Main Menu

มาแชร์เรื่องของเด็กไทย. ทำไมเด็กสมัยนี้คิดเองไม่เป็น(ไม่ได้ว่านะ)

เริ่มโดย pp20000, มกราคม 29, 2013, 01:28:05 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

HS7QBT

ฉลาดแค่ไหนถึงจะพอนะ อิอิ

แล้วๆๆๆๆ ใครคิดว่าตัวเองฉลาดแล้ว "ยกมือ"
HS7CXL Service Centre.
160 Khunpan Road. Tambon Tharahad. Muang Suphanburi 72000
Tel : (66) 08 6516 5729

เดช..ไอ้เสื้อทอง

เด็กไทย สมัยนี้  โง่ลง  ในมุมมองส่วนตัว ของผม   เพราะ  ....

1. คุณภาพ ครู ... ครู สมัยนี้ เรียน จบ สูง กว่าเมื่อก่อน   สมัยผมเรียน  ครูจบแค่ ปกศ. สูง ..(เทียบ ปวส.)  แต่  ดู ทรงคุณวุฒิมาก  ทั้ง ความรอบรู้และการ แสดงออก     แต่ครู สมัยนี้   ทัศนคติในอาชีพ และ คุณภาพ ด้อยลงไป ตามยุคสมัย จริง ๆ

ยัง นึกไม่ออกว่า    ยิ่งรุ่นพวกเด็กเกรียน  รุ่นนี้ โตไป เป็นครู โดยไม่มี การบ่มเพาะ อย่างถูกต้อง ตามครรลอง อีก  ประเทศชาติจะเละเทะ แค่ไหน

2.เด็กไทย - คนไทย  ไม่ชอบอ่านหนังสือ   ...ตาม เอเบค โพล  ว่านั่นแหละครับ   คำเบสิค ๆ บางคำเช่น ...รำคาญ  ก็ยังไม่ค่อยคุ้น  จึงทำให้เขียนผิด

ไม่ต้องว่าคนธรรมดา ทั่วไป หรอกครับ   หนังสือพิมพ์ท้องถิ่น บ้าน ผม  มันยังพิมพ์ คำผิด เป็นประจำ ...เช่น คำว่า" สะเพร่า "...เขียน  เป็น" สับเพร่า"...ซึ่ง ไม่ได้มีความหมาย อะไรเลย   การใช้ร้อยแก้วร้อยกรอง  ห่วยแตกมาก  ไม่สละสลวย พอ ที่จะมาเขียนข่าวขายได้เลย   

ยิ่งหากถาม ไป ว่า  ทำไหม  ญ.  จึง อ่านออกเสียงเป็น  น.  ได้ ...เช่น   สัญญา  รำคาญ  ...ผมว่า  90 % บอกไม่รู้เหมือนกัน   ทั้ง ๆ ที่เรียน เรื่อง แม่กก  แม่กน  มา ตั้งหลายปี   

พชร....อ่าน ว่า  พด  ก็ได้...เพราะเป็นการอ่านแบบ ไม่ประวิสรรชนีย์...เชื่อเหอะครับ 90 % ไม่ใส่ใจเหมือนกัน ว่า อ่านแบบ ประวิสรรชนี่ย์ นั้น  คืออะไร  ?    ทั้ง ๆ ที่มันเป็น เรื่องเบสิค ในการใช้ภาษา ไทย แค่นั้น

3.เมื่อไม่อ่านหนังสือ  สมอง ก็ไม่ค่อย ถูก ใช้ไป ในทางที่สร้างสรรค์ วิเคราะห์  ทำให้ถูก ชักจุงได้ง่าย...ใครบอกอะไร เชื่อหมด    ผมว่า  มัน เริ่ม จะใกล้เคียง  เหมือน เขมร ยุคก่อน  ที่ พอมี ข่าวลือ ว่า สุวนันท์ ด่าคนเขมร  แล้ว คนเขมร ก็บุก ไปเผาสถานฑูตไทย   เลยนะ    ป่าเถื่อน  ยังไม่มี อารยธรรม  ไม่มี การใช้เหตุผล  ..ไม่สนใจว่า หน้าตา คนออกข่าวนี้เป็นใคร มาจากไหน ?

