Main Menu

เรื่องของ E85 กับความแรง

เริ่มโดย JMF, สิงหาคม 18, 2013, 12:57:13 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

JMF

สวัสดีครับ
เพื่อนๆท่านใดใช้ E85 ใส่รถแข่งบ้างครับ ผมเองใช้ประมาณ 1เดือนแล้ว
แต่ไม่ค่อยมีเวลาเอารถไปเทสที่สนามสักที่ ผมเลยอยากรู้ว่า
เค้าใช้กันรึยัง ผลออกมาไปอย่างไร  ปัญหากับการจูนเป็นอย่างไร
(ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับฝีมือช่างนะครับ)ตัวผมเองว่าเข้าท่านะครับ
จากที่ลองมาสักพักแต่ยังไม่ได้ลองแบบหนักๆ เลยลองถามดูจะได้เตรียมไว้แก้ครับ

ช่วยกันแชร์หน่อยนะครับผมว่ามันคุ้มนะครับ 20กว่าบาทเอง
จ๊อด ครับ เฟคบุ๊ค :เทวดา เล็บดำ
ผมไม่ได้เป็นช่างครับแค่ชอบทำความรู้มีไม่มากถ้าตอบได้ผมตอบครับ
ผ่ากล่องไม่ใช่เรื่องยาก คุณเองก็ทำได้
คลิก -->http://2strokeclub.com/smf/index.php?topic=72618.0

Arm TZ

ในมอไซค์นี่ผมไม่แน่ใจ แต่รถยนต์ีเห็นใช้กันไปหลายสำนักแล้วครับ

rally2000

สูตร ฟิสิก 2TกำลังD

รถทุกคัน น้ำมันทุกหยด อย่าใช้ทิ้งขว้าง เป็นของมีค่า ขุดเจาะเหนื่อยยาก ลำบากหนักหนา สงสารบรรดา คนไม่มีตัง...[

Arm TZ

ว่าแต่ อ.good ไม่ได้เข้ามาเล่นเวปนี้นานแล้วนะครับ อยากให้กลับมาตอบคำถามเรื่องการจูนมากๆเลยอธิบายได้ชัดเจน

JMF

ไม่เป็นไรครับ ผมจัดการเรียบร้อยแล้วทำเอง เทสเอง รู้อาการเอง...ว่าแรง
ลืมบอกไปรถผม แดชแฮนบน ทำเองไม่เคยพึ่งใคร วิ่ง7 กลาง-ปลาย

ถ้าเป็นหัวฉีดง่ายกว่านี้ ไม่ต้องมาไล่มีกล่องจูนอย่างเดียวผ่าน
จ๊อด ครับ เฟคบุ๊ค :เทวดา เล็บดำ
ผมไม่ได้เป็นช่างครับแค่ชอบทำความรู้มีไม่มากถ้าตอบได้ผมตอบครับ
ผ่ากล่องไม่ใช่เรื่องยาก คุณเองก็ทำได้
คลิก -->http://2strokeclub.com/smf/index.php?topic=72618.0

Arm TZ

:D :D :D

ผมอยากลองใช้ e85 มากๆจูนให้ลงตัวอัตราเร่งคงดีกว่าเดิมพอควร แต่แถวบ้านผมไม่มีให้เติมซักทีเลยต้องใช้  e20 ตามเดิม

nantawut

อยากจูนเหมือนกันจูนคาร์บูอย่างเดียวมีนจะแรงใหม
เห็นหัวฉีดใส่กล่องพ่วงมันก็ไม่ได้จูนไฟ

JMF

e85 กับ 2จังหวะวิ่งได้ดี ถ้ามันลงตัว
ก่อนหน้านี้ผมใช้ แก๊สโซฮอร์ v-power 95 วิ่งติดกันในสนาม 200 ม.เกือบชั่งโมงก็ยังไม่ปัญหา
แต่ที่อยากใช้ e85 เพราะมันใช้ได้กับรถหัวฉีดวิ่งกันคนละเรื่องกันไปเลยกับรถยนต์ ก็เลยอยากลองครับ
รถผมไฟคงที่ ไม่เคยไปปรับแต่งไม่ว่าจะใช้น้ำมันอะไร 100+ 95 91 s95 s91 e20 e85 แต่เปลี่ยนนมหนูเซตใหม่แค่นั้น

มอไซค์หัวฉีดมันไม่ต้องเปลี่ยนนม แค่เพิ่ม/ลด map ดูค่า a/f แล้วลองวิ่งดูไม่ได้ก็ปรับใหม่ มีตังหน่อยก็เอาของรุ่นใหญ่ลง แต่ต้องมีกล่องจูนกันคนจูน

