Main Menu

สอบถามปัญหา Kawaฯ GTO เครื่องอืดเร่งไม่ขึ้นครับ

เริ่มโดย stitch, สิงหาคม 17, 2015, 08:38:44 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

stitch

ปัญหาคือ เวลาขับไปสักพักจนเครื่องร้อนแล้วรถจะเร่งไม่ขึ้นอืดมากๆครับ เกียร์ต่ำเร่งไม่ค่อยขึ้นเลยครับต้องไปเกียร์สูงแล้วบิดยาวๆแต่อืดมาก
แต่ช่วงเวลาแรกๆไม่เป็นเลยครับปกติดี ต้องขับไปสักพักนึงอาการถึงจะออกครับแต่เครื่องไม่ดับใช้ได้ปกติ สามารถแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ

เดช..ไอ้เสื้อทอง

ลูกสูบแหวน หลวม

ลูกสูบ แหวน เทียม เวลา ร้อน ก็ไม่เอาอะไรแล้ว  แรงไม่มี

แก้ที่ ท่อนบนก่อน ครับ  หากว่า อาการหมดแรง เป็นเฉพาะ ...ตอนเครื่องร้อนนะ 

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

stitch

อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ กันยายน 21, 2015, 06:13:18 หลังเที่ยง

ลูกสูบแหวน หลวม

ลูกสูบ แหวน เทียม เวลา ร้อน ก็ไม่เอาอะไรแล้ว  แรงไม่มี

แก้ที่ ท่อนบนก่อน ครับ  หากว่า อาการหมดแรง เป็นเฉพาะ ...ตอนเครื่องร้อนนะ 

.

วันก่อนผมไปเปลี่ยนแผ่นครัชมาครับ (ตามช่างที่ร้านบอก) เหมือนมันดีขึ้นหน่อยครับตามความรู้สึก แต่พอเครื่องร้อนมากๆอาการออกคือเกียร์ต่ำๆแรงต้นอืดมากรอบขึ้นแต่เร่งไม่ไปเสียงเหี่ยวๆต้องบิดยาวๆจนไปเกียร์ 5 รอบ 4 พันขึ้นถึงจะวิ่งไหวครับ (แต่ช่วงสตาร์ทแรกๆตอนเครื่องยังไม่ร้อนปกติดีครับ)

ถ้า ปัญหา มันเป็นที่ระบบส่งกำลังของคลัทช์  มันต้องอีดตลอดเวลานิครับ...ไม่ใช่อืดเฉพาะตอนเครื่องร้อน

เร่งได้  รอบมา...  แต่ล้อไม่ ค่อย หมุน....อีกอย่างนึง ที่อยากให้  ดู  คือ  ท่อตัน รึเปล่าครับ

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

อีก เคสนึงที่เคยเจอมาใน  โนว่า ...เครื่องร้อนแล้วอืด  ....คือ เจ้าของเก่าเอา กล่องไฟแต่ง บ้าบอคอแตก อะไร มาใส่ ก็ไม่รู้ (คงนึกว่าดี)

เร่งได้ ขับได้ ปกติ  แต่เวลา เครื่องร้อน ...ไม่มีแรง  แทบจะ ต้องใช้ ขาดัน ช่วย....

พอ เอา กล่องไฟ เดิมมาใส่ ก็  ดีเลย  หายขาด  ครับ

.

stitch

อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ กันยายน 22, 2015, 08:32:34 ก่อนเที่ยง
ถ้า ปัญหา มันเป็นที่ระบบส่งกำลังของคลัทช์  มันต้องอีดตลอดเวลานิครับ...ไม่ใช่อืดเฉพาะตอนเครื่องร้อน

เร่งได้  รอบมา...  แต่ล้อไม่ ค่อย หมุน....อีกอย่างนึง ที่อยากให้  ดู  คือ  ท่อตัน รึเปล่าครับ

.

พี่ครับแล้วถ้า คืออาการแหวนลูกสูบหลวมต้องบอกช่างแก้ส่วนไหนยังไงบ้างครับ แล้วตกราคาประมาณเท่าไหร่หรอครับ ขอบคุณครับ

อ้างจาก: stitch เมื่อ กันยายน 22, 2015, 07:11:17 หลังเที่ยง
อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ กันยายน 22, 2015, 08:32:34 ก่อนเที่ยง

.

พี่ครับแล้วถ้า คืออาการแหวนลูกสูบหลวมต้องบอกช่างแก้ส่วนไหนยังไงบ้างครับ แล้วตกราคาประมาณเท่าไหร่หรอครับ ขอบคุณครับ

คว้านเปลี่ยนแหวนลูกใหม่ ครับ  ถ้าใช้ อะไหล่ ไม่แท้  ก็ประมาณ 1000-1200 แล้วแต่ร้าน 

แหวน ลูกสูบชุด เทียม ก็ ประมาณ 3-400   ปะเก็น ,น้ำมันล้าง,ค่าแรง  ...

ถ้าอะไหล่แท้  ก็  สองเท่า ครับ

บอกช่างว่า  "...ยกท่อนบน ..."