาหยาบ
ดังรูปพ่นเองทั้งคันและก็สังเกตเอาเอง :-* >:(

suphachai

อ้างจาก: ZAAKA เมื่อ ตุลาคม 21, 2013, 01:14:23 หลังเที่ยง
พ่นสี สเปหนาๆทับลงไปอิกเลยคัฟอันนี้พ่นทับโลดผมบ่ขัดสีเลย
ถ้าพ่นบางๆมันจาหยาบ
และก็พ่นที่ไม่มีแดดส่องนั่นละคัฟถืกที่สุด
อย่าเกลือเปลีองสีไม่งั้นมันจาหยาบ
ดังรูปพ่นเองทั้งคันและก็สังเกตเอาเอง :-* >:(

พ่นมานานรึยังครับ ของผมแป๊บเดียวสีแตกเขิบ(สีกระป๋อง)
เบอร์ติดต่อและไลน์ ID : 0903095133

อ้างจาก: saravut เมื่อ ตุลาคม 21, 2013, 12:28:50 หลังเที่ยง
ขัดใหม่แค่ลูบให้แคลเกอร์เก่าด้าน พ่นทับตอนมีแดด

ไม่ขึ้นแน่นอนครับ  ....ดูด ลง พื้น ด้านเหมือนเดิมหมดแน่นอน 

ไม่เชื่อลองทดสอบได้เลย

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

shadow

เคยพ่นสีถังน้ำมันเองครับ

ผมทำแบบของผมนะ
1กระดาษทรายน้ำเบอร์ 320 ก่อนเลย
2.ตามด้วยเบอร์ 600
3.สุดท้าย เบอร์ 1000  ต้องเอากระดาษทรายแช่น้ำก่อนขัดนะครับ
ไม่ต้องเอาออกจนถึงสีเนื้อก็ได้ครับ เอาพอพื้นสีมันเรียบ ถ้าจะพ่นสีเดิม
4.เอาไปตากแดด หรือรอให้แห้งในร่ม
5.พ่นสีรองพื้น พ่นเสร็จเอา กระดาษทราบน้ำเบอร์1000 ขัดอีก
6.พ่นสีจริง พ่นบาง ไล่ไปหนา มันจะยังหยาบตอนพ่นเสร็จ ใช้กระดาษทราย เบอร์ 1000 ไล่อีกที
7.แลคเกอร์ พ่นบางไล่ไปหนา  ตอนผมพ่นมันเป็นฝ้าขาวๆครับ แดดไม่มี เลยเอาสปอร์ตไลท์แรงๆจ่อไว้เลยครับ รับรองเงาแน่นอน

วิธีผมนะครับ ทำเอง ใช้สีกระป๋องไฟแลค พ่นมา3เดือนละ ก็ยังเงาวิ้ง ไม่เป็นคลื่น ไม่พอง ไม่หยาบ ขรุขระ

อาจไม่ใช่วิธีที่ถูกต้อง แต่ทำแล้วก็โอเคอะครับ :D

ยกสูงแล้วเด้อออ

SIRI

อ้างจาก: shadow เมื่อ ตุลาคม 21, 2013, 02:22:26 หลังเที่ยง

1กระดาษทรายน้ำเบอร์ 320 ก่อนเลย
3.สุดท้าย เบอร์ 1000  ต้องเอากระดาษทรายแช่น้ำก่อนขัดนะครับ
ไม่ต้องเอาออกจนถึงสีเนื้อก็ได้ครับ เอาพอพื้นสีมันเรียบ ถ้าจะพ่นสีเดิม
4.เอาไปตากแดด หรือรอให้แห้งในร่ม
5.พ่นสีรองพื้น พ่นเสร็จเอา กระดาษทราบน้ำเบอร์1000 ขัดอีก
6.พ่นสีจริง พ่นบาง ไล่ไปหนา มันจะยังหยาบตอนพ่นเสร็จ ใช้กระดาษทราย เบอร์ 1000 ไล่อีกที
7.แลคเกอร์ พ่นบางไล่ไปหนา  ตอนผมพ่นมันเป็นฝ้าขาวๆครับ แดดไม่มี เลยเอาสปอร์ตไลท์แรงๆจ่อไว้เลยครับ รับรองเงาแน่นอน