ป.ล.ขอความนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมคนเดียวครับ

Arm TZ

อ้างจาก: JMF เมื่อ สิงหาคม 28, 2013, 03:30:02 ก่อนเที่ยง
e85 กับ 2จังหวะวิ่งได้ดี ถ้ามันลงตัว
ก่อนหน้านี้ผมใช้ แก๊สโซฮอร์ v-power 95 วิ่งติดกันในสนาม 200 ม.เกือบชั่งโมงก็ยังไม่ปัญหา
แต่ที่อยากใช้ e85 เพราะมันใช้ได้กับรถหัวฉีดวิ่งกันคนละเรื่องกันไปเลยกับรถยนต์ ก็เลยอยากลองครับ
รถผมไฟคงที่ ไม่เคยไปปรับแต่งไม่ว่าจะใช้น้ำมันอะไร 100+ 95 91 s95 s91 e20 e85 แต่เปลี่ยนนมหนูเซตใหม่แค่นั้น

มอไซค์หัวฉีดมันไม่ต้องเปลี่ยนนม แค่เพิ่ม/ลด map ดูค่า a/f แล้วลองวิ่งดูไม่ได้ก็ปรับใหม่ มีตังหน่อยก็เอาของรุ่นใหญ่ลง แต่ต้องมีกล่องจูนกันคนจูน

ป.ล.ขอความนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมคนเดียวครับ
:D :D :D แล้วน้ำมัน 2t มันละลายใน e85 มั้ยครับ มีคนพิสูจน์ว่ามันละลายได้ไม่ดี syn 100 ด้วย เอามาใส่ขวดเขย่าแล้วนอนก้นไม่ละลายทั้งหมด แล้วที่ท่านใช้ละลายได้มั้ยครับ

chokmotor

รถมอไซค์ผมไม่เคยเติม เคยเติมเเต่รถยนต์ที่บ้านเครื่อง คารบู  สตารติดยาก เร่งเเล้วจะดับ ๆ   เลยลองใช้e20 ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ  เครื่องเดิมนะครับไม่ได้ปรับเเต่งอะไร 
ชีวิตก็เหมือนวิชาเล่มหนา ยังต้องเรียนรู้อะไรอีกเยอะ

ฮัลโหล 085-4742137

ratree

อยากใช้แต่เกรงน้องหนิม มาเยือนจ๊ะ

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

peenpro532

วิคเตอร์คันในลายเซ็นผมก็ใช้คับ เพราะ ยโสธร มี e85 3-4 ปั๊มแล้ว เบนซิลป้ายเหลืองเริ่มไม่มีแล้วโดนแทนที่ด้วย e85 คับ น้ำมัน2Tจะไม่ผสมกับ e85 คับแต่ถ้าปั๊ม2Tของรถยังใช้ได้ก็ไม่มีปัญหาคับ ผมใช้ e85 มาเกือบปี แล้วคับ ยังไม่เจอปัญหา2Tไม่พอเลย ปั๊ม2T ก็ตั้งตรงมาร์คจากโรงงานคับ ถ้าอยากใช้ลองถามผมได้คับ ผมก็ยังไม่เซียนเท่าใหร่ก็บอกได้เท่าที่ผมรู้คับ อยากให้ลองใช้เองคับแล้วค่อยแก้ปัญหาหรือปรับให้แต่งให้รถทำงานกับ e85 ได้เต็มประสิทธิภาพคับ 

นาย ชญานนท์ แสงงาม 53 หมู่1 ต.สงเปือย อ. คำเขื่อนแก้ว จ.ยโสธร 35110
Tel.095-6057664 เลขบัญชี ธ.ธกส ออมทรัพย์ 451-2-93990-8 วิไล แสงงาม

nantawut

เห็นคนอื่นใช้ได้ก็อยากใช้E85 วันหยุดต้องลองจูนดูบ้าง ผมใช้E20ตั้งแต่ลิตรละ29กว่าๆ

JMF

เรียนน้าๆที่อยากใช้ E85นะครับ
สิ่งต่อไปนี้ที่ต้องเจอ
1.ถ้า 2t 100% ผสมลงถังมันไม่ค่อยจะเข้ากันนะครับ ถ้าผสมแล้วจะเหนียวจับกันที่ตูดถ้วยคาร์บูลูกลอยจะหนืด
2.อาการเร่งวูบ ปลายเกียร์บาง (อันนี้แล้วแต่การปรับ แต่แก้ไขได้)
3.ความกังวนใจของผู้ที่เติมใหม่ๆ (อันนี้สำคัญ)
4.หาเติมยากมาก (ที่โคราชไม่กรอกถังแยกขายด้วยต้องไปขอกับผู้จัดการถึงได้)

ผมก็ยังใช้ได้ไม่นานกับรถแข่ง ต้องไปเทสที่สนามซัก 1 ชั่วโมงแบบไม่หยุดพักดูแล้วจะมาแล้าให้ฟังนะครับ
ส่วนมากผมเทสแบบทรมานเครื่องให้ถึงขีดสุดครับ ถ้าไม่พังเสียก่อน  แล้วรู้ว่าของอะไรดีหรือไม่ดีครับ

tob_sunnyb11

อ้างจาก: peenpro532 เมื่อ กันยายน 03, 2013, 07:34:55 หลังเที่ยง
วิคเตอร์คันในลายเซ็นผมก็ใช้คับ เพราะ ยโสธร มี e85 3-4 ปั๊มแล้ว เบนซิลป้ายเหลืองเริ่มไม่มีแล้วโดนแทนที่ด้วย e85 คับ น้ำมัน2Tจะไม่ผสมกับ e85 คับแต่ถ้าปั๊ม2Tของรถยังใช้ได้ก็ไม่มีปัญหาคับ ผมใช้ e85 มาเกือบปี แล้วคับ ยังไม่เจอปัญหา2Tไม่พอเลย ปั๊ม2T ก็ตั้งตรงมาร์คจากโรงงานคับ ถ้าอยากใช้ลองถามผมได้คับ ผมก็ยังไม่เซียนเท่าใหร่ก็บอกได้เท่าที่ผมรู้คับ อยากให้ลองใช้เองคับแล้วค่อยแก้ปัญหาหรือปรับให้แต่งให้รถทำงานกับ e85 ได้เต็มประสิทธิภาพคับ 

ถ้าเป็นแบบนี้ dash ผมก็สามารถใช้ E85ได้เลยหรือเปล่าคับ ตอนนี้ใช้ E20 อยู่ เพราะไม่ได้ผสมถัง ปั้ม 2t ยังใช่งานได้อยู่

นายสุชาติ สรรพสาร
6 ถนนเสนานิคม แขวงลาดพร้าว เขตลาดพร้าว กรุงเทพฯ10230  TEL.082-3385600
E-mail:[email protected]

tob_sunnyb11

อ้างจาก: tob_sunnyb11 เมื่อ กันยายน 20, 2013, 04:43:47 หลังเที่ยง
อ้างจาก: peenpro532 เมื่อ กันยายน 03, 2013, 07:34:55 หลังเที่ยง

สรุป ผล e85 1ถัง รอบเดินเบาลงช้า เร่งไม่ชึ้น

ถ้าเป็นแบบนี้ dash ผมก็สามารถใช้ E85ได้เลยหรือเปล่าคับ ตอนนี้ใช้ E20 อยู่ เพราะไม่ได้ผสมถัง ปั้ม 2t ยังใช่งานได้อยู่

นายสุชาติ สรรพสาร
6 ถนนเสนานิคม แขวงลาดพร้าว เขตลาดพร้าว กรุงเทพฯ10230  TEL.082-3385600
E-mail:[email protected]

Hunterzero

พอฟังผลครับเพราะE85 มีคนเทสแล้วแต่ผมเคยลองE20 ถ้าเป็นเกรดเซมิ ไม่ละลายซักเท่าไหร่ ถ้าเป็นซินร้อย นิละลายทันทีเลยไม่ต้องขย่ำเวลาเทลงไปในน้ำมันนะครับ

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

Arm TZ

ผมใช้ e20 ผสมถังล้วนๆกับ mobli ตัว semi ก็ละลายได้ครับ ใช้งานได้ดี แต่ต้องเขย่าๆช่วยหน่อย

Hunterzero

อ้างจาก: Arm TZ เมื่อ กันยายน 21, 2013, 09:20:17 หลังเที่ยง
ผมใช้ e20 ผสมถังล้วนๆกับ mobli ตัว semi ก็ละลายได้ครับ ใช้งานได้ดี แต่ต้องเขย่าๆช่วยหน่อย
ตอนผมลองคือหยดให้มันไหลจากขอบขวดลงไปหาน้ำมันในขวดใสครับ  กับซินมันละลายผสมกับน้ำมันเลย โอ้จอร์จ มันดีเช่นนี้เอง
แต่กับเซมิมันค่อยๆกองอยู่ถ้าเขย่าก็ผสมกัน

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

aoaaued