Main Menu

ไล่น้ำมันเบลกไม่ได้ครับ TZM

เริ่มโดย tongzasingburi, กรกฎาคม 27, 2013, 10:13:37 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

tongzasingburi

กระปุกน้ำมันเบลกรั่วจนเบลกไม่ได้แล้วปล่อยทิ้งไว้2สัปดาห์ แต่พอซื้อกระปุกน้ำมันเบลกมาใส่แล้วไล่ลมใหม่มีเสียงลมออกมาจากลูกยางที่ชี้ใว้   แล้วเปลี่ยนชุดซ่อมจะหายไหมครับ

โอนเงิน 403-628-9228 ไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์  นาย อิฐิพันธ์ กลิ่นแก้ว (โอนแล้วส่งPMมาว่าของชิ้นใหน)
ส่ง นาย อิฐิพันธ์ กลิ่นแก้ว 37/1 ม.3 ต.โพชนไก่ อ.บางระจัน จ.สิงห์บุรี 16130
เบอร์โทร 098-4747234 ต้อง

Hunterzero

ลูกยางรั่วเปลี่ยนชุดซ่อมตามนั้นครับ

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

โอนเงิน 403-628-9228 ไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์  นาย อิฐิพันธ์ กลิ่นแก้ว (โอนแล้วส่งPMมาว่าของชิ้นใหน)
ส่ง นาย อิฐิพันธ์ กลิ่นแก้ว 37/1 ม.3 ต.โพชนไก่ อ.บางระจัน จ.สิงห์บุรี 16130

KING OF R1

ผมก็เพิ่งทำไล่ลมเปลี่ยนปั๊มทั้งหน้าหลัง แต่ยังไม่ได้เลยหลังไล่ไปไล่มาอาการเดียวกันเสียงลมออกไปซื้อลูกยางชุดซ่อมมาก็ใช้ไม่ได้2ครั้งแล้วชุดซ่อมไม่ได้เรื่องอีกแล้วลืมบอกลูกยางชุดซ่อม35บาท ตอนนี้ว่าจะหาของใหม่ใส่ซะเลย

Hunterzero

มันเทียบได้ ไอ้คัวนี้มันเทียบกันได้หลายรุ่นนะ  ลองถอดไปให้ร้านมันดูก่อน  ของTZR VR หรือJRน่าจะใช้ได้หมดแหละ

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

yooth mtx

ตรงที่ชี้ มันเป็นแค่กันฝุ่นครับ 
เวลาเรากดเบรกกันฝุ่นมันก็หดตัวตามแรงกด และอากาศภายในมันก็ดันออกมา มีเสียงให้ได้ยิน เป็นปกตินะครับ
  ***ตรงนั้นไม่น่าจะเกี่ยวกับไล่ลมไม่ได้นะครับ
  ท่านบอกว่ากระป๋องรั่ว 2 อาทิตย์ แล้วซื้อมาใส่ใหม่แล้วเบรกไม่ได้ ผมว่าความจริงแล้วลูกยางไม่น่าเสียหรอกครับ (ถ้าก่อนหน้านี้เบรกใช้ได้เป็นปกติดี) แค่ไล่ลมไม่ออก

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ

อ้างจาก: yooth mtx เมื่อ สิงหาคม 04, 2013, 10:35:24 ก่อนเที่ยง
ตรงที่ชี้ มันเป็นแค่กันฝุ่นครับ 
เวลาเรากดเบรกกันฝุ่นมันก็หดตัวตามแรงกด และอากาศภายในมันก็ดันออกมา มีเสียงให้ได้ยิน เป็นปกตินะครับ
  ***ตรงนั้นไม่น่าจะเกี่ยวกับไล่ลมไม่ได้นะครับ
  ท่านบอกว่ากระป๋องรั่ว 2 อาทิตย์ แล้วซื้อมาใส่ใหม่แล้วเบรกไม่ได้ ผมว่าความจริงแล้วลูกยางไม่น่าเสียหรอกครับ (ถ้าก่อนหน้านี้เบรกใช้ได้เป็นปกติดี) แค่ไล่ลมไม่ออก
ก่อนวันที่เบลกจะใช้ไม่ได้ผมถอดล้อออกกมาเปลี่ยนโซ่สเตอร์ครับ