วิธีผมนะครับ ทำเอง ใช้สีกระป๋องไฟแลค พ่นมา3เดือนละ ก็ยังเงาวิ้ง ไม่เป็นคลื่น ไม่พอง ไม่หยาบ ขรุขระ

อาจไม่ใช่วิธีที่ถูกต้อง แต่ทำแล้วก็โอเคอะครับ :D
ยี่ห้อนี้เนื้อสีเยอะดีครับ ผมพ่นเป็นปียังเงาครับ คาดสีนิดเดียวจ้างผสมไม่คุ้ม ขออย่าพ่นตอนอากาศชื้นแบบตอนเนี๊ย หมอกขึ้นแน่นอน "สุนัขไม่รับประทาน" แฮ่..แฮ่ ขอแชร์บ้างนะครับ 

Mtz

พ้นแล้วดูดลงพื้น ตามที่เดช ไอ้เสื้อทองว่าเลยครับ จริงตามนัน้ ยิ่งถมยิ่งเป็น  ผมโดนมากับตัวเองเลย ตอนทำสีTZMเอง
  แต่.....ถ้าใช้สีาสเปรย์ยี่ห้อ Fox  จะเงาฉำ่ปอดดีเลยทีเดียว กระป๋องละ35-45แล้วแต่ร้าน เพระาtZMผมก็ใช่สียี่ห้อนี้  สียี่ห้ออื่น พ่นแล้วถ้ามาแก้งานอีกที มันดูดกลบลงพื้นหมดเลยครับ  แต่ข้อเสียมันก็มีครับ เพระาเนื้อฟิมล์ของสียี่ห้อFoxเนื้อมันนิ่มมากครับ ถ้าพ่นหนามาก มันจะเป็นแบบว่าวุ้นๆไม่ยอมแห้ง ถ้าพ้น ต้องค่อยๆพ้นบาง  เรื่องความแข็งแรงทนนานของเนื้อสีต้องยี่ห้อ ไพแลคครับ 

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ไปจ้างเขาเอากาพ้นตามพี่เดชว่าดีกว่า สวยงาม เงานาน ทนทานกว่าสีกระป๋องเยอะครับ ราคาค่าทำก็ไม่ต่างกัน เช่น ทำสีกระป๋อง มันจะอนยู่ราวๆ1000 บาททั้งคัน ไปจ้างเขาทำสีกา  ราคา2500  แพงกว่าก็จริง แต่ผ่านไปปีสองปี สีกาก้ยังเงาอยู่ แต่สีกระป๋อง เริ่มหม่นเริ่มด่างครับตั้งแต่ปีแรกเลย  แถมพอแลคเกอร์หมดสภาพ สีมันจะดูแห้ง ไม่ฉ่ำ ไม่สวยเลย

shadow

อ้างจาก: SIRI เมื่อ ตุลาคม 21, 2013, 09:16:53 หลังเที่ยง
อ้างจาก: shadow เมื่อ ตุลาคม 21, 2013, 02:22:26 หลังเที่ยง

ยี่ห้อนี้เนื้อสีเยอะดีครับ ผมพ่นเป็นปียังเงาครับ คาดสีนิดเดียวจ้างผสมไม่คุ้ม ขออย่าพ่นตอนอากาศชื้นแบบตอนเนี๊ย หมอกขึ้นแน่นอน "สุนัขไม่รับประทาน" แฮ่..แฮ่ ขอแชร์บ้างนะครับ 

ถังผมครับ พ่นเสร้จตอนห้าทุ่ม หมอกลงครับ ถังจากสีแดงกลายเป็นสีหมอกขาวๆทั้งใบเลย จนเอาไปจ่อกับไฟ มันก็หาย รอดไป

