Main Menu

มาแชร์เรื่องของเด็กไทย. ทำไมเด็กสมัยนี้คิดเองไม่เป็น(ไม่ได้ว่านะ)

เริ่มโดย pp20000, มกราคม 29, 2013, 01:28:05 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

pp20000

ทำไมเด็กสมัยนี้ถึงคิดเองไม่เป็น (โง่)
ผมสังเกตมาหลายคนแล้วนะ จาก อ.1-ม.3 เด็กสมัยนี้อาจารสอนไม่เหมือนกัน
เมื่อก่อนตอนผมอยู่อ.1 อาจารจะไห้หนังสือ เล่นหนึ่ง เล่มน้อยๆเล่มเดียว
ทีมี ตัวละครชื่อ มานี  มานะ  อะไรนี่แหละ จำไม่ได้ ลืม อาจารบอกกับผมกับแม่ว่า
ไห้อ่านไห้แม่ฟัง ผมอ่านมันเหมือนหนังสือการตูนสอนอ่าน อ่านสนุก อ่านทุกวันจน
แม่ผมลำคาน ตั้งแต่ตอนนั้มผมก็อ่านหนังสือเป็นตั้งแต่ อ. 1 แต่ทว่า เด็กสมัยนี้
บางคนอ่านชื่อจริงตัวเองยังไม่ออก เด็กข้างบ้านนี่แหละ น้องผมตอนนี้ ป.3แล้ว
ยังอ่านหนังสือไม่ออกเลย เห้อ กลุ้ม เด็กสมัยนี้ เข้าแต่ร้านเกม สมัยผมยังเล่นหมาก
เก็บกะผู้หญิงอยู่เลย ไม่รู้จักคอมด้วยซ้ำ เด็กสมัยนี้ แบกหนังสือ อะไรหนักหนาก้อไม่รุ
เต็มกระเป๋า คิดเองก้อไม่เปน บวกเลข ยังไม่ได้เลย ต้องถามผมตลอด อ่านไม่ออก
สมัยผมเรียน ป.1 อ่านออก เขียนได้ทุกคน เด็กสมัยนี้  ผมไม่ได้ว่าเด็กอย่างเดียวนะ
อาจาร. ผู้ปกครองก้อมีส่วน  เดียวผมจะมาเล่าไห้ฟังทีหลัง

ไครมีอะไรเกี่ยวกับเด็กประเภทนี้ หรืออาจาร หรือ พ่อแม่ ไคร อะไรยะงไง ก้อมาแชร์ได้นะครับ
ปล.ผมไม่ได้ว่านะ ผมแค่ทุเรศกับการเรียนสมัยนี้ มันไม่เหมือนเมื่อก่อน
สุรศักดิ์ นิชรอด 899/1-2 ม.1 ต.ท่าตะโก
อ.ท่าตะโก จ.นครสวรรค์ 60160
0913832623  น้องพี
ระเบิดแดชแว้นๆ มาดูกันครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,132989.msg2314680.html#msg2314680
วิธ๊เชื่อมพาสติกบ้านๆ ><
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=97350.new

