Main Menu

ถามเรื่องฟิวว์ ตัวนี้คือ ทำหน้าที่อะไร (KR) ๑๑๘ "สงสัยมีเรื่องเเล้ว"

เริ่มโดย ปลาท้องป่อง, เมษายน 28, 2013, 12:12:19 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ปลาท้องป่อง

เป็นรถเคอารุ่นไม่มีกล่องนะครับ
สืบเนื่องจาก อยู่ๆไฟเเสดงสถานะ บนหน้าปัดไมล์ก็ไม่ติดซะงั้น + เข็มความร้อนก็ไม่ขึ้น
ไล่ดูตามสายไฟบ้างเเล้ว ปะกับ บริเวณไมล์ ก็ปกติดีอยู่ หลอดก็ไม่ขาด
หรือสายขาดใน ไม่เคยมีอาการนะครับ อยู่ๆก็หายไปเลย

เลยคิดว่าฟิวว์ทั้งสองตัวเป็นต้นเหตุรึเปล่า หรือต้องไล่จากจุดไหน
ขอคำเเนะนำด้วยครับ

ฟิวสองตัวนี้ครับ ที่คิดไว้ หรือมีหน้าที่อะไร

บนหน้าปัด เเต่ที่ความเร็วกับวัดรอบก็ยังมีไฟอยู่

ขอบคุณครับ
เมธา จงประเสริฐกุล ลาดพร้าว กทม. 10240

เเก้ปัญหาคันสตาร์ทหลวม เบื้องต้น http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=86515.0

mmm00

ไฟหน้าปัทม์ถ้าไม่ติกก็ไม่ติดทั้งหมดซิ ส่วนสองตัวนันผมว่าไม่น่าจะใช่ฟิวนะ น่าจะเป็นพวกไดโอดรึป่าว ยังไรรอผู้รู้อีกที

ปุ๊_ทาลิ

ตัว ชาจ ไฟ
KR รุ่นไม่มีกล่องใครมีปัญหาเรื่องแบตชาจไม่ทัน ลองเปลี่ยนตัวนี้ดู

เยี่ยมชมผลงานได้ที่ https://www.facebook.com/AuanPhraSamut

ปลาท้องป่อง

ดูเเกวเเล้ว ที่ผมเดาไว้ไม่เกี่ยวกันเล้ย
ขอบคุณครับ

ผมก็ไม่เข้าใจ มันไม่ติดเฉพาะจุดอะ
เมธา จงประเสริฐกุล ลาดพร้าว กทม. 10240

เเก้ปัญหาคันสตาร์ทหลวม เบื้องต้น http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=86515.0

manu16

มันคือ ไดโอด ตัวเรียงกระแสไฟ จากสลับให้เป็นตรงครับ

ตัวชาร์จก็อีกตัวนึงใหญ่กว่าหน่อย มีเหล็กแผ่นโผล่มาให้ยึดน๊อตเบอร์10ได้ตัวนึง

ในภาพคือตัวที่ปั้มตัวหนังสือ DEC 2006 นั่นแหละ แผ่นชาร์จ(เร็กกูเรเตอร์)
ถุงมือProBikerราคาพิเศษ 250฿ สีแดง/สีน้ำเงิน sizeXL/XXL ช้าหมดจะอดเท่ห์
มีโคมไฟหน้า TZM/Speed Mx/Serpico/KR/GTO-M4/Crystal/Royal/LS2000/Dash97-LS
ชุดไฟท้าย LS/NOVA/TENA/ZX150/Royal/Speed Mx/Crystal/NSRR-SP/TZM-TZRR-VRR
ไฟเลี้ยวเดิม NOVA-RS/GTO-M4/AKIRA/หลังTZRR-VRR-RXZM
บังโคลนท้ายติดป้าย

ปุ๊_ทาลิ

อ้างจาก: manu16 เมื่อ เมษายน 28, 2013, 01:42:49 หลังเที่ยง
มันคือ ไดโอด ตัวเรียงกระแสไฟ จากสลับให้เป็นตรงครับ