6666

ยกสูงแล้วเด้อออ

แลคเกอร์  กระป๋อง สเปรย์  เปรียบ เสมือน น้ำแกงจืด

แลคเกอร์ 2 K เปรียบเสมือน  น้ำ ก๋วยเตี๋ยว ราดหน้า

เวลา ตักราด ลงข้าว  น้ำแกงจืด จะซึมลงข้าวหมด  แต่ก็พอเห็น ว่า ข้าวถูก ตักราด ด้วยแกงจืด ไปแล้ว

แต่ น้ำ ก๋วยเตี๋ยวราดหน้า  ตักราดข้าวลงไป  มัน จะ อยู่ ของมัน ยังงั้น อ่ะครับ

เนื้อ และความเข้มข้น มันแตกต่างกัน   ตามที่ ผม ได้ อุปมา   ตามข้างต้นอ่ะครับ    คงอาจจะพอเห็นภาพกัน

.

อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ กรกฎาคม 25, 2013, 08:38:57 หลังเที่ยง
ถังน้ำมัน สีเก่า มันเน่า และมี สนิม แซม มา
ต้องปั่น ออก ให้หมด  ปลิ้น เอาเหล็กใหม่ ของชิ้นงานขึ้นมาใช้  เพื่อ ความทน ในระยะยาว

พ่นรองพื้น  ...หากท่าน เก็บรายละเอียด ชิ้นงานมาดี จะเห็นได้ ว่า  ชิ้นงาน มัน เนียนเรียบ มีแวว ว่า จะเงา ตั้งแต่ ยังไม่ได้ พ่นสี แล้ว

ชง เคลียร์ ก่อน  ผม ใช้ เคลียร์  ยี่ห้อ  ผึ้ง .. ของ นิปปอน เพ้นท์  แค่นี้  อยู่แล้ว   ไม่ต้องเล่น ดูปองค์  อะไีีรให้เปลืองหรอก

อย่างที่ได้ พล่ามบอก ไปหลายครั้งแล้ว นะครับ  ว่า

ความเงา  เกิด จาก อะไร นักเรียน ?

เกิดจาก  แสงสะท้อนระหว่้าง วัตถุ กับ แสง ครับ  ...

ยิ่ง วัตถุ เรียบ  มากเท่าไหร่  แสงสะท้อน ยิ่งมากขึ้น ตามลำดับ

.

GoLLuMS

2K ถูกๆ สองร้อยกว่าบาทใช้กาพ่นได้ทั้งคันเหลือๆคับ
อันนี้พ่นด้วยสีสเปย์ธรรมดาเคลือบด้วย 2K ใช้กาพ่นคับ เงาฉ่ำมากๆ ในรูปแค่รอบแรกคับ

อ้างจาก: GoLLuMS เมื่อ ตุลาคม 23, 2013, 01:00:28 ก่อนเที่ยง
2K ถูกๆ สองร้อยกว่าบาทใช้กาพ่นได้ทั้งคันเหลือๆคับ
อันนี้พ่นด้วยสีสเปย์ธรรมดาเคลือบด้วย 2K ใช้กาพ่นคับ เงาฉ่ำมากๆ ในรูปแค่รอบแรกคับ

แหล่มครับ ....พ่นอีกรอบ  ผิวเปลือกส้ม  หาย แน่ ๆ ...

มันต้อง แลคเกอร์ หนา ยังงี้ดี  จึงจะขัดได้  ...

เอา เบอร์ 1000 ลูบ  แล้ว ปั่นด้วย ยาขัดสี อีกที  เนียนเลย  คือ กรรมวิธี สุดท้ายในการทำสีรถยนต์ จริง ๆ

.

dinovanz...