4.สมัยเด็ก ๆ เวลาเรียน ต้น ๆ ชั่วโมง  ผมจะดูปาก คุณครู ฟังว่า ครูพูดอะไร และ คิดตาม ...ที่ครูพูด และสาธิต  พอ ท้าย ๆ ชั่วโมง  ครูจะไล่ถาม ปัญหา อะไร ผมก็จะตอบได้หมด  ... ไม่เห็นจะยากตรงไหน  แค่ ตอบ ในสิ่งที่ครูพูด ไป เมื่อไม่กี่นาที ที่ผ่านมา

เพื่อน ๆ ผม ตอบกันไม่ได้   ....จะตอบได้ไง  เวลา ครู สอน พวกเอ็งมัวแต่ ก้มลง จด อะไรก็ไม่รู้  จะรีบ จด ไป ทำไม ?

มีอยู่ เทอมนึง ที่ ผม สอบได้ ที่ 1 ของห้อง  ซึ่งค่อนข้างแปลก เพราะสมัยผม เด็กผู้ชายไม่ค่อย จะเรียนเก่ง กัน

คุณครู  เรียก ผม ออก ไป พูดหน้าเสาธง  ให้บอกเหตุผล และวิธีการ ที่ทำให้ สอบได้ที่ 1 ให้เพื่อน ๆ ฟัง ..

คุณครู.....เอาละ  พิชญ์  ไหนเธอลอง บอก เพื่อน ๆ ซิว่า มีเคล็ดลับยังไง

ผม........ไม่รู้เหมือนกันครับ   เวลาเรียน ก็แค่ฟัง ครู สอนให้ดี ๆ

เงียบ.---------

คุณครู....โอเค..แล้วกลับบ้าน เธอ ทำอะไร บ้าง

ผม......ดู การ์ตูน  เล่นเป่ายางกับเพื่อน  ครับ  :-*

เงียบ------หนัก ขึ้นไปอีก จน คุณครู ต้อง บอกให้ผมกลับไปเข้าแถว  พร้อมเปลี่ยนเรื่องคุยเป็นเรื่องอื่น แทน    ;)

5.ผมเอง  ตอน ปวช. ก็เรียน เทคนิค   ป.ตรี เรียนกฎหมาย   ไม่ได้ศึกษา อะไรเกี่ยวกับ  อักษรศาสตร์ นิเทศน์ อะไรหรอกครับ 

แต่เป็นคนชอบอ่านหนังสือ  จึงทำให้ ค่อนข้าง คุ้น กับการใช้ภาษาไทย อยู่บ้าง พยายาม จะไม่เขียนให้ผิด ผมว่ามันเกี่ยวพัน กันต่อเนื่อง กับการใช้ สมอง ในลำดับ ต่อ  ๆ ไป   อย่างต่อเนื่องด้วยนะ

