Main Menu

จะทำล้อโตให้ rrw มีไอเดียใหม่ครับ พี่อ่านแล้วช่วยให้คำแนะนำทีครับ

เริ่มโดย aston.nsr, ตุลาคม 05, 2013, 08:27:01 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

aston.nsr

ไอเดียทีแรกว่าจะหา หาล้อnsr250 17x4.5 (ตอนนี้ได้แล้ว) จะมาใส่กับพวกสวิงอาร์ม cbr400 rgv250 แต่การตามหาของที่แบบครบๆ นั้นยากลำบากเหลือเกิน ถ้าดเกิดหาของไม่ได้จริงๆ

จึงมีความคิดใหม่ว่า จะเอาสวิงอาร์มของพวก นินจา250 / cbr250i มาแปลง แล้วหาครอบอาร์มไฟเบอร์สวยๆมาครอบให้มันดูบึกบึน เพราะผมคิดว่าสวิงอาร์มรถใหม่ๆมันน่าจะหาอะไหล่ได้ง่าย เช่นพวกแกนล้อ บูทต่างๆ แต่พี่ๆลองช่วยวิเคราะห์ให้ทีนะครับว่า..

1.สวิงอาร์ม ninja250 /cbr250i เอามาแปลงใส่ rrw ได้ไหม
2.แล้วสวิงอาร์มสองตัวนี้ สามารถรองรับยาง 160/60ได้หรือเปล่า

อ่อ... เกือบลืม ล้อnsr250 ที่ผมได้มา ลูกปืนมันใช้ไม่ไ้ด้แล้วอะครับ ลูกปืนพวกนี้สามารถหาซื้อที่ไหนได้บ้าง ลูกปืนที่ดุมสเตอร์ 60/22LU ที่ล้อ 62/22LU ครับ

Mtz

แนะนำว่าถ้าคิดจะแปลง  แนะนำให้ยกมาทั้งชุดเลยจะง่ายกว่าครับไม่ต้องมาหาของทีละอย่างเป็นเบี้ยหัวแตก  ของผมแปลงล้อหลังNsr250 ลง  ได้ล้อมาราคาว่าถูกแล้ว เจอสวิงอาร์มGSXไป2200 ต้องมาวิ่งหาปั้มเบรค  ค่ากลึงค่าอลูมิเนียมทำขายึดปั้ม ไหนจะหาแกนล้อ แปลงสเตอร์  ไปมาๆล่อไปเกือบๆ8000  ไปเจอเขาขายยกชุดหลังยกแพแค่5000 เลยรู้ซึ้งเลยว่า "ซื้อมายกแพ แปลงง่ายกว่า ประหยัดกว่า" เพราะของผมแปลงทุกจุด ทุกที่ แปลงไปยังปั้มกระทั้งหลังเลย

aston.nsr

ขอบคุณครับพี่ มันยุ่งยากขนาดนั้นเลยหรอ ชักใจไม่ดีแล้ว เพราะจอล้อ nsr250 ไปแล้วอะครับ

หรือพี่มีอะไรแน่ะนำเพิ่มเติมไหม ว่าควรใส่กับสวิงอาร์มของอะไรที่มันแปลงง่ายๆ

Hunterzero

ก็หาอาร์มของเอ็น250 มานั้นหละครเอาแบบยกชุดเลย ก็ได้แล้วค่อยเอาล้อ ที่ซ์้อมาก่อนหน้านี้ขายไปทำทุน  ยกชุดมาแปลงง่ายกว่าเอามาแต่ล้อแล้วเจอปัญหาติดสวิงอาร์มอ่านะ

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

Mtz

อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ ตุลาคม 06, 2013, 09:29:04 ก่อนเที่ยง
ก็หาอาร์มของเอ็น250 มานั้นหละครเอาแบบยกชุดเลย ก็ได้แล้วค่อยเอาล้อ ที่ซ์้อมาก่อนหน้านี้ขายไปทำทุน  ยกชุดมาแปลงง่ายกว่าเอามาแต่ล้อแล้วเจอปัญหาติดสวิงอาร์มอ่านะ
ตามนั้น  หามาทั้งชุดให้ตรงรุ่นของมันเลย  ทั้งสวิงอาร์ม ล้อ ปั้มเบรคหลัง บู๊ทล้อ บู๊ทเบรค บู๊ทสเตอร์ ได้มายกชุด  ก็แปลงแค่หูยึดสวิงอาร์มกับโครงรถ  เล็งศูนย์ล้อ แล้วก้ดุจุดยึดโช๊ค  (อันนี้ผมก็ไม่ได้ทำเองหรอก ให้เพื่อนทำให้ กว่าจะจบ  เล่นซะหายอยากเลย  ) 

aston.nsr

กลุ้มใจจัง แล้วอย่างนี้ ผมไปหาสวิงอาร์มที่พร้อมแกนล้อ + กับล้อ nsr250 มันจะทำให้แปลงง่ายขึ้นไหมครับ