ขอบคุณทุกท่านทุกความเห็นครับ ตอนนี้ผมขัดแล็คเกอร์แล้วพ่นสีใหม่ไปแล้ว แต่ยังไม่พ่นเคลือบ สีมันเป็นสีเงาครับ เดี๋ยวหาอู่ที่รับพ่นเคลือบให้ได้ก่อน แค่ถังน้ำมันกับหน้ากาก งานมันน้อยเขาไม่รับพ่นคับ.... :D
รถโรงเรียน

SIRI

อ้างจาก: dinovanz... เมื่อ ตุลาคม 24, 2013, 06:06:12 ก่อนเที่ยง
ขอบคุณทุกท่านทุกความเห็นครับ ตอนนี้ผมขัดแล็คเกอร์แล้วพ่นสีใหม่ไปแล้ว แต่ยังไม่พ่นเคลือบ สีมันเป็นสีเงาครับ เดี๋ยวหาอู่ที่รับพ่นเคลือบให้ได้ก่อน แค่ถังน้ำมันกับหน้ากาก งานมันน้อยเขาไม่รับพ่นคับ.... :D
ซื้อกาพ่นเองเลยครับ น่าจะคุ้มนะ

ZAAKA

ตอบท่านsuphachaiเด้อ
ใช้สีป๋องบีล้อกนิปป้อนเพ้นป๋องละ๗๐เด้อมีขายทั่วไปสำหรับผมคนงบน้อยและไม่ต้องขัดและล้างสียากพ่นทับเอาโลด
ผมกะเคยเหนสีเดกน้อยพ่นเบลอาแตกเขิบสมัยสิบปีก่อนโสสัยพ่นกลางแดดรึสีบ่ดีบ้อ
ผมพ่นไว้สามเดือนละคัฟสีเขียวพ่นในร่มอากาศถ่ายเทสะดวกเด้อบ่มีแตกเขิบเลย
งบบ่เกินห้าร้อยคัฟสีเขียวสองเคลือบหนึ่งดำหนึ่งบ่ได้รองพื้นขาวเยย
ตัวครอบท้ายไฟท้ายดำๆมาพ่นเขียวเข้ากันเฉยเลย
เมื่อสิบปีก่อนก็เคยพ่นสีเจอาแบบนี้เลย
ก้อเงาวิ้งๆบ่แตกเขิบเลยเด้อ ;) :D ;D >:( :(

suphachai

อ้างจาก: ZAAKA เมื่อ ตุลาคม 25, 2013, 01:16:23 หลังเที่ยง
ตอบท่านsuphachaiเด้อ
ใช้สีป๋องบีล้อกนิปป้อนเพ้นป๋องละ๗๐เด้อมีขายทั่วไปสำหรับผมคนงบน้อยและไม่ต้องขัดและล้างสียากพ่นทับเอาโลด
ผมกะเคยเหนสีเดกน้อยพ่นเบลอาแตกเขิบสมัยสิบปีก่อนโสสัยพ่นกลางแดดรึสีบ่ดีบ้อ
ผมพ่นไว้สามเดือนละคัฟสีเขียวพ่นในร่มอากาศถ่ายเทสะดวกเด้อบ่มีแตกเขิบเลย
งบบ่เกินห้าร้อยคัฟสีเขียวสองเคลือบหนึ่งดำหนึ่งบ่ได้รองพื้นขาวเยย
ตัวครอบท้ายไฟท้ายดำๆมาพ่นเขียวเข้ากันเฉยเลย
เมื่อสิบปีก่อนก็เคยพ่นสีเจอาแบบนี้เลย
ก้อเงาวิ้งๆบ่แตกเขิบเลยเด้อ ;) :D ;D >:( :(

ขอบคุณครับ เดี๋ยวมื่อได๋ว่างๆสิลองพ่นเบิ่ง แต่ว่ายากหานำหม่องพ่นเด้บาดหนิ จับสีสเปรย์มาสั่นว่าสิพ่นยามได๋เมียเว่าลัดหน้าใส่ล่ะ"ขิวสีเด้" พะนะ...
เบอร์ติดต่อและไลน์ ID : 0903095133