ตัวชาร์จก็อีกตัวนึงใหญ่กว่าหน่อย มีเหล็กแผ่นโผล่มาให้ยึดน๊อตเบอร์10ได้ตัวนึง

ในภาพคือตัวที่ปั้มตัวหนังสือ DEC 2006 นั่นแหละ แผ่นชาร์จ(เร็กกูเรเตอร์)
ตัวนั้นตัวโหลดไฟครับ รุ่นนี้ทำงานแยกส่วน
ลองถอดปลั๊กของเจ้า ตัวที่ปั้มตัวหนังสือ DEC 200 ออกดู แล้วเร่งเครื่องไฟหน้าจะขาดทันที  ;)

เยี่ยมชมผลงานได้ที่ https://www.facebook.com/AuanPhraSamut

{{ boyy555 }}

ไดโอด ตัวบน  ถ้าเอาปลั๊กสีดำออก ไฟเกียว่างสีแดงจะไม่ติด (ไฟฟลูเอ้ว  FUEL ) แต่อีกตัวไม่รู้อ่ะ
ตำนานหนึ่งอวสาน...อีกตำนาน..ก็เริ่มขึ้น

087-7642131 บอย

ปลาท้องป่อง

อ้างจาก: {{ boyy555 }} เมื่อ เมษายน 29, 2013, 07:33:51 ก่อนเที่ยง
ไดโอด ตัวบน  ถ้าเอาปลั๊กสีดำออก ไฟเกียว่างสีแดงจะไม่ติด (ไฟฟลูเอ้ว  FUEL ) แต่อีกตัวไม่รู้อ่ะ

ครับพี่

มีใครเคยเจออีกมั้ย ช่วยหน่อยนะครับ

tzr133

ผมเห็นของser ก็ มี นะไม่รู้ จำผิด ป่าว ขอไปดูอีกที ก่อนนะ

328 080808 4
นายอานนท์ ไชยนอก ธนาคารกรุงเทพ สาขาแม่สอด ออมทรัพย์
0884246578

เดช..ไอ้เสื้อทอง

ที่ เขา ว่ามานั่น แม่นแล้ว   เขา เรียก  เรกติฟายเออร์ ครับ ตัวนี้   ทำหน้าที่เป็น  ไดโอด เรียงกระแสไฟ 

มีแทบ ทุกรุ่น  ใน รถ คาวาซากิ 150

หากหาไม่ได้   เราสามารถ ใช้  ของ ยามาฮ่า DT 100  มาใส่ ก็ได้  ตัวละ 3-40 บาท 

ตัวเล็กกว่า  แต่ ขาเสียบเท่ากัน

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

mark2t

. .. เรื่องระบบไฟ  ปวดหัวน่าดู   ลองหาชุดสายไฟใหม่ๆ  ลงเลยดีไหมครับ

ปล. เสียดายของพี่หมดแล้ว ม่ายงั้นจะแบ่งให้ใช้

ASENAL

Chailek

ตึกอยากสวยบ้าง

sr400varot

พี่ครับ เคอาผมก็เปนเหมือนกัน

ผมแก้หายแล้วครับ คิอพี่ลองถอดแจ็ก สวิดกุนแจดูครับ แกะมาล้างใหม่ดุครับ หน้าสัมผัสมันเสื่อม

