Main Menu

ครัช nsr ไฟกลม

เริ่มโดย PegasO, กุมภาพันธ์ 18, 2014, 01:03:31 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

PegasO

พอดีเพื่อนได้ nsr มาปลุกผีคันนึงครับ

ตอนนี้ทำเครื่องสตาร์ทติดแล้ว แต่พอกำครัช

แล้วตบเกียร์ รถพุ่งเครื่องดับครับ กำครัชเหมือน

ไม่ได้กำ อาการนี้เกิดจากอะไรครับ แก้ยังงัย

ราคาซ่อมประมาณเท่าไหร่ครับ รถคันนี้จอดทิ้วไว้

นานประมาณปีกว่าครับ

aoaaued

อ้างจาก: PegasO เมื่อ กุมภาพันธ์ 18, 2014, 01:03:31 หลังเที่ยง
พอดีเพื่อนได้ nsr มาปลุกผีคันนึงครับ

ตอนนี้ทำเครื่องสตาร์ทติดแล้ว แต่พอกำครัช

แล้วตบเกียร์ รถพุ่งเครื่องดับครับ กำครัชเหมือน

ไม่ได้กำ อาการนี้เกิดจากอะไรครับ แก้ยังงัย

ราคาซ่อมประมาณเท่าไหร่ครับ รถคันนี้จอดทิ้วไว้

นานประมาณปีกว่าครับ

ตอนประกอบอาจะมีอะไรผิดพลาด  เปิดฝาฝั่งครัทตรวจสอบดู  ค่าปะเก็นต์ไม่กี่บาทร๊อก

PegasO

ผมยังไม่ได้รื้อเลยครับ แต่ไม่รู้เจ้าของเก่าทำไรไปมั่งป่าว

แล้วถ้าไม่มีใครรื้อ มันจะมีโอกาสเป็นอย่างอื่นได้ไหมครับ

DirectX

คลัชติด ลองเปิดฝาคลัช ลองเช็คสภาพแผ่นคลัช+ชามคลัชดูครับ

Porrr

DEDOR

เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ตั้งสายครัชให้ตึงขึ้นอีก วอร์มเครื่อง  บีบๆคลายๆครัช ไปด้วย  จนกว่าแผ่นครัชมันจะจากกัน  ถ้าไม่ไหวก็ต้องเปิดฝาครอบมาเรียงแผ่นครัชใหม่ล่ะครับ  ของผมเคยเป็น  ตอนใส่สปริงแต่ง  จอดนานหลายวันมีปัญหาเลยครับ

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

PegasO

ผมลองเปิดดูแล้วครับ ครัช อาจต้องแกะอย่าที่ท่านข้างบนว่า

แต่ตอนแกะออกมา มีสปริงเด้ง ออกมาตัวนึง  ไม่แน่ใจมาจากตรงไหน

เป็นวงใหญ่ๆ สัก 4 ได้ งงไปเลยครับ  ไว้จะเอารูปมาถาม

DEDOR

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

TUMNS15RR

PegasO

วงใหญ่ครับ คิดว่าสปริงตรงที่สตาร์ทครับ ผมใส่เข้าไปแล้ว

แต่ใส่เฟืองที่ไม่ถูกต้อง พอสตาร์ทแล้ว คันสตาร์ทไม่กลับมา

ที่เดิมครับ ต้องรื้อใหม่ มันมีมาร์คหรือป่าวครับ

aoaaued

อ้างจาก: PegasO เมื่อ กุมภาพันธ์ 19, 2014, 01:23:57 ก่อนเที่ยง
วงใหญ่ครับ คิดว่าสปริงตรงที่สตาร์ทครับ ผมใส่เข้าไปแล้ว

แต่ใส่เฟืองที่ไม่ถูกต้อง พอสตาร์ทแล้ว คันสตาร์ทไม่กลับมา

ที่เดิมครับ ต้องรื้อใหม่ มันมีมาร์คหรือป่าวครับ

ใส่ถูกวิธี ก็เป็นเรื่องจิ๊บๆครับ  
เฟืองสตาร์ทกับแกนสตาร์ท ใส่ไม่ตรงมาร์คมันก็ใส่เข้าไม่ได้ครับ

gomol

วิธีใส่เฟื่อง  ก่อนใส่ตัว ล๊อคให้ใส่คันสะต๊าด แล้วให้กดลงเหมือนตอนใช้เท้าถีบ แล้วใส่ตัวล๊อด ที่มีน๊อตสองตัว.......

ratree

อ้างจาก: gomol เมื่อ กุมภาพันธ์ 19, 2014, 09:20:39 ก่อนเที่ยง
วิธีใส่เฟื่อง  ก่อนใส่ตัว ล๊อคให้ใส่คันสะต๊าด แล้วให้กดลงเหมือนตอนใช้เท้าถีบ แล้วใส่ตัวล๊อด ที่มีน๊อตสองตัว.......

แจ่มค่ะ

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

PegasO

อ้างจาก: gomol เมื่อ กุมภาพันธ์ 19, 2014, 09:20:39 ก่อนเที่ยง

ได้ครับ เด๋วลองดูอีกทีครับ ขอบคุณครับ

aoaaued

อ้างจาก: PegasO เมื่อ กุมภาพันธ์ 19, 2014, 10:29:41 ก่อนเที่ยง

ได้ครับ เด๋วลองดูอีกทีครับ ขอบคุณครับ

แต่ที่ผมใส่ ก็ใสชิ้นส่วนตามลำดับให้ครบก่อนพร้อมกับเสียบแกน(คันสตาร์ท)เข้าที่แล้วค่อยดึงสปริงขดใหญ่(ที่หมุนแกนสตาร์ท)ใส่รูที่ฝาแคร๊งท์ แล้วค่อยปิดฝาครัช  อันนี้แล้วแต่ความถนัดของแต่ละคนนะ แต่ผมว่ามันง่ายดีครับ

DEDOR

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ กุมภาพันธ์ 19, 2014, 10:57:39 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: PegasO เมื่อ กุมภาพันธ์ 19, 2014, 10:29:41 ก่อนเที่ยง
วิธีใส่เฟื่อง  ก่อนใส่ตัว ล๊อคให้ใส่คันสะต๊าด แล้วให้กดลงเหมือนตอนใช้เท้าถีบ แล้วใส่ตัวล๊อด ที่มีน๊อตสองตัว.......

แต่ที่ผมใส่ ก็ใสชิ้นส่วนตามลำดับให้ครบก่อนพร้อมกับเสียบแกน(คันสตาร์ท)เข้าที่แล้วค่อยดึงสปริงขดใหญ่(ที่หมุนแกนสตาร์ท)ใส่รูที่ฝาแคร๊งท์ แล้วค่อยปิดฝาครัช  อันนี้แล้วแต่ความถนัดของแต่ละคนนะ แต่ผมว่ามันง่ายดีครับ

ทำแบบเดียวกันกับผมเลยครับ  เวลาปิดฝาครอบผมจะทดสอบกดคันสตาร์ทดูก่อนครับว่ามันดีดกลับดีมั้ย  แล้วค่อยขันน๊อตปิดให้เรียบร้อยครับ