-
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

Peek2TZ

ตอนนี้ บางที่ บางที ครูไม่มีสิทธิ ในการทำโทษ หรือว่ากล่าวสั่งสอน อะไรได้เลย อย่าว่าแต่ ตีเลย
แค่ตำหนิ มันก็เอาพ่อแม่ มาหา ผอ. แล้ว ว่าครูใช้คำพูดที่กระทบต่อจิตใจ ทำให้ลูกเค้าอับอาย ไม่อยากมาเรียน
ตอนผมเด็กๆ ไม่ทำการบ้าน โดนตี อ่านหนังสือไม่ได้ ถูกเรียก ไอ้ควาย หรือโดนยืนหน้าห้อง
อายครับ ต้องดิ้นรน ทำให้ได้ ลองตอนนี้ ไปทำงั้นสิครับ โดนโทษวินัย ถึงกับตั้งกรรมการสอบสวนครับ
ผมเคยชกต่อยกับเพื่อน โดนครูปกครอง ตบครับ เป็นสมัยนี้ ตบมันสิครับลูกเทวดา มันแจ้งความ น่ารำคาญ
ยิ่งนโยบายงบประมานเป็นรายหัว เด็กสอบตก โดนรีไทร์ โดนผู้บริหารเรียกไปว่า คนหายน่ะมันเท่ากับเงินหาย
ต้องแก้เกรดให้มันผ่าน...เด็กเดี๊ยวนี้หัวไวครับ เรียนทำไม สอบไม่ได้ อาจารย์ก็ไม่ให้ตกหรอก ถ้าเสียประโยชน์ก็โวย
เป็นใคร ก็ไม่เอาหน้าที่การงาน มาเสี่ยงกะเด็กงี่เง่า พ่อแม่ปัญญาอ่อนหรอก

ถ้าจะว่า เด็กแย่ ดูพ่อแม่ ก่อนครับ ว่าสนใจไหม แค่ไหน อย่างไร
ครูน่ะ บางคนสอนแค่วิชาเดียว เจอ สัปดาห์ละชั่วโมง แค่ปีเดียว หรือเทอมเดียว ถ้าครู ป1 ป2 ดี แต่ ป3 ไม่ดี
ใครจะรู้ไหม ก้อสักแต่ว่า ด่ามันรวมๆไปทั้งกระทรวงแล้วกัน เอาเหอะ ให้ครูดีแค่ไหน
มันเทียบไม่ได้เลยกับพ่อแม่ ผู้ปกครอง ที่อยู่ด้วยทุกวัน ว่าสนใจลูกแค่ไหน ถ้ามันอ่านหนังสือไม่ได้ คิดจะทำยังไง
พ่อแม่ไปด่าครู มันจะอ่านออกไหม ซื้อหนังสือ ซื้อแทบเลต ให้มัน อ่านออกไหม มันก็อ่านไม่ออกอยู่ดี

เด็กไม่ดี อยู่ที่ใคร เด็ก พ่อแม่ ครู สังคม หรือ นโยบาย มีส่วนทั้งนั้นล่ะ แล้วเด็กไม่ดี อยู่กับใครล่ะ คิดจะทำอะไรบ้างไหม

MY BIKE MY STYLE - (ธนาคารกรุงไทย ออมทรัพย์ 106-0-215268 ธัญญพัฒน์)-0831646286

pp20000

เดี๋ยวนี้ เด็ก ก็ทำแบบว่า  ตื่น-แต่งตัว-ไปโรงเรียน-กลับบ้าน-เล่นเกม-อาบน้ำ-นอน
แล้วรัฐบาลก็แจก แทปเล็ตอีก แล้วก็มาบอกว่า เด็กไปเขียนหนังสือไม่ได้
สุรศักดิ์ นิชรอด 899/1-2 ม.1 ต.ท่าตะโก
อ.ท่าตะโก จ.นครสวรรค์ 60160
0913832623  น้องพี
ระเบิดแดชแว้นๆ มาดูกันครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,132989.msg2314680.html#msg2314680
วิธ๊เชื่อมพาสติกบ้านๆ ><
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=97350.new

DekSin

รับปักคอม เสื้อโปโล เสื้อยืด เสื้อนักเรียน ปักข้อความหรือโลโก้ต่างๆ ตามใ

globblinknight

ตามนั้น ครับ พูดไปสองไพเบี้ย นิ่ง"เสีย"ตำลึงทอง

โพสน้าข้างบน ทำให้ผมนึกขึ้นได้ว่า ไก่ จิก เด็ก ตาย บน ปาก โอ่ง (คงนึกออกนะครับ ว่าคืออะไร)