ของผมหายครับไฟขึ้นปกติ

ไม่งั้นพี่ลองคันอื่นก็ได้ ลองถอดสวิชกุญแจออกดุ ไฟกับความร้อนจะไม่ขึ้นครับ

kwangzaja

ไฟเตือนเกียร์ว่างไม่ติดใช่ไหมครับ ลองเช็คแบตดูก่อนว่าปกติไหมถ้าแบตเตอรี่ปกติให้เช็คที่สวิทซ์ไฟเกียร์ว่างให้เปิดสวิทซ์กุญแจในตำแหน่งออนแล้วเปิดฝาครอบสเตอร์ออกมาจะเห็นสายไฟอยู่2เส้นที่ต่อกับแท่งทองเหลืองตัวหนึ่งจะเป็นสวิทซ์ไฟเกียร์ว่างอีกตัวจะเป็นสวิทซ์ไฟเกียร์6เช็คดูว่าสายหลุดหรือขาดไหมถ้าไม่หลุดหรือขาดให้ถอดสายออกจากสวิทซ์เอาสายที่ถอดออกมาแตะกับกราวนด์แตะที่ฝาบิดปั้มออโต้ลูปก็ได้ถ้าระบบไม่มีสายขาดในหรือแบตเตอรี่เสียไฟเตือน,เกียร์ว่างไฟเตือนออโต้ลูป,ไฟเตือนน้ำมันเชื้อเพลิงจะต้องติด
ให้เช็คสวิทซ์ไฟเกียร์6ด้วยเลยวิธีเดียวกันแต่ต้องหมุนล้อหลังแล้วเข้าเกียร์6 ตำแหน่งสวิทซ์จำได้ไม่แน่นอนตัวซ้ายจะจะเป็นเกียร์ว่างตัวขวาน่าจะเป็นเกียร์6
ถอดสวิทซ์2ตัวนี้น้ำมันเครื่องมันจะไหลออกมาด้วยนะครับถ้่าให้ดีถ่ายเก็บไว้ก่อนถ้านานแล้วก็เปลี่ยนซะเลย ไม่เข้าใจ pmมาก็ได้ครับยินดี

sr400varot

อ้างจาก: kwangzaja เมื่อ สิงหาคม 20, 2013, 05:59:11 หลังเที่ยง
ไฟเตือนเกียร์ว่างไม่ติดใช่ไหมครับ ลองเช็คแบตดูก่อนว่าปกติไหมถ้าแบตเตอรี่ปกติให้เช็คที่สวิทซ์ไฟเกียร์ว่างให้เปิดสวิทซ์กุญแจในตำแหน่งออนแล้วเปิดฝาครอบสเตอร์ออกมาจะเห็นสายไฟอยู่2เส้นที่ต่อกับแท่งทองเหลืองตัวหนึ่งจะเป็นสวิทซ์ไฟเกียร์ว่างอีกตัวจะเป็นสวิทซ์ไฟเกียร์6เช็คดูว่าสายหลุดหรือขาดไหมถ้าไม่หลุดหรือขาดให้ถอดสายออกจากสวิทซ์เอาสายที่ถอดออกมาแตะกับกราวนด์แตะที่ฝาบิดปั้มออโต้ลูปก็ได้ถ้าระบบไม่มีสายขาดในหรือแบตเตอรี่เสียไฟเตือน,เกียร์ว่างไฟเตือนออโต้ลูป,ไฟเตือนน้ำมันเชื้อเพลิงจะต้องติด
ให้เช็คสวิทซ์ไฟเกียร์6ด้วยเลยวิธีเดียวกันแต่ต้องหมุนล้อหลังแล้วเข้าเกียร์6 ตำแหน่งสวิทซ์จำได้ไม่แน่นอนตัวซ้ายจะจะเป็นเกียร์ว่างตัวขวาน่าจะเป็นเกียร์6
ถอดสวิทซ์2ตัวนี้น้ำมันเครื่องมันจะไหลออกมาด้วยนะครับถ้่าให้ดีถ่ายเก็บไว้ก่อนถ้านานแล้วก็เปลี่ยนซะเลย ไม่เข้าใจ pmมาก็ได้ครับยินดี

ความรู้ครับๆ

sr400varot

พี่ลองถอดแจ็กสวิทกุญแจออกดูครับ แล้วเอาสายสีขาวกับน้ำตาลมัดใส่กัน ดูครับ น่าจะติดครับ

FILM

สายัญ โพธิศรี. กสิกรไทย ออมทรัพย์ 562-2-18513-1  0909648848
1/73 ม.5 อุสาหกรรมโรจนะ ต.คานหาม อ.อุทัย จ.พระนครศรีอยุธยา 13210

FILM

อ้างจาก: FILM เมื่อ สิงหาคม 22, 2013, 05:31:45 หลังเที่ยง
ฟันธง 1 ตัว เชนเช่อร น้ำมัน
เอ้ย รีเลย์ เชนเช่อร์น้ำมัน อีกอันไม่รุ้ อิอิ

สายัญ โพธิศรี. กสิกรไทย ออมทรัพย์ 562-2-18513-1  0909648848
1/73 ม.5 อุสาหกรรมโรจนะ ต.คานหาม อ.อุทัย จ.พระนครศรีอยุธยา 13210