Main Menu

ช่วยทีครับ tzr

เริ่มโดย ohsara, เมษายน 25, 2014, 07:34:20 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ohsara

สวัสดีครับ รถมีปัญหาเเต่เช้าเลยครับ วันนี้ผมขับรถจะไปหาเพื่อน พอขับได้ซัก 20 โล ผมกำลังเร่งเครื่องจะเเซงรถตามปกติ ตอนนั้นน่าจะเกีย 3 เเล้วรถมันก็ สะดุดๆ ประมาณ 2 ที ผมตกใจเบาคันเร่ง ลดเกียลงมา เเล้วขับเบาต่อได้อีกประมาณ 50 เมตร รถมันก็อื้อๆเเล้วดับเลย ผมจอดรถส่องโน่นนี้ซักเเป นึง ดึงโช็คเเล้วสตาทใหม่(เเต่กว่าจะติดสตาทหลายทีครับ)มันติดขับได้อีกประมาน 1 โล ก็อื้อเเล้วดับอีกผมเลยพักรถเเล้วสตาทอีกทีติดครับขับได้อีกนิดเป็นอีก เป็นอย่างนี้อีก จนถึงที่หมาย ผมดูความร้อนมันก็ไม่ร้อนมากนะครับ ขึ้นเต็มที่ ครึ่งเกจ์ ลองดึงสายน้ำมันออกมาดูมันก็ไหล.  พอวิเคราะได้ไหมครับมันเป็นอะไร.     ขอบคุณครับ
จุดหมายนั้นหรือคือเป้านิ่ง...นักเดินทางจึงเป็นสิ่งที่เคลื่อนไหว

maxybobby

ผมว่า อาการนี้คือ อาการ สูบติด แน่นอนครับ

แต่สาเหตุ ต้องไล่ดูทีละจุดครับ

ชื่อเล่น  แมค ขับ tzm มหาสารคาม
เลขบัญชี 476 0 15451 5 ธ.กรุงไทย สาขา5 แยกมหาสารคาม จักรพันธุ์ นวลศรี ..ออมทรัพย์
โทร 080 7506588

anusak_swu

ohsara

ขอบคุณมากครับ   งานนี้สงสัยยาวววว เเน่เลย
จุดหมายนั้นหรือคือเป้านิ่ง...นักเดินทางจึงเป็นสิ่งที่เคลื่อนไหว

@@TaJung@@

ยังไม่ได้ทำรถ ลองผสมถังวิ่งดู  ถ้าวิ่งได้อาการหาย ก็สูบติด  และให้ไปเช็คปั๊มสองทีด้วย
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

yooth mtx

สงสัยลูกติดแบบที่เพื่อนๆว่าละครับ 
       ทดสอบง่ายๆลองเบิ้ลเครื่องอยู่กับที่ (2-3 พันรอบ)  และมองปลายท่อครับ ว่ามีควันขาวโชยๆ ออกมามั่งป่าว (ปกติรถ 2T ต้องมีโชยๆครับ) ถ้าไม่มีควัน  แสดงว่าระบบน้ำมัน 2T มีปัญหาแน่ครับ  ไปไล่ระบบดูละกันว่าทำไม 2T ไม่ลง

***ช่วงนี้ถ้าจะใช้รถ ก็ผสมถัง ใช้ไปก่อน แบบพี่จุงแนะนำครับ

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ

*นักการภารโรง*..TZ..

อ้างจาก: yooth mtx เมื่อ เมษายน 28, 2014, 02:20:52 หลังเที่ยง
      สงสัยลูกติดแบบที่เพื่อนๆว่าละครับ 
       ทดสอบง่ายๆลองเบิ้ลเครื่องอยู่กับที่ (2-3 พันรอบ)  และมองปลายท่อครับ ว่ามีควันขาวโชยๆ ออกมามั่งป่าว (ปกติรถ 2T ต้องมีโชยๆครับ) ถ้าไม่มีควัน  แสดงว่าระบบน้ำมัน 2T มีปัญหาแน่ครับ  ไปไล่ระบบดูละกันว่าทำไม 2T ไม่ลง

***ช่วงนี้ถ้าจะใช้รถ ก็ผสมถัง ใช้ไปก่อน แบบพี่จุงแนะนำครับ
เป็นคำตอบ ที่แน่นๆง่ายๆ และเห็นผล...
หมูกับหมู คือสุกร
วัวกับวัว คือโค
ควายกับควาย คือกระบือ
หมากับหมา คือสุนัข
ตัวเงินกับตัวทอง คือตัวเหี้ย
แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

ก็แค่คติธรรม...

ohsara

ขอบคุณทุกท่านมากครับผม เดี๋ยวลองดูครับ ^^

aoaaued

แก้ไขได้รึยังครับ?
สรุปได้ ว่าเกิดปัญหาอะไรอย่าลืมเอามาบอกกล่าวกันบ้างนะครับ

ohsara

เอาไปร้านมาเเล้วครับ ช่างบอกว่า ถังน้ำมันสนิทเยอะเป็นไปได้ว่าสนิมลงไปอุดรูน้ำมัน เเล้วก็ กรองน้ำมันที่อยู่ตรงก็อกน้ำมัน สรกปรกจัดการเปลี่ยนเเล้ว เเล้วก็ล้างถังใหม่ สรุปว่าน้ำมันไม่ลงครับหรือบางทีลงบ้างไม่ลงบ้าง ตอนนี้ขับได้ปกติเเล้วครับ   ^^   

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

aoaaued

อ้างจาก: ohsara เมื่อ เมษายน 30, 2014, 06:33:59 หลังเที่ยง
เอาไปร้านมาเเล้วครับ ช่างบอกว่า ถังน้ำมันสนิทเยอะเป็นไปได้ว่าสนิมลงไปอุดรูน้ำมัน เเล้วก็ กรองน้ำมันที่อยู่ตรงก็อกน้ำมัน สรกปรกจัดการเปลี่ยนเเล้ว เเล้วก็ล้างถังใหม่ สรุปว่าน้ำมันไม่ลงครับหรือบางทีลงบ้างไม่ลงบ้าง ตอนนี้ขับได้ปกติเเล้วครับ   ^^   

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ดีมากครับ ขอบคุณที่เอาข้อมูลมาบอกกล่าวกัน + 1 แรงม้าให้ครับ

yooth mtx

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