นี่สิฅนไทย (ผมใช้ ฅ. คน เพราะเราคือ ฅน ถ้าใช้ ค. ควาย ก็... แล้วทำไมคำว่า "คน" ถึงใช้ ค.ควาย เพราะ??)

globblinknight

อ้างจาก: Peek2TZ เมื่อ มกราคม 30, 2013, 02:45:06 ก่อนเที่ยง
ตอนนี้ บางที่ บางที ครูไม่มีสิทธิ ในการทำโทษ หรือว่ากล่าวสั่งสอน อะไรได้เลย อย่าว่าแต่ ตีเลย
แค่ตำหนิ มันก็เอาพ่อแม่ มาหา ผอ. แล้ว ว่าครูใช้คำพูดที่กระทบต่อจิตใจ ทำให้ลูกเค้าอับอาย ไม่อยากมาเรียน
ตอนผมเด็กๆ ไม่ทำการบ้าน โดนตี อ่านหนังสือไม่ได้ ถูกเรียก ไอ้ควาย หรือโดนยืนหน้าห้อง
อายครับ ต้องดิ้นรน ทำให้ได้ ลองตอนนี้ ไปทำงั้นสิครับ โดนโทษวินัย ถึงกับตั้งกรรมการสอบสวนครับ
ผมเคยชกต่อยกับเพื่อน โดนครูปกครอง ตบครับ เป็นสมัยนี้ ตบมันสิครับลูกเทวดา มันแจ้งความ น่ารำคาญ
ยิ่งนโยบายงบประมานเป็นรายหัว เด็กสอบตก โดนรีไทร์ โดนผู้บริหารเรียกไปว่า คนหายน่ะมันเท่ากับเงินหาย
ต้องแก้เกรดให้มันผ่าน...เด็กเดี๊ยวนี้หัวไวครับ เรียนทำไม สอบไม่ได้ อาจารย์ก็ไม่ให้ตกหรอก ถ้าเสียประโยชน์ก็โวย
เป็นใคร ก็ไม่เอาหน้าที่การงาน มาเสี่ยงกะเด็กงี่เง่า พ่อแม่ปัญญาอ่อนหรอก

ถ้าจะว่า เด็กแย่ ดูพ่อแม่ ก่อนครับ ว่าสนใจไหม แค่ไหน อย่างไร
ครูน่ะ บางคนสอนแค่วิชาเดียว เจอ สัปดาห์ละชั่วโมง แค่ปีเดียว หรือเทอมเดียว ถ้าครู ป1 ป2 ดี แต่ ป3 ไม่ดี
ใครจะรู้ไหม ก้อสักแต่ว่า ด่ามันรวมๆไปทั้งกระทรวงแล้วกัน เอาเหอะ ให้ครูดีแค่ไหน
มันเทียบไม่ได้เลยกับพ่อแม่ ผู้ปกครอง ที่อยู่ด้วยทุกวัน ว่าสนใจลูกแค่ไหน ถ้ามันอ่านหนังสือไม่ได้ คิดจะทำยังไง
พ่อแม่ไปด่าครู มันจะอ่านออกไหม ซื้อหนังสือ ซื้อแทบเลต ให้มัน อ่านออกไหม มันก็อ่านไม่ออกอยู่ดี

เด็กไม่ดี อยู่ที่ใคร เด็ก พ่อแม่ ครู สังคม หรือ นโยบาย มีส่วนทั้งนั้นล่ะ แล้วเด็กไม่ดี อยู่กับใครล่ะ คิดจะทำอะไรบ้างไหม

ถูกต้องตามนั้นครับ ชาติพันธุ์ สังคม การอบรม และตัวบุคคล ครับ

อ้างจาก: nutnut874188 เมื่อ มกราคม 29, 2013, 09:11:18 หลังเที่ยง
โลกนี้ ชักอยู่ยากขึ้นทุกวัน... :-X :-X :-X

ก็เรื่องมันเยอะครับ เราก็อยู่เป็นเต่า ดีแล้วครับ เต่าถึงจะช้า แต่เต่าก็เป็นไดโนฯ พันธุ์เดียวที่ยังมีชีวิตอยู่ถึงปัจจุบันได้

อ้างจาก: Konrakroad เมื่อ มกราคม 29, 2013, 07:54:24 หลังเที่ยง
อ้างจาก: globblinknight เมื่อ มกราคม 29, 2013, 04:03:21 หลังเที่ยง
มันมีส่วนประกอบหลายอย่างมากๆครับ ระบบพื้นฐานกำลังทรุด เพราะฉะนั้น ต่อยอดอย่างไร ก็ไม่ขึ้นหรอกครับ
เด็กเรียนคอมฯ แต่ใช้พิมพ์งานไม่เป็น แต่ถ้าให้เปิดเกมส์ มันรู้ทุกซอกมุมเลย

เห็นด้วยตามนี้เลยครับมีคอมพิวเตอร์แต่พิมพ์งานหรือเล่นโปรแกรมที่มีประโยชน์ต่อการเรียนไม่เป็นและไม่เอาไหนเลย แต่กับเกมส์เด็กพวกนี้มันรู้หมดทุกอย่างทุกซอกทุกมุมจริงๆก็เลยไม่รู้จะเรียกเด็กพวกนี้ว่าโง่หรืออัจฉริยะกันแน่

เห็นมาเยอะ เด็กฝึกงานที่ทำงานผม  ผมส่งกลับ ไป 4คนแล้วครับ มันเกรียนมาก ให้ทำไรไม่ทำ บ่ายเบี่ยง หลบ ลี้ หนี หาย สาย ป่วย ขาด ลา ฯลฯ

ป.ตรี หมื่นห้าก็เหมือนกัน มาทำงานจะมาสั่งงานผมซะงั้น
"อ้าว!!!คุณน้องครับ ผมเข้าทำงานนี้วุฒิผม ปวส.ก็จริง แต่ ป.ตรี หมื่นห้า ก็ไม่ใช่ เจ้านายผมน่ะครับ และก็ขอโทษอีกอย่างครับน้องครับ ผมจบป.โท กำลังต่อเอก อายุงานผมก็น้องๆพ่อน้องน่ะครับ"
หงายหน้าหงายท้องไปเลย คงคิว่าตัวเป็น หมื่นห้า เทวดามั้งครับ ทำงานอะไรไม่เป็นสักอย่าง พิมพ์งาน 1 หน้า เอ4 ใช้เวลา 2 ชั่วโมง พิมพ์ช้าแล้วยังนั่งเล่นอินเตอร์เน็ตอีก
อ้างจาก: ลมโชย...BANG  NA เมื่อ มกราคม 29, 2013, 04:13:56 หลังเที่ยง
หนังยาง ใช้ สำหรับเวลาพูดไม่ไพเราะ พอพูดขึ้นมา โดน1เปรี๊ยะที่ปาก ตามนั้น ไม่นาน ก้จะไม่ค่อยพุดเลยคำหยาบ อิอิอิ

ทั้งหนังยาง ไม้เรียว หวายแช่ ก้านมะยม ทำคนให้เป็น ฅน มาเยอะแล้วครับ

ลมโชย...BANG NA

ผมว่าขั้นแรกที่เราทำได้และใกล้ตัวมากที่คือ สถาบันครอบครัวครับ ครอบครัวต้องให้ความรักการเอาใจใส่ให้มากขึ้นหรือพยามยามสอนในสิ่งที่ดีให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพราะสมัยนี้ เทคโนโลยี มันมากขึ้น ทำให้สบายขึ้น ทุกวัน เด้กสมัยนี้กับสมัยก่อนแตกต่างกันมากโดยสิ้นเชิง สมัยผม เรียน ป.4 ผมก้อเป็นกระเป๋ารถเมล์ หาเงิน หรือ ปั่นจักรยานไปโรงเรียนเองแล้ว แต่สมัยนี้จะให้เด็ก ป.4 ไปทำอย่างงั้นคงลำบากแล้วล่ะครับ

