Main Menu

Victor น้ำเข้าเครื่องได้ยังไง .ใครพอจะทราบช่วยวิเคราะหน่อยครับ

เริ่มโดย kobchai พระประแดง, สิงหาคม 07, 2013, 10:28:13 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

kobchai พระประแดง

ผมเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เดือนนี้เดือนเดียว 3 รอบแล้วครับ แต่น้ำมันเครื่องยังข้นเป็นสีขาวเหมือนมีน้ำเข้า ปัญหาเกิดจากอะไรครับ แล้วแก้ไขยังไงครับ
ขอบคุณมากครับ

085-3529232  กอบชัย  เสรีสำราญ
ธนาคารกสิกรไทย เลขที่บัญชี 170-2-97550-2
40/1 ม.6 ต.บางหญ้าแพรก อ.พระประแดง จ.สมุทรปราการ 10130

DEDOR

ชีลปั้มน้ำครับ  เช็คก่อนเลย  เป็นสูตรตายตัวเบื้องต้นเลยครับ คุณ กอบชัย
อีกอย่างน้ำในหม้อน้ำหรือถังพักน้ำๆลดลงเยอะมั้ยครับ

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

อ้างจาก: DEDOR เมื่อ สิงหาคม 07, 2013, 01:31:59 หลังเที่ยง
ชีลปั้มน้ำครับ  เช็คก่อนเลย  เป็นสูตรตายตัวเบื้องต้นเลยครับ คุณ กอบชัย
อีกอย่างน้ำในหม้อน้ำหรือถังพักน้ำๆลดลงเยอะมั้ยครับ

ผมลองถามร้านแถวบ้าน ' ถาม Ton 2Tmysty ' แล้วสุดท้ายก็ พี่ด้อ ก็ได้   คำตอบเดียวกัน "  ซีลปั๊้มน้ำรั่ว  "
ขออีกนิดนะครับพี่ ช่วยตอบเป็นข้อๆ ผมจะจำไว้เป็นความรู้ เป็นประโยชน์ เผื่อ สมาชิกคนอื่น ๆ ท่านใดที่รถเป็นเหมือนผมด้วย

1. แล้วเพราะอะไรซีลปั้มน้ำถึงรั่วได้ครับ
2. แล้วแก้ไขยังไงครับ
3. ต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง

ขอบคุณมากครับพี่

( อ่ออีกอย่าง แผ่นเกมส์ 2 แผ่นที่ผมส่งไปให้ได้รับยังครับ ผมยังหา NEED FOR SPEED  2  ยังไม่เจอ ถ้าเจอผมจะส่งไปให้อีกนะครับพี่ )
085-3529232  กอบชัย  เสรีสำราญ
ธนาคารกสิกรไทย เลขที่บัญชี 170-2-97550-2
40/1 ม.6 ต.บางหญ้าแพรก อ.พระประแดง จ.สมุทรปราการ 10130

DEDOR

อ้างจาก: kobchai พระประแดง เมื่อ สิงหาคม 07, 2013, 02:14:10 หลังเที่ยง
อ้างจาก: DEDOR เมื่อ สิงหาคม 07, 2013, 01:31:59 หลังเที่ยง
ชีลปั้มน้ำครับ  เช็คก่อนเลย  เป็นสูตรตายตัวเบื้องต้นเลยครับ คุณ กอบชัย

ผมลองถามร้านแถวบ้าน ' ถาม Ton 2Tmysty ' แล้วสุดท้ายก็ พี่ด้อ ก็ได้   คำตอบเดียวกัน "  ซีลปั๊้มน้ำรั่ว  "
ขออีกนิดนะครับพี่ ช่วยตอบเป็นข้อๆ ผมจะจำไว้เป็นความรู้ เป็นประโยชน์ เผื่อ สมาชิกคนอื่น ๆ ท่านใดที่รถเป็นเหมือนผมด้วย

1. แล้วเพราะอะไรซีลปั้มน้ำถึงรั่วได้ครับ
2. แล้วแก้ไขยังไงครับ
3. ต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง

ขอบคุณมากครับพี่

ผมก็ไม่ได้รู้อะไรมากมายหรอกครับ  ขอตอบแบบไม่ฟันธงและกันนะครับ

1  ชีลรั่วเพราะ มันหมดอายุ เสื่อมสภาพ หน้าสัมผัสเป็นรอย  แกนสึก สปริงล้า ฯลฯ ครับ
2  แก้ไขโดยการเปลี่ยนชุดชีลปั้มน้ำใหม่ครับ  ให้ดีของแท้ไปเลยครับ  แล้วให้ช่างที่ชำนาญเปลี่ยนให้ครับ  ชีลดีแค่ไหน  คนทำห่วย  ก็ไปไม่ถึงไหนครับ
3  ต้องดูสภาพประกอบไปด้วยครับ  แกนมักสึกมั้ย สนิมขึ้นป่าว  ถ้าขัดได้ก็ขัดให้มันเนียน  ถ้าให้ชัวร์ก็เปลี่ยนแกนไปพร้อมๆกันเลยก็ได้ครับ

ผมก็ไม่รู้ว่ามันมีรูระบายน้ำเหมือนของ ฮอนด้า หรือเปล่า   ถ้าของฮอนด้า ชีลปั้มน้ำรั่ว  มันจะมีน้ำซึมออกมาทางรูระบายน่ะครับ  ผิดถูกขออภัยครับ  รอท่านต่อไปมาเสริมครับ

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

ลมโชย...BANG NA

เปลี่ยนเถอะ ถึงจะใช่หรือไม่ใช่ จุดที่เป็นสาเหตุ ถ้าคุณใช้มานานแล้ว มีงบประมาณเปลี่ยนได้ก็สมควรเปลี่ยนครับ รถเราเองน่ะอย่าลืม อิอิอิ
เบอร์บัญชี เดชