Main Menu

ไปเจอกระทู้พูดถึงเรื่องไมล์ KR สองรุ่นครับ เลยเก็บมาฝาก

เริ่มโดย lordomo, มีนาคม 01, 2014, 03:12:36 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

lordomo

อันนี้ผมก็อปข้อมูลมาจากเว็บ http://www.*****.com/board/index.php?topic=229.0
แต่เพื่อความสะดวกในการอ่านเลย ก๊อปข้อความมาโพสในนี้ให้ทุกท่านครับ
มีความคิดเห็นกันอย่างไรบ้างครับ

สำหรับผมนะ พ่อผมมี KR ตัวแรกล้อลวด ตอนซื้อใหม่ๆ เรือนไมล์ 220 เคยเอาไปวิ่งทดสอบกับรถยนต์ ตอนนั้น ไมล์ขึ้น 120 เท่ากันครับ
แต่ตอนนี้ผมใช้ไมล์แบบ 240 ครับ เพราะอันเก่ามันพังแล้วหาของเดิมไม่ได้

กะทู้นี้เปิดมาเพื่อเปรียบเทียบ  พื้นไมล์ของ KR 150 SP  ตัวแรก ที่ท้าแบน และ เครื่องฝาใบพัด  กับ พื้นไมล์ ของตัว KRR 150 

ว่ามีความแตกต่างกันยังใง  ต่างกันแค่ใหน

จุดสังเกตุคือ   ตัวเลขของพื้นไมล์  จะมีความห่างไม่เท่ากัน  ของ KR ตัวแรกจะมีแค่ 220  แต่ตัวเลขห่างมาก

ของ KRR 150  ตัวหลังมีถึง 240  แต่ตัวเลขชิดใกล้เข้ามา   

สังเกตุว่า  240  ของตัวใหม่  ตัวเลขชิดกว่า 220 ของตัวเก่าซะอีก 

แปลว่าถ้าเข็มขึ้นเท่ากัน ไมล์ของตัวเก่าจะได้ความเร็วน้อยกว่า

ผมเลยเอามาใส่กับ KR  คันที่ขี่ เพื่อต้องการไมล์ที่แข็งขึ้น ไม่ตอแหล โม้ความเร็วเกินความจริง

เพราะไมล์ตัวใหม่ เคยวิ่งเทียบ GPS แล้ว  ไมล์ขึ้นเกือบๆ 220  แต่ GPS บอกขึ้นแค่ 153  เท่านั้น

แต่หลังจากใส่พื้นไมล์ตัวนี้  พร้อมกับดัดไมล์เพิ่ม  ความเร็วก็ตกลงมาประมาณเหลือแค่ 160 นิดหน่อย โดยที่รอบสุดที่ 11500 รอบเท่ากัน

ลองมาดูกันเลย

ด้านซ้ายพื้นดำ  ตัวเก่า  ด้านขวา พื้นน้ำเงินตัวใหม่

ลองวางทับเทียบสเกลกันเล่นๆ   เห็นความแตกต่างมั้ย

ลองวางอีกแบบ  ถ้านับตามเข้มนาฬิกา  ที่ 12  นาฬิกา  พื้นดำแค่ 140 นิดๆ  แต่พื้นน้ำเงิน  170

ณ จุดๆ นี้ผมเลยสงสัยว่า เขาปรับพื้นเรือนไมล์เพื่อหลอกความเร็วเรา หรือ เพราะรุ่นใหม่ๆ กระปุกไมล์การหมุนมันไม่เหมือนตัวเก่า เลยต้องมีการปรับพื้นเรือนไมล์ให้สั้นลง(แต่ตัวเลขมากขึ้นเนี่ยนะ)
รถอะไรหว่า?

ton25

ติดต่อ 087-1528164  1 2 Call >> ต้น

JO

aoaaued

เดช..ไอ้เสื้อทอง

ตามนั้นครับ ....ไมล์ เคอาร์ รุ่น ซุปเปอร์คลิปส์  เป็นต้นมา อ่อน มาก ๆ เป็นที่ ทราบกันดี ในวงการ ฯ

กระปุก ไมล์ รู้สึก ว่า 2 รุ่นนี่ จะใช้ ตัวเดียวกันด้วย 

ฉะนั้น  ... ยังมองไม่เห็นเหตุผลอื่น นอกจากว่า "ไมล์เว่อร์"  อ่ะครับ

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

boonchu

lordomo

อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ มีนาคม 01, 2014, 10:22:27 หลังเที่ยง

ตามนั้นครับ ....ไมล์ เคอาร์ รุ่น ซุปเปอร์คลิปส์  เป็นต้นมา อ่อน มาก ๆ เป็นที่ ทราบกันดี ในวงการ ฯ

กระปุก ไมล์ รู้สึก ว่า 2 รุ่นนี่ จะใช้ ตัวเดียวกันด้วย  

ฉะนั้น  ... ยังมองไม่เห็นเหตุผลอื่น นอกจากว่า "ไมล์เว่อร์"  อ่ะครับ

.
จริงๆจะว่า มันเหมือนก็ไม่ถูกซะทีเดียวนะครับ มันต่างกันอยู่ ต่างกันแบบกลับด้านน่ะครับ เหมือนส่องกระจกใช่มั้ยครับ

รถอะไรหว่า?

lordomo

รถอะไรหว่า?

banjong

geenee

kr sp33-34แรงม้า krr 30-34แรงม้า(เครื่อง) แรงม้าแค่นี้ไงก็ไม่ถึง 180gps ถ้าไม่มีการเปลี่ยนแปลงเฟืองของไมล์เลยและอัตราทดไมล์ เข็มของไมล์ต้องชี้ตำแหน่งที่เท่ากัน

krr มันแรงม้าน้อยกว่าเพราะโดนเรื่องมลพิษโดนตัดแรงม้า เค้าคงชดเชยด้วยแรงโม้ครับ ไมล์โม้ ;) ดูคลิปต่างประเทศ kr zx บ้านเค้าไมล์ถึงแค่ 200 เอง

DEDOR

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

suphachai

อ้างจาก: geenee เมื่อ มีนาคม 02, 2014, 05:26:09 ก่อนเที่ยง
kr sp33-34แรงม้า krr 30-34แรงม้า(เครื่อง) แรงม้าแค่นี้ไงก็ไม่ถึง 180gps ถ้าไม่มีการเปลี่ยนแปลงเฟืองของไมล์เลยและอัตราทดไมล์ เข็มของไมล์ต้องชี้ตำแหน่งที่เท่ากัน

krr มันแรงม้าน้อยกว่าเพราะโดนเรื่องมลพิษโดนตัดแรงม้า เค้าคงชดเชยด้วยแรงโม้ครับ ไมล์โม้ ;) ดูคลิปต่างประเทศ kr zx บ้านเค้าไมล์ถึงแค่ 200 เอง

อืม มีเหตุผลครับ
เบอร์ติดต่อและไลน์ ID : 0903095133

tee zx150

THANACHOT

เคยรื้อดูชุดไมล์แต่ละรุ่นก็ไม่เหมือนกันครับ

lordomo

อ้างจาก: THANACHOT เมื่อ มีนาคม 02, 2014, 10:37:29 หลังเที่ยง
เคยรื้อดูชุดไมล์แต่ละรุ่นก็ไม่เหมือนกันครับ
นี่เลยครับความรู้ใหม่ ขอบคุณครับ
รถอะไรหว่า?