ปล. ผมเชื่ออยู่อย่างนึงแบบ100% ว่า ไม่มี พ่อ แม่ คนไหนหลอกครับ ที่ไม่อยากให้ลูกได้ดี พ่อแม่ทุกคนอยากให้ลูกเป็นคนดีทุกคนแหละครับ แต่มันขึ้นอยู่ที่ว่า การเอาใจใส่และมีเวลาให้กับลูกมากแค่ไหน สังคมรอบของสมัยนี้มีส่วนสำคัญมากๆๆ สำหรับเด็กถ้าเด็กไม่มีใครคอยดูแลหรือไม่มีที่ปรึกษา ผมว่าน่ากลัวมากครับ
เบอร์บัญชี เดชชัย 1712070950 ทหารไทย
TEL.0865548329

ถ้ารถคุณอยากใหม่...อยากสวย
**คลิ๊กที่ภาพเลยครับ แล้วคุณจะพบกับสิ่งใหม่ๆๆ**

เด็กชาย_โหน่ง_

ผมกำลังมองว่า สังคมกำลังแบ่งแยกตัวเองอย่างชัดเจนครับ

พอเด็กๆ รุ่นนี้โตมาทดแทนพวกเรา มันจะเกิดการแบ่งแยกชนชั้น กันอย่างชัดเจนยิ่งขึ้น มากกว่ายุคของเราอีกนะ

ชนชั้นแรก คือ กลุ่มเด็กที่ได้รับการศึกษา ดีๆ ได้เรียน ที่ดีๆ พ่อแม่ พอจะมีปัญญา ส่งเสียให้ได้เรียน สถานศึกษาดีๆ เด็กพวกนี้ จะได้เป็นอะไร คงทราบนะครับ เจ้าคนนายคน และ จะติดสันดานเห็นแก่ตัว มากกว่ายุคของเรา เขาแข่งขันกันเรียน เอาชนะ ขาดความเอื้ออาทร ไม่มีน้ำใจให้คนที่ไม่ใช่พวกตัวเอง

ชนชั้นที่สอง คือกลุ่มเด็กที่ใฝ่ดี อยากเป็นคนดี เรียนเก่ง เรียนดี แต่ขาดโอกาส ผมมองว่า เด็กชนชั้นนี้ เหลือน้อยครับ เพราะถูกกลืนกิน ด้วยกระแสสังคมสังคังซังกระบ๊วย ในยุคพวกของเรา ชนชั้นนี้ก็คือ มนุษย์เงินเดือนปกติ อย่างเช่นผมนี่ พอมีความรู้บ้าง เอาตัวรอดได้ ทำงานเลี้ยงตัวเอง ซึ่งในยุคหน้า จากที่ชนชั้นนี้เคยมีจำนวนมากที่สุด จะเหลือน้อยลงไปทุกที

ชนชั้นที่สาม "กรรมกร" คอยดูเถอะ ไม่ได้ดูถูกครับ เรื่องจริงๆ เพราะ เด็กที่กำลังจะเติบโตไปเพื่อพัฒนาประเทศชาติ มันเอิ่ม บวกเลขไม่เป็น เขียนตัวเองไม่ถูก ปรี้กันตั้งแต่เด็กๆ ขาดความรับผิดชอบ เกิดไม่พาสมองมาด้วยแต่เสือกไม่ใช้ สมองเลยหนีกลับบ้านเก่าหมด อนาคตจะเหมาะกับอะไร นอกจาก "กรรมกร"

ผมเชื่อว่า เด็กกลุ่มสุดท้ายนี่ ไม่น่าจะไปประกอบอาชีพ เกษตรกร ได้นะครับ เพราะแค่ล้างจานมันยังไม่ทำเลย

