Main Menu

วินมอเตอร์ไซค์ทุกวันนี้ยังใช้ 2 จังหวะได้ใหม ??

เริ่มโดย tuadood, ธันวาคม 05, 2012, 01:11:49 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

tuadood

เมื่อวานขับผ่านวินแถว ๆ ถ.พัฒนาการ เห็นมีพี่วินคนหนึ่งใช้ KR 150 (สงสัยใจรัก)

- คิดว่าในปัจจุบันจะคุ้มค่ากับอัตราการกินน้ำมันใหมครับ กับรถ 150 cc วิ่งวิน

- รถ 150 ถ้าจะปรับแต่งเล็กน้อยสำหรับวิ่งวิน ควรปรับในจุดใหน

- คิดว่าคงต้องเดิม ๆ แต่สเตอร์คงต้องทดให้จัดขึ้นหน่อยเพื่อเรียกรอบเครื่องได้ง่าย ไม่หนักรอบมาก (ออกตัวบ่อย ๆ ถ้าหนักก็กินน้ำมันเยอะอีก)

thidasatan

ไม่ใช้ว่าใจรักครับ ผมว่าน่าจะ รู้จักใช้ชีวิต ซื้อรถใหม่ก็ต้องมานั่งผ่อน รถเราเก่าหน่อย ได้เต็มๆ ไม่ต้องแบกภาระ
ซื้อใหม่ผมเห็นแป็บเดียวเดียวก็โดนหยึด แล้วไปออกใหม่

tuadood

รถสี่จังหวะ ใช้งานวิน คงกินน้ำมันเฉลี่ย 35 - 40

รถสองจังหวะ เครื่องสมบูรณ์ ๆ คงจะวิ่งได้สัก 20

ส่วนใหญ่วินจะเติมน้้ำมันวันละ 80-100 บาท วิ่งได้ 500

ถ้าสองจังหวะก็คงเติมไปอีกเท่านึง 200 บาทต่อวัน ได้ 500

พอไหวใหมกับกำไรที่เหลือ

GENIUS

ที่เห็นใน กทม.ยังมีอยู่บ้าง

แต่เป็นส่วนน้อยแล้ว

aoaaued

ไม่ใช้ว่าใจรักครับ ผมว่าน่าจะ รู้จักใช้ชีวิต ซื้อรถใหม่ก็ต้องมานั่งผ่อน รถเราเก่าหน่อย ได้เต็มๆ ไม่ต้องแบกภาระ
ซื้อใหม่ผมเห็นแป็บเดียวเดียวก็โดนหยึด แล้วไปออกใหม่

เห็นด้วยกับท่านข้างบน +1 ให้ อิอิอิ
คนขี่วินมอร์เตอร์ไซด์ที่ใช้รถ 2 จังหวะยังมีให้เห็นอยู่เยอะครับ แต่กับ 2 จังหวะ150 ไม่ค่อยมีให้เห็นบ่อยนักเพราะอัตราการกินน้ำมันมากกว่าพวก4จังหวะ

phichai

ได้ครับยังมีให้เห็นบ้างครับผมเองก็ยังใช้อยู่บ้างครับ  ที่วินผมกะมีวิคเตอสีม่วงครับละกะเทน่า

tuadood

อยากวิ่งเป็นรายได้เสริม มีรถ 150 อยู่แล้ว ไม่อยากเสียดอกเบี้ยหลายหมื่นบาทผ่อนรถใหม่

เอา 150 มาวิ่งวินคุ้มกว่าใหมครับ

nawaboot

ใส่นมหนูน้ำมันเบอร์เล็กลงมาหน่อยสิครับ ประหยัด อิอิ
นายนวบุตร   พุดสี
085-221-2861 ไว
2t never die
http://www.facebook.com/waiwai.nawa?ref=tn_tnmn

ASENAL

Tong_2T_150

หักต้นทุน ยังได้กำไรหน่อยนึง ยังดีมีให้ลูกเมียมีกินไม่อด ไม่ต้องนอนก่ายหน้าผาก หาตังค์ผ่อนรถใหม่ ทุกข์กว่ากันเยอะ

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

nai.b

แนะนำให้ลองใช้ต้นทุนที่มีอยู่ดูก่อนคับ  ลองวิ่งดูซักระยะ  แล้วมาหักลบต้นทุน-กำไรดู ว่าพอรับไหวไหม  อย่าพึ่งไปลงทุนเพิ่มคับ
เพราะยังไงก็มีอาชีพหลักอยู่แล้ว  ถ้ามันไม่ไหวหรือวิ่งแล้วหักลบค่าน้ำมันแล้วไม่คุ้มค่าเหนื่อย  หรือถ้าคิดว่าจะเผื่อเป็นอาชีพหลัก จะลงทุนเพิ่มก็คงไม่แปลกอะไร

แถวบ้านผม มีแต่ เทน่า  โนวา แล้วก็ ยามาฮ่า สปีดแม็คซ์  ตัว 150 ไม่เห็นคับ เห็นแต่รถขายไก่ย่าง รถขายส้มตำ รถขายก๋วยเตี๋ยว
ไม่ว่าจะอาชีพไหน จะใช้ 2t ก็คงไม่มีปัญหาอะไร  เพราะไม่ต้องเป็นหนี้ คับ

ถ้าวิ่งจริง ๆ  อย่าลืมดูแลระบบออโตลูป ให้จ่ายได้อย่างเหมาะสมด้วยนะคับ  เพราะถ้าเยิ้มมากไป อาจจะไปกระเด็นไปโดนเสื้อ น.ศ. สาว ๆ ขาว ๆ  จนเสื้อเสีย แล้วต้องเดือดร้อนไปนั่งซักให้เค้าที่บ้านนะคับ...อิอิ