Tong_2T_150

เด็กสมัยนี้ภาษาตัวเองก็เขียนไม่ค่อยจะถูกครับ

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

benzu474295

ข้างบ้านป๋มนะครับ อนุบาล1 ไม่ยอมไปโรงเรียน ยายมาปลุกให้ไปเรียนทุกเช้า ไอเด็กเปรตก็จะตะโกนออกมาว่า "กุไม่ไป อีเหี้ย ไอสาท" ทุกเช้าไป ไปเรียน1วันหยุด4วัน ตกเย็นแม่เด็กเปรตก็กลับมาบ้าน ทักด้วยคำแรก "มึงทำไมมาช้าจัง อีเหี้ย" เสาร์-อาทิตย์ แม่เด็กเปรตกำลังซักผ้าก็จะเข้ามาแจมเล่นน้ำพอแม่ว่าก็จะพูดว่า "อี... มึงด่าใคร อีสาท" แล้วก็อีสารพัด ตอนนี้ยังนับ1-10 ไม่ได้เลย ไม่พอใจอะไรด่าหมด ผมก็เคยโดนแค่แซวเล็กน้อยถึงขั้นเข้ามาชก ผมเลยไม่สนใจอีกเลย
[นอกประเด็นไปหน่อย] อิอิ
จากเหตุการณ์นี้เข้าค่าย พ่อ-แม่รังแกฉัน /// รักวัวให้ผูก รักลูกให้ยอมโดนลูกด่า

pp20000

อ้างจาก: benzu474295 เมื่อ มกราคม 29, 2013, 01:57:19 หลังเที่ยง
ข้างบ้านป๋มนะครับ อนุบาล1 ไม่ยอมไปโรงเรียน ยายมาปลุกให้ไปเรียนทุกเช้า ไอเด็กเปรตก็จะตะโกนออกมาว่า "กุไม่ไป อีเหี้ย ไอสาท" ทุกเช้าไป ไปเรียน1วันหยุด4วัน ตกเย็นแม่เด็กเปรตก็กลับมาบ้าน ทักด้วยคำแรก "มึงทำไมมาช้าจัง อีเหี้ย" เสาร์-อาทิตย์ แม่เด็กเปรตกำลังซักผ้าก็จะเข้ามาแจมเล่นน้ำพอแม่ว่าก็จะพูดว่า "อี... มึงด่าใคร อีสาท" แล้วก็อีสารพัด ตอนนี้ยังนับ1-10 ไม่ได้เลย ไม่พอใจอะไรด่าหมด ผมก็เคยโดนแค่แซวเล็กน้อยถึงขั้นเข้ามาชก ผมเลยไม่สนใจอีกเลย
จากเหตุการณ์นี้เข้าค่าย พ่อ-แม่รังแกฉัน /// รักวัวให้ผูก รักลูกให้ยอมโดนลูกด่า

เลี้ยงลูกยังไงไห้เสียคนเนอะ   เฮ้อ!
สุรศักดิ์ นิชรอด 899/1-2 ม.1 ต.ท่าตะโก
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,132989.msg2314680.html#msg2314680
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=97350.new

black850

อ้างจาก: benzu474295 เมื่อ มกราคม 29, 2013, 01:57:19 หลังเที่ยง

อย่างนี้ต้องเจอกะ ไม้เรียว กายสิทธ ได้ผลชะงักดีแท้ จะให้ได้ผลดียิ่งขึ้นต้องเิพิ่มกำลังในการตี อิอิ  ตอนเด็ก ๆ โดนมาเยอะ
เลขที่บัญชี 3280773932 อภิชาติ สุระเดช ธ.กรุงเทพ สาขาแม่สอด

รบกวนติดต่อ ก่อน 22.00 น.ครับ ขอเวลาเป็นส่วนตัวบ้างคร๊าบบบ

โทร 082-162-3630 แบล็ค

benzu474295

อ้างจาก: black850 เมื่อ มกราคม 29, 2013, 02:44:35 หลังเที่ยง

อย่างนี้ต้องเจอกะ ไม้เรียว กายสิทธ ได้ผลชะงักดีแท้ จะให้ได้ผลดียิ่งขึ้นต้องเิพิ่มกำลังในการตี อิอิ  ตอนเด็ก ๆ โดนมาเยอะ
ไม่มีทางครับทั้งบ้านยอมหมด จะด่ายังไงก็จะพูดแค่ว่า "อย่าพูดไม่เพราะสิลูก" แล้วถ้าไม่ได้ดังใจก็จะลงไปชักดิ้นชักงอ พร้อมตะโกนด่าสรรพสัตว์ทั้งหลายออกมาหมด ถ้าไม่ได้ผลอีก มีท่าไม้ตายทำเป็นหอบเหมือนจะตาย[เป็นโรคหอบอยู่แล้วแต่ใช้พร่ำเพื่อมาก]