yooth mtx

อ้างจาก: tongzasingburi เมื่อ สิงหาคม 04, 2013, 10:48:56 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: yooth mtx เมื่อ สิงหาคม 04, 2013, 10:35:24 ก่อนเที่ยง
ก่อนวันที่เบลกจะใช้ไม่ได้ผมถอดล้อออกกมาเปลี่ยนโซ่สเตอร์ครับ
ผมงงแล้วครับ

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ

อ้างจาก: yooth mtx เมื่อ สิงหาคม 04, 2013, 11:05:34 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: tongzasingburi เมื่อ สิงหาคม 04, 2013, 10:48:56 ก่อนเที่ยง
ผมงงแล้วครับ

เริ่มตั้งแต่ตอนแรกเลยนะครับ กระปุกน้ำมันเบลกรั่วจนหมดกระปุกแต่ก็ยังเบลกได้อยู่  แล้วคราวนี้ผมถอดล้อออกมาเปลี่ยนสเตอร์เบลกก็ใช้ไม่ได้เลย แล้วผมก็ซื้อกระปุกน้ำมันเบลกมาไล่น้ำมัน  พอผมไล่มันจะดึงๆมือหน่อยแล้วก็มีเสียงลมออกมาแล้วก็เบามือไปเลยครับ

yooth mtx

อ๋อ..เข้าใจแล้ว   ถ้างั้นลูกยางของเดิมไม่เสียหรอก  เพียงแต่ว่าพอคุณลื้อมันออกมาแล้ว พอใส่คืนแล้วไล่ลมไม่ออกมากกว่า เลยคิดว่าลูกยางเสีย เพราะตอนกดปั๊มมีลมออกมาตรงกันฝุ่น เลยลื้อออกเปลี่ยนลูกยางอีก บานปลายกันไปใหญ่เลย  *** ที่มันมีลมออกมาตรงกันฝุ่นนั้น ที่จริงแล้วมันปกติครับ  คือตอนที่เบรกทำงานเป็นปกติ ระยะกดมันนิดเดียว กันฝุ่นยุบตัวนิดเดียว เลยมีลมออกมาน้อย ถ้าไม่สังเกตจริงๆจะไม่รู้  แต่พอลื้อปั๊มออกมาซ่อม แล้วยังไล่ลมไม่ออก เราจะกดปั๊มได้ลึกมาก  คือระยะกดยาวมาก  พอเรากดลึกๆ ยาวๆ เร็ว กันฝุ่นมันก็ยุบตัวเข้าไปมาก เลยดันอากาศภายในออกมา ทำให้ท่านได้ยินเสียงว่ามีลมรั่วออกมา เลยคิดว่าปั๊มรั่ว ซื้อชุดซ่อมมาบานปลายไปเลยที่นี้
   อันที่จริง ผมว่าท่านไล่ลมไม่เป็นมากกว่านะครับ (ขอโทษนะครับ ผมไม่ได้มีเจตนาว่าท่านนะ)  เพราะการไล่ลม ถ้าไล่เป็น ไม่ต้องถอดสายเลย ไม่เปลืองน้ำมันเบรกด้วย กดแค่ไม่กี่ทีน้ำมันก็เต็มระบบ ก็ใช้ได้แล้ว 
   ** ผมเคยเห็นช่างบางคน (ทำไม่เป็น) เวลาไล่ลมใช้วิธี เติมน้ำมันในกระปุก    คลายน๊อตไล่ลมที่คาริเปอร์   แล้วใช้มือ กดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  หลายสิบทีกว่าจะเริ่มตึงมือ กว่าจะหมดฟอง เห็นแล้วอยากจะบอก แต่ไม่กล้าบอก