จากเส้นบางๆ ที่กั้นสามชนชั้น ในยุคเรา ซึ่ง บางจุดเส้นนั้นๆ ก็กลืนกิน ทับซ้อนกันบ้าง เห็นใจเอื้ออาทรกันบ้าง มีน้ำใจเผื่อแผ่ มันจะกลายเป็นกำแพงขนาดใหญ่

แล้วเรื่องนี้ จะโทษหล่ะครับ ถ้าถามผม ผมโทษทุกคน ที่เป็นผู้ใหญ่ใจร้าย ไม่สอนเรื่องที่ถูกที่ควรให้เด็กๆ พวกนี้

ตามนั้น ไปตั๊บๆ เจ๊ะๆ กัน

อย่าเรียกผมว่า"ช่าง"ผมไม่ใช่ "ช่าง"ผมไม่ชอบ
"จน" แล้วยังไม่"เจียม"เงินหน่ะมีน้อยใช้สอยให้คุ้มค่า ใช้ปัญญาให้เยอะ ๆ หวังว่าน่าจะได้"รถซิ่ง"ค่อนข้างดีซักคันเอาไว้คลุ้มคลั่ง บ้าพลังกับเขาบ้างก็พอ
"แรงตามเงิน"

Peek2TZ

เห็นด้วยกับ ท่านโหน่ง .... คนที่มีความตั้งใจจริง  ถึงจะเลือกชนชั้น ให้ตัวเองได้

MY BIKE MY STYLE - (ธนาคารกรุงไทย ออมทรัพย์ 106-0-215268 ธัญญพัฒน์)-0831646286

pp20000

ประเทศไทยจากเมื่อก่อน มีน้ำใจไม่เห็นแก่ตัว อย่างเช่นคนอีสานบางถิ่น บ้านนอกอย่างบ้านเกิดผม มีน้ำใจ เป็นญาติกันทั้งหมู่บ้าน
พอผมย้ายมา ที่ตลาดในเมือง มีแต่คนเห็นแก่ตัว ไม่มีพี่น้อง  เฮ้อ
สุรศักดิ์ นิชรอด 899/1-2 ม.1 ต.ท่าตะโก
อ.ท่าตะโก จ.นครสวรรค์ 60160
0913832623  น้องพี
ระเบิดแดชแว้นๆ มาดูกันครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,132989.msg2314680.html#msg2314680
วิธ๊เชื่อมพาสติกบ้านๆ ><
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=97350.new

ลมโชย...BANG NA

อ้างจาก: Peek2TZ เมื่อ มกราคม 30, 2013, 12:49:07 หลังเที่ยง
เห็นด้วยกับ ท่านโหน่ง .... คนที่มีความตั้งใจจริง  ถึงจะเลือกชนชั้น ให้ตัวเองได้

สบายล่ะที่นี้
เบอร์บัญชี เดชชัย 1712070950 ทหารไทย
TEL.0865548329

ถ้ารถคุณอยากใหม่...อยากสวย
**คลิ๊กที่ภาพเลยครับ แล้วคุณจะพบกับสิ่งใหม่ๆๆ**

HS7QBT

ถึงผมจะเล็กแต่ผมใช้ tablet เป็นนะฮ้าฟฟฟฟฟ

เด็กประถมแถวบ้านหลายคนแม่มขับรถยนต์เป็นกันแล้ว

HS7CXL Service Centre.
160 Khunpan Road. Tambon Tharahad. Muang Suphanburi 72000
Tel : (66) 08 6516 5729

nutnut874188

ผมว่า ทางที่เราทำได้ เราน่าจะอบรมสั่งสอนลูกหลานให้ดีที่สุดเท่าที่เราจะทำได้ครับ

นาย สัมฤทธิ มัลลิกะมาลย์
37/5 ม.3 ซ.ศุภาหาร2 ถ.เอกชัย ต.บางน้ำจืด อ.เมือง จ.สมุทรสาคร 74000

ธ.กรุงไทย สาขา ตลาดมหาชัย 357-0-26630-3

TEL.081-435-6768