Main Menu

ขออนุญาตครับ อยากได้ผังวงจรไฟฟ้าของ nsr 150 rr และสอบถามปัญหานิดหน่อยครับ

เริ่มโดย khantaseree, สิงหาคม 14, 2013, 11:00:00 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

khantaseree

พึ่งได้รถมาใหม่ครับ วันไปรับรถจากเมืองกาญเจ้าของบอกว่าจอดนานไปหน่อยแบตไฟหมด เปิดสวิทไฟเกียร์ว่างไม่ติด

ก็คิดว่าไม่เป็นไรขี่ไปเรื่อยๆ ไฟคงจะอัดเข้าแบตเอง  ระหว่างทางรถก็วิ่งดี 130km/h ยังเหลือๆ จนถึงกทม. ระยะทาง 135 km. และในตอนเย็นเอารถมาขับ

สตาร์ทเครื่องเดินเบาไฟหน้าสว่าง พอเร่งเครื่อง ไฟหน้ากลับหรี่ลงจนมองแทบไม่เห็นลำแสง

เมื่อวานลองถอดแบตมาเช็คมีไฟแค่ 4 โวลท์ กว่าๆ ลองติดเรื่องที่รอบเดินเบาและวัดไฟที่ขั้ว บวก ลบ (ไม่ได้ใส่แบต) ได้แรงดัน 3 โวลท์ กว่าๆ ลองเร่งเครื่อง

แรงดันไฟลดลงต่ำกว่าเดิม  เอานิ้วจับที่เรกคูเลเตอร์พบว่าร้อนมาก

แบบนี้ควรจะเปลี่ยน แบต กับ เรกคูเลเตอร์ หรือเปล่าครับ   ขอบคุณครับ

boonchu