** ถ้าผมทำ ผมจะคีมล๊อกช่วยครับ ไม่ต้องปลดสายที่หัวปั๊ม   ทำงี้นะครับ
1.เติมน้ำมันในกระปุกให้เต็ม
2.คลายน้อตไล่ลมที่คาริเปอร์ออกหน่อยนึง
3.กดปั๊มเข้าให้สุด แล้วค้างไว อย่าปล่อย
4.ใช้คีมล้อกบีบที่สายตรงช่วงสายยางใกล้ๆหัวปั๊ม นะแหละ บีบเบาๆ (ย้ำว่าเบาๆ บีบแรงเด๋วสายแตก)
5.แล้วจึงคลายมือที่กดปั๊มออก
6. ทำซ้ำ ข้อ 3,4,5  ซัก 2-3 เที่ยว น้ำมันจะเต็มปั๊มแล้ว

จากนั้นมาไล่ที่ คาริเปอร์ต่อ
1.กดปั๊มเข้าให้สุด แล้วค้างไว อย่าปล่อย
2.ใช้นิ้วมือกดน้อตไล่ลมปิดไว้ (ยังไม่ต้องขัน)
3.แล้วจึงคลายมือที่กดปั๊มออก
4.ทำซ้ำข้อ 1-3 สัก 3-4 รอบพอหมดฟองก็ขันปิดน้อตไล่ลม  จบ
5.ล้างน้ำให้สะอาด เด๋วสีพังหมด

yooth mtx

อ้อลืมบอก ***
*** เวลาไล่ลมอย่าลืมดูน้ำมันในกระปุก อย่าให้ขาดนะ  ถ้าน้ำมันขาดเด๋วลมลงอีก ต้องไล่กันใหม่
*** และระวังกะเด็นโดยสีด้วย ครับ

ratree

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

ตอนนี้เบลกใช้ได้แล้วครับ เอาปั้มJRมาใส่

Nont_TZ

อ้างจาก: yooth mtx เมื่อ สิงหาคม 04, 2013, 10:13:23 หลังเที่ยง

** ถ้าผมทำ ผมจะคีมล๊อกช่วยครับ ไม่ต้องปลดสายที่หัวปั๊ม   ทำงี้นะครับ
1.เติมน้ำมันในกระปุกให้เต็ม
2.คลายน้อตไล่ลมที่คาริเปอร์ออกหน่อยนึง
3.กดปั๊มเข้าให้สุด แล้วค้างไว อย่าปล่อย
4.ใช้คีมล้อกบีบที่สายตรงช่วงสายยางใกล้ๆหัวปั๊ม นะแหละ บีบเบาๆ (ย้ำว่าเบาๆ บีบแรงเด๋วสายแตก)
5.แล้วจึงคลายมือที่กดปั๊มออก
6. ทำซ้ำ ข้อ 3,4,5  ซัก 2-3 เที่ยว น้ำมันจะเต็มปั๊มแล้ว

จากนั้นมาไล่ที่ คาริเปอร์ต่อ
1.กดปั๊มเข้าให้สุด แล้วค้างไว อย่าปล่อย
2.ใช้นิ้วมือกดน้อตไล่ลมปิดไว้ (ยังไม่ต้องขัน)
3.แล้วจึงคลายมือที่กดปั๊มออก
4.ทำซ้ำข้อ 1-3 สัก 3-4 รอบพอหมดฟองก็ขันปิดน้อตไล่ลม  จบ
5.ล้างน้ำให้สะอาด เด๋วสีพังหมด

สูตรนี้เจ๋งคับ ผมลองแล้ว confirm

ใหม่จังพ่อ มีหนูอ่ะป่ะ

sarawut_323

เยีบมเลยครับ พี่ยุทธ ความรู้ล้วนๆเลย :D :D
23/2 หมู่7 ต.หันตราอ.พระนครศรีอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา 13000
นาย สราวุธ คันธมาร  เลขบัญชี 8202277702 ไทยพาณิตย์ สาขา อยุธยาพาร์ท
086-1337403 วุธ