Main Menu

ลงชื่อคนงดเหล้าเข้าพรรษา

เริ่มโดย wat Victor, สิงหาคม 04, 2012, 02:41:34 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

GENIUS

ใน 1ปีผมงดเครื่องดื่มผสมแอลกอฮอล์อยู่แค่ 2วันเท่านั้นเองครับ

2 วันของผมก็คือวันฝนตกกับวันฝนไม่ตกครับ

ปล. ผมเป็นคนไม่ดื่มเหล้า-เบียร์,ไม่สูบบุหรี่,ไม่เที่ยวกลางคืน,ไม่เที่ยวผู้หญิงและไม่เล่นการพนันครับ

???

wat Victor

ศิริวัจน์  กุลณามาก
โทร 0808106674

aoaaued

Re: ลงชื่อคนงดเหล้าเข้าพรรษา
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 11:33:54 AM » อ้างถึง 

--------------------------------------------------------------------------------
งด ด้วยคนครับ รักษาศีล1ข้อ ยังดีกว่าไม่ได้สักข้อครับ

ศึลห้า ไม่มีข้อใดห้ามดึ่มสุราครับ เพียงแต่บอกว่า ดื่มพอประมาณครับ สุราเมระยะมัฌประมา..... (ไม่ได้ห้ามดื่มครับ)
ปรกติผมก็ไม่ดื่มเหล้าดื่มเบียร์หรอกครับ  แต่ขอถามแทนบางท่านที่ชอบดื่มสักหน่อย
1.ช่วงเข้าพรรษา คนที่งดเหล้าเข้าพรรษา   แล้วสามารถดื่มเบียร์  กินยาดอง ฯลฯที่ไม่ได้เรียกว่าเหล้าได้มั๊ย?
2.ทำไมบางคนจึงคิดว่าการดื่มเหล้า(สุรา)เป็นเรื่องผิด  ทั้งที่ทั่วโลกเขาก็นิยมกันแทบทุกประเทศ ยิ่งประเทศแถบหนาวแม้แต่ประเทศที่พัฒนาแล้วเขาก็ดื่มกันซึ่งเมื่อเร็วๆนี้มีผลการวิจัยออกมาว่าการดื่มแอลกอฮอล์ ที่พอเหมาะ(เขาเน้นตรงการดื่มที่พอดีครับ) ช่วยรักษาและป้องกันโรคได้หลายโรค เช่นดรคซึมเศร้า พาคินสัน แอนไซม์เมอร์ โรคระบบเลือดบางชนิด ฯลฯ (ขอโทษไม่ได้จดจำ)

ผมเองก็ได้รับแต่งตั้งให้มีหน้าที่ในการควบคุมดูแลในเรื่องเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์ ในเขตจังหวัดพระนครศรีอยุธยา มาก็หลายปีแล้ว แต่ไม่เคยใช้หน้าที่จับกุมใครซักคน เพราะไม่เห็นด้วย จะทำก็แค่แนะนำทางที่ดีสำหรับเขาเท่านั้นครับ

banjong

bodin

ว่าจะงดอยู่คับ แต่วันนั้นเป็นวันเข้าพรรษาวันแรกผมไปนั่งกินข้าวต้มกับเพื่อน มันสั่งเบียมา 3 ขวด
กับยำ 3 กรอบ1จาน ผมก็กินยำเล่นคับกินไปกินมา เผ็ดคับ เลยต้องกินเบียล้างปากผมว่าจะไม่กินแล้ว
ล้างปากไปล้างปากมา หมดไปเกือบลังคับ555555555