Main Menu

ขอความรู้ เรื่อง ระบบระบายความร้อนหน่อยครับ

เริ่มโดย nattawat, ธันวาคม 27, 2013, 02:44:19 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

nattawat

nsr ของผมความร้อนยึ้น. ประมาณ สี่ส่วนห้าครับ ทั้งๆที่เอาไปล้างหมอน้ำมาแล้วครับ ผมควรจะเช็คส่วนใดต่อครับ

Tong_2T_150

ความร้อนสูงพอสมควร แค่ล้างไม่หาย เพราะมันล้างไม่ออก ต้องให้ร้านหม้อน้ำผ่า-แยงให้โล่งเท่านั้นถึงจะหาย
ประมาณ300 แล้วแต่ร้าน ลองดูครับ

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

JO

อัดกาวปะเก็นฝาสูบมากก็เป็น กาวไปอุดช่องน้ำ ฝาสูบรั่วก็เป็น ความรู้เท่าหางอึ่ง รอท่านอื่นมาตอบอีกทีครับ

nattawat

อ้างจาก: Tong_2T_150 เมื่อ ธันวาคม 27, 2013, 03:37:39 หลังเที่ยง
ความร้อนสูงพอสมควร แค่ล้างไม่หาย เพราะมันล้างไม่ออก ต้องให้ร้านหม้อน้ำผ่า-แยงให้โล่งเท่านั้นถึงจะหาย
ประมาณ300 แล้วแต่ร้าน ลองดูครับ
ผมเอาไป ทำมาแล้วครับ หมดไป380 แต่มันก็ไม่หายครับ แต่ดีขึ้นมาหน่อย คือ ขี่ช้าๆ ประมาณ60. ขึ้นมาครึ่งเดียวแต่ถ้าขี่ประมาณ 100 ก็เป็นเหมือนเดิมครับ

nattawat

อ้างจาก: JO เมื่อ ธันวาคม 27, 2013, 04:36:24 หลังเที่ยง
อัดกาวปะเก็นฝาสูบมากก็เป็น กาวไปอุดช่องน้ำ ฝาสูบรั่วก็เป็น ความรู้เท่าหางอึ่ง รอท่านอื่นมาตอบอีกทีครับ
ดูจากสภาพ เสื้อ ฝาแล้ว ไม่น่าเคยแกะครับ แต่ฝาสูบรั่วก็ไม่แน่ :)

geenee

แต่งไฟแก่รึเปล่าครับ องศาไฟจุดระเบิด ระเบิดก่อนเยอะๆ หรือเรียกว่าไฟแก่ มันทำให้เครื่องร้อนสุดๆเลยนะครับ ฝารั่วน้ำต้องลดต้องเติมน้ำบ่อยๆ แต่งซิ่งมารึเปล่าครับ ถ้าเดิมๆไม่มีทางร้อนได้ครับ ถ้าเช็คหมดแล้วก็ยังไม่ดี อาจจะเป็นตัวเซ็นเซอร์ความร้อนนะครับลองเช็คดู

nattawat

อ้างจาก: geenee เมื่อ ธันวาคม 28, 2013, 05:00:50 หลังเที่ยง
แต่งไฟแก่รึเปล่าครับ องศาไฟจุดระเบิด ระเบิดก่อนเยอะๆ หรือเรียกว่าไฟแก่ มันทำให้เครื่องร้อนสุดๆเลยนะครับ ฝารั่วน้ำต้องลดต้องเติมน้ำบ่อยๆ แต่งซิ่งมารึเปล่าครับ ถ้าเดิมๆไม่มีทางร้อนได้ครับ ถ้าเช็คหมดแล้วก็ยังไม่ดี อาจจะเป็นตัวเซ็นเซอร์ความร้อนนะครับลองเช็คดู
ไฟแก่ไม่แก่ดูที่ใหนครับ ส่วนเรื่องน้ำไม่แน่ใจว่าผิดปกติใหมครับ อาทิตย์นึงน้ำในหมอพักน้ำ จะลดไปประมาณ 1 ส่วน 8 ส่วนที่แต่งซิ่งไม่น่าเคยทำครับ ขี่ได้แค่ 140 เอง

geenee

ดูน้ำในหม้อน้ำนะครับ หม้อพักมันแค่รับน้ำล้นออกมาครับ ไฟแก่เช็คยาก แต่ข้อบ่งชี้คือหัวลูกสูบจะละลาย หัวเทียนจะสึก เพราะมันร้อนเกิน ลองถอดหัวเทียนออกมาแล้วเอาไฟส่องดูที่หัวลูกสูบดูว่ามันเป็นหลุม ลงไปนิดนึงรึเปล่า คือมันจะละลายไปบางส่วนตรงกลางๆหัวลูกสูบ นานๆไปลูกสูบจะทะลุเลย หัวเทียนก็เหมือนกัน ร้อนมากๆ หัวเทียนจะขาวและที่สำคัญมันจะกร่อน ทั้งเขี้ยวและหมุดเหล็กหัวเทียนที่เป็นทังสเตน มันสึกกว่าปกติ เพราะรถปกติ หัวเทียนไม่สึกเลยนะครับ แค่สกปรกเท่านั้นครับ

nattawat

อ้างจาก: geenee เมื่อ ธันวาคม 29, 2013, 10:38:06 ก่อนเที่ยง
ดูน้ำในหม้อน้ำนะครับ หม้อพักมันแค่รับน้ำล้นออกมาครับ ไฟแก่เช็คยาก แต่ข้อบ่งชี้คือหัวลูกสูบจะละลาย หัวเทียนจะสึก เพราะมันร้อนเกิน ลองถอดหัวเทียนออกมาแล้วเอาไฟส่องดูที่หัวลูกสูบดูว่ามันเป็นหลุม ลงไปนิดนึงรึเปล่า คือมันจะละลายไปบางส่วนตรงกลางๆหัวลูกสูบ นานๆไปลูกสูบจะทะลุเลย หัวเทียนก็เหมือนกัน ร้อนมากๆ หัวเทียนจะขาวและที่สำคัญมันจะกร่อน ทั้งเขี้ยวและหมุดเหล็กหัวเทียนที่เป็นทังสเตน มันสึกกว่าปกติ เพราะรถปกติ หัวเทียนไม่สึกเลยนะครับ แค่สกปรกเท่านั้นครับ
ขอบคุณครับ เดียวจะลองดูครับ

Tong_2T_150

อ้างจาก: nattawat เมื่อ ธันวาคม 28, 2013, 09:02:09 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: Tong_2T_150 เมื่อ ธันวาคม 27, 2013, 03:37:39 หลังเที่ยง
ผมเอาไป ทำมาแล้วครับ หมดไป380 แต่มันก็ไม่หายครับ แต่ดีขึ้นมาหน่อย คือ ขี่ช้าๆ ประมาณ60. ขึ้นมาครึ่งเดียวแต่ถ้าขี่ประมาณ 100 ก็เป็นเหมือนเดิมครับ
ลองถ่ายรูปฝาปิดหม้อน้ำ หงายขึ้นมาให้ดูหน่อยครับ

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

nattawat

ตอนนี้ดีเเล้วครับทุกๆท่าน ปัญหาเกิดจากเฟืองปั้มน้ำเเตก ตอนนี้ขี่ยังไงก็ขึ้นนิดเดียว :D :D

TUMNS15RR

ของผมหม้อน้ำตัน ยังไม่มีเวลาทำ รอ รื้อทีเดียวเลย

nattawat

ของผมเจอสาเหตุเเล้วครับ เพื่องปั้มน้ำเเตกครับ