ไปไม่ถูก จับทางไม่ได้เลยครับ ไม่มีความรู้อะไรเลย

DEDOR

ล้อเดิมก็โตได้ระดับนึงอยู่แล้วครับ  เปลี่ยนแค่ยาง  ประหยัดตังได้เยอะเลยครับ  55+

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

Hunterzero

ชั่วโมงนี้กับเอ็นละก็ผมแนะนำเป็นล้อCBR 150I ดีสุดครับ 3.5นิ้ว ยาง130 หาง่ายราคาไม่แรง 4.5 นิ้ว  เจอยางเบอร์150 เส้นหนึ่ง3พัน+ นะครับ
อะไหล่เบิกได้ในไทยหรือแปลงเอาก็ไม่ยาก กับตัวนี้น่าจะลงอาร์มเดิมได้อยู่

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

aston.nsr

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและความหวังดีจากพี่ๆทุกคนนะครับ ผมเองก็เช็คราคาของทำการบ้านมาแล้วพอสมควร คิดไว้แล้วว่าต้องเจ็บตัวเยอะแน่ ทำใจครับ อยากหล่อทำไงได้

ทีนี้ก็เหลือแค่ว่าจะแปลงยังไงอะครับ ผมไม่รู้เรื่องแปลงเลย

one-man show

อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ ตุลาคม 06, 2013, 12:41:46 หลังเที่ยง
ชั่วโมงนี้กับเอ็นละก็ผมแนะนำเป็นล้อCBR 150I ดีสุดครับ 3.5นิ้ว ยาง130 หาง่ายราคาไม่แรง 4.5 นิ้ว  เจอยางเบอร์150 เส้นหนึ่ง3พัน+ นะครับ
อะไหล่เบิกได้ในไทยหรือแปลงเอาก็ไม่ยาก กับตัวนี้น่าจะลงอาร์มเดิมได้อยู่

เห็นด้วยครับ 3.5 นี่ก็ใช่ย่อยแล้ว จะล้ออะไร อยู่ที่ความชอบ
แต่ควรยกมาทั้งแพ อย่างที่หลายๆท่านได้บอกไว้แหละครับ
ไม่งั้น บาน อีกอย่าง ต้องทำใจกับ ภาระที่มากขั้น ทั้งน้ำหนัก ละอัตตาสิ้นเปลือง

ขอเอาใจช่วยครับ 
" ความรู้สึก และ ใจ หาซื้อไม่ได้ ด้วยเงินตรา "

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,107155.0.html

aston.nsr

ฮือออ มีแต่คนขัดจาย ย ย  ช่วยชี้ช่องทางสว่างให้ผมเถอะครับ ขอละครับ

อย่างพี่ Mtz นี่ก็รถ tzm ต้นแบบล้อโตสำหรับผมอีกคัน ชื่นชอบรถพี่มากเลยครับ

อยากถามพี่ Mtz ว่า ใช้สวิงอาร์มของอะไรหรอครับ :D

jib_ja

เอ็น RR แปลงเป็น RW ล้อ  cbr 150i ตามนี้ครับ กว้างกำลังสวยไม่ใหญ่จนเกินไปครับ แปลงไม่ยากด้วยครับผม

pu966

ทำเลยครับ ไม่ต้องกังวล ถ้าซื้อของมาแล้วก็เดินหน้าเลย อย่าลังเล เพราะเสียเวลาไม่มีประโยชน์ แต่ทำใจใว้เลยว่ารถดัดแปลงต้องใช้เงิน+สมอง+ฝีมือทำให้มันจบๆและใช้งานดีมีประสิทธิภาพ. เสียดายคุณไม่มีไลนนผมจะส่งรูปให้ดู  เอนตีนโตสวยๆมีมากมายในเวป ดูและสร้างแรงบันดาลใจครับ

aston.nsr

อ้างจาก: jib_ja เมื่อ ตุลาคม 09, 2013, 06:09:34 ก่อนเที่ยง
เอ็น RR แปลงเป็น RW ล้อ  cbr 150i ตามนี้ครับ กว้างกำลังสวยไม่ใหญ่จนเกินไปครับ แปลงไม่ยากด้วยครับผม

โอ้วหล่อมากเลยครับพี่ แต่ผมคงโลภมากไปหน่อย ฮ่าๆ

aston.nsr

อ้างจาก: pu966 เมื่อ ตุลาคม 09, 2013, 09:22:25 ก่อนเที่ยง
ทำเลยครับ ไม่ต้องกังวล ถ้าซื้อของมาแล้วก็เดินหน้าเลย อย่าลังเล เพราะเสียเวลาไม่มีประโยชน์ แต่ทำใจใว้เลยว่ารถดัดแปลงต้องใช้เงิน+สมอง+ฝีมือทำให้มันจบๆและใช้งานดีมีประสิทธิภาพ. เสียดายคุณไม่มีไลนนผมจะส่งรูปให้ดู  เอนตีนโตสวยๆมีมากมายในเวป ดูและสร้างแรงบันดาลใจครับ
พอดีผมไม่มีไลน์อะครับ แล้วสามารถติดตามดูรูปภาพล้อโตต่างๆที่ไหนได้บ้างหรอครับ

pu966

เข้าห้อง โชว์สองล้อคู้ใจ แล้วเข้าไปดูกระทู้. ล้อโต โดยae.   แล้วจะพบทางสว่าง. การแปลงล้อโตหากท่านได้ของมาทั้งยวงครบๆมันก็ง่ายอย่างที่สมาชิกบอก แต่ถ้าท่านได้ของแยกๆมาล่ะ หรือท่านที่ได้ของมาแล้วชอบชิ้นใดชิ้นหนึ่งไม่ชอบบางชิ้นล่ะ เช่นผมชอบล้อสามก้านแต่ชอบอารมดามบน. เลยไดของตามทีหาคือได้ล้อสามก้านอีกรุ่นแล้วได้อารมอีกรุ่นมา ทีนีก็เป็นหน้าที่ของช่างล่ะที่จะสนองกิเลสของผม. เหล่านี้เป็นตัวอย่างให้คุณสร้างแรงจูงใจ ตามที่บอกคือ  เงิน+ฝีมือ+สมอง

xjr43

โทรสอบถามได้ครับ ไม่คิคตัง 086 9944519 ช่างป้อด ปทุมธานี :(

ถ้าใช้ล้อ honda ก็ต้องใช้อย่างอื่นของhonda ด้วยครับ แล้วมันจะแปลงง่ายขึ้นอีก

ผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ครับ แต่ช่างที่เค้ารับแปลงเค้าบอกมาครับ :D

อรรถพล เศรษฐสุข. 21/417  ม.2. ต.สัตหีบ อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี 20180

พัสกร มิ่งมงคล 27/87 ถ.คลองวัดโส ต.บางปรอก อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000

เลขบัญชี 0132642471 TMB

085 9593898

Witt-RRw

อ้างจาก: jib_ja เมื่อ ตุลาคม 09, 2013, 06:09:34 ก่อนเที่ยง

แค่นี้ก็หนักแล้วคร้าบบบบ  ค่ายางยังพอทนอยู่

แต่หากว่าอยากทำจริงๆก็ทำเลยครับ สบายใจกันไป  อย่า่ว่าผมนะ ผมเห็นมาหลายคันแล้วที่แปลงหลุดโลก สุดท้ายก็โพสขาย ขายทำไม

เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้น

บัญชี ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์  นายวิทมนต์ พันกง 088 00 6 904 2
โทรฯ 081 910 หก เจ็ด ห้า 9
ที่อยู่ในการส่งของ
35/106 ซ.เรวดี ต.ตลาดขวัญ อ.เมือง จ.นนทบุรี 11000

aston.nsr

ไม่ว่ากันครับพี่ ดีซะอีก ที่มีคนคอยเตือน เพราะผมไม่รู้เรื่องอะไรเลย ไม่รู้อันไหนดีไม่ดี ในใจคิดแค่ว่าอยากทำ

id2524

เล่นโปรอาร์ม nc30 /nc35 ดีกว่าครับ ล้อ 4.5 ยาง 160/60 สบายๆครับ

อยากสวยอย่ากลัวแพงครับ อิอิ