benzu474295

อ้างจาก: pp20000 เมื่อ มกราคม 29, 2013, 02:08:43 หลังเที่ยง

เลี้ยงลูกยังไงไห้เสียคนเนอะ   เฮ้อ!
ผมละอยากเข้าไปพูดแต่อย่างว่า ทั้งบ้านเขายังไม่สั่งสอนเลย ผมเป็นใครจะไปสั่งสอนได้ อิอิ

eakkachai

ไม้ขัดหม้อกับก้านมะยม...คือเครื่องมือทุ่นแรงแม่ผม ในการเลี้ยงลูก

จูนไม่นิ่ง แต่วิ่งกระจาย เเดกน้ำมันชิบหาย นี่แหล่ะสไตล์ 2T

ปลาท้องป่อง

เทคโนโลยีมันก็มีทั้งข้อดีเเละข้อเสียจริงๆ

เเต่อย่างที่พี่ benzu474295 ว่ามาก็น่าเศร้า อนาคตคงไม่รอด ...
เมธา จงประเสริฐกุล ลาดพร้าว กทม. 10240

เเก้ปัญหาคันสตาร์ทหลวม เบื้องต้น http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=86515.0

Tong_2T_150

อ้างจาก: eakkachai เมื่อ มกราคม 29, 2013, 03:06:23 หลังเที่ยง
ไม้ขัดหม้อกับก้านมะยม...คือเครื่องมือทุ่นแรงแม่ผม ในการเลี้ยงลูก
ก้านมะยม จี๊ดถึงใจมาก...! โดนยันหวาย เลือดน่อง เลือดตูดกระเด็น...มันถึงได้เป็นผู้เป็นคนมาถึงวันนี้
...ไม้เรียว คือ ไม่ศักดิ์สิทธิ์ครับ สิ้นยุคไม้เรียวมาก็เป็นอย่างที่เห็น

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

aoaaued

ทำไมเด็กสมัยนี้ถึงคิดเองไม่เป็น (โง่)
ผมสังเกตมาหลายคนแล้วนะ จาก อ.1-ม.3 เด็กสมัยนี้อาจารสอนไม่เหมือนกัน
เมื่อก่อนตอนผมอยู่อ.1 อาจารจะไห้หนังสือ เล่นหนึ่ง เล่มน้อยๆเล่มเดียว
ทีมี ตัวละครชื่อ มานี  มานะ  อะไรนี่แหละ จำไม่ได้ ลืม อาจารบอกกับผมกับแม่ว่า
ไห้อ่านไห้แม่ฟัง ผมอ่านมันเหมือนหนังสือการตูนสอนอ่าน อ่านสนุก อ่านทุกวันจน
แม่ผมลำคาน ตั้งแต่ตอนนั้มผมก็อ่านหนังสือเป็นตั้งแต่ อ. 1 แต่ทว่า เด็กสมัยนี้
บางคนอ่านชื่อจริงตัวเองยังไม่ออก เด็กข้างบ้านนี่แหละ น้องผมตอนนี้ ป.3แล้ว
ยังอ่านหนังสือไม่ออกเลย เห้อ กลุ้ม เด็กสมัยนี้ เข้าแต่ร้านเกม สมัยผมยังเล่นหมาก
เก็บกะผู้หญิงอยู่เลย ไม่รู้จักคอมด้วยซ้ำ เด็กสมัยนี้ แบกหนังสือ อะไรหนักหนาก้อไม่รุ
เต็มกระเป๋า คิดเองก้อไม่เปน บวกเลข ยังไม่ได้เลย ต้องถามผมตลอด อ่านไม่ออก
สมัยผมเรียน ป.1 อ่านออก เขียนได้ทุกคน เด็กสมัยนี้  ผมไม่ได้ว่าเด็กอย่างเดียวนะ
อาจาร. ผู้ปกครองก้อมีส่วน  เดียวผมจะมาเล่าไห้ฟังทีหลัง

ไครมีอะไรเกี่ยวกับเด็กประเภทนี้ หรืออาจาร หรือ พ่อแม่ ไคร อะไรยะงไง ก้อมาแชร์ได้นะครับ
ปล.ผมไม่ได้ว่านะ ผมแค่ทุเรศกับการเรียนสมัยนี้ มันไม่เหมือนเมื่อก่อน

เด็กสมัยนี้ภาษาตัวเองก็เขียนไม่ค่อยจะถูกครับ

เห็นด้วยกับท่านโต้งครับ!
สมัยนี้มันมีสิ่งอื่นที่น่าสนใจกว่าหนังสือมาแบ่งปันเวลาไป ทำให้ความสนใจหนังสือน้อยลง  อย่าว่าแต่เด็กๆเลย ผู้ที่บรรลุนิติภาวะแล้วมีการมีงานทำมีหน้ามีตากันแล้ว ยังเขียนยังโพสคำผิดๆกันมากมาย (ขอโทษนะไม่ได้ตำหนิ จขกท.นะ) ลองตรวจสอบข้อความที่โพสดูซิ ผมว่าเขียนผิดมากกว่า10คำอีก

ปล.อันนี้ยกเว้นการพิมพ์ผิดพลาด หรือคอมพ์มันกระโดดไปเองนะ ซึ่งเราจะพอมองออกว่าคำไหนครับ

globblinknight

มันมีส่วนประกอบหลายอย่างมากๆครับ ระบบพื้นฐานกำลังทรุด เพราะฉะนั้น ต่อยอดอย่างไร ก็ไม่ขึ้นหรอกครับ
เด็กเรียนคอมฯ แต่ใช้พิมพ์งานไม่เป็น แต่ถ้าให้เปิดเกมส์ มันรู้ทุกซอกมุมเลย

nuttakit

:D
อ้างจาก: aoaaued เมื่อ มกราคม 29, 2013, 03:52:57 หลังเที่ยง
ทีมี ตัวละครชื่อ มานี  มานะ  อะไรนี่แหละ จำไม่ได้ ลืม อาจารบอกกับผมกับแม่ว่า
สมัยผมเรียน ป.1 อ่านออก เขียนได้ทุกคน เด็กสมัยนี้  ผมไม่ได้ว่าเด็กอย่างเดียวนะ
อาจาร. ผู้ปกครองก้อมีส่วน  เดียวผมจะมาเล่าไห้ฟังทีหลัง

สมัยนี้มันมีสิ่งอื่นที่น่าสนใจกว่าหนังสือมาแบ่งปันเวลาไป ทำให้ความสนใจหนังสือน้อยลง  อย่าว่าแต่เด็กๆเลย ผู้ที่บรรลุนิติภาวะแล้วมีการมีงานทำมีหน้ามีตากันแล้ว ยังเขียนยังโพสคำผิดๆกันมากมาย (ขอโทษนะไม่ได้ตำหนิ จขกท.นะ) ลองตรวจสอบข้อความที่โพสดูซิ ผมว่าเขียนผิดมากกว่า10คำอีก

ปล.อันนี้ยกเว้นการพิมพ์ผิดพลาด หรือคอมพ์มันกระโดดไปเองนะ ซึ่งเราจะพอมองออกว่าคำไหนครับ

เห็นด้วยอีก1เสียงครับ :D

ser ตัวเเรก กะ ตัวสุดท้าย

ลมโชย...BANG NA

หนังยาง ใช้ สำหรับเวลาพูดไม่ไพเราะ พอพูดขึ้นมา โดน1เปรี๊ยะที่ปาก ตามนั้น ไม่นาน ก้จะไม่ค่อยพุดเลยคำหยาบ อิอิอิ
เบอร์บัญชี เดชชัย 1712070950 ทหารไทย
TEL.0865548329

ถ้ารถคุณอยากใหม่...อยากสวย
**คลิ๊กที่ภาพเลยครับ แล้วคุณจะพบกับสิ่งใหม่ๆๆ**

mushashi

ครู(บางคน)มัวแต่ทำผลงาน เอาเงินเดือน(ค่าวิทยฐานะ)
พ่อแม่เลี้ยงลูกด้วยเงิน ทำให้ทุกอย่าง

หลานผม ม. 3 เจียวไข่ยังไม่เป็นเลย

pp20000

อ้างจาก: nuttakit เมื่อ มกราคม 29, 2013, 04:05:01 หลังเที่ยง
:D
อ้างจาก: aoaaued เมื่อ มกราคม 29, 2013, 03:52:57 หลังเที่ยง

สมัยนี้มันมีสิ่งอื่นที่น่าสนใจกว่าหนังสือมาแบ่งปันเวลาไป ทำให้ความสนใจหนังสือน้อยลง  อย่าว่าแต่เด็กๆเลย ผู้ที่บรรลุนิติภาวะแล้วมีการมีงานทำมีหน้ามีตากันแล้ว ยังเขียนยังโพสคำผิดๆกันมากมาย (ขอโทษนะไม่ได้ตำหนิ จขกท.นะ) ลองตรวจสอบข้อความที่โพสดูซิ ผมว่าเขียนผิดมากกว่า10คำอีก

เห็นด้วยอีก1เสียงครับ :D
ขอโทษทีครับ รีบไปหน่อย :-*

Konrakroad

อ้างจาก: globblinknight เมื่อ มกราคม 29, 2013, 04:03:21 หลังเที่ยง
มันมีส่วนประกอบหลายอย่างมากๆครับ ระบบพื้นฐานกำลังทรุด เพราะฉะนั้น ต่อยอดอย่างไร ก็ไม่ขึ้นหรอกครับ
เด็กเรียนคอมฯ แต่ใช้พิมพ์งานไม่เป็น แต่ถ้าให้เปิดเกมส์ มันรู้ทุกซอกมุมเลย

เห็นด้วยตามนี้เลยครับมีคอมพิวเตอร์แต่พิมพ์งานหรือเล่นโปรแกรมที่มีประโยชน์ต่อการเรียนไม่เป็นและไม่เอาไหนเลย แต่กับเกมส์เด็กพวกนี้มันรู้หมดทุกอย่างทุกซอกทุกมุมจริงๆก็เลยไม่รู้จะเรียกเด็กพวกนี้ว่าโง่หรืออัจฉริยะกันแน่

โทร 0815153375

นาย ฉลาด  พรมบุบผา 233 หมู่ 8 บ้านโนนฤาษี ต.กุดบง อ.โพนพิสัย จ.หนองคาย 43120

กรุงไทย สาขาโพนพิสัย  เลขบัญชี 980-4-70967-8

http://mx7.com/main/

HS7QBT

ทุกวันนี้ พ่อแม่ผมยังด่าว่า ยิ่งเรียนยิ่งโง่ อยู่เลย
อายุจะเบญจเพศอยู่แล้ว ไม่รู้ทำไม

งงจุงเบยยย
HS7CXL Service Centre.
160 Khunpan Road. Tambon Tharahad. Muang Suphanburi 72000
Tel : (66) 08 6516 5729

nutnut874188

นาย สัมฤทธิ มัลลิกะมาลย์
37/5 ม.3 ซ.ศุภาหาร2 ถ.เอกชัย ต.บางน้ำจืด อ.เมือง จ.สมุทรสาคร 74000

ธ.กรุงไทย สาขา ตลาดมหาชัย 357-0-26630-3

TEL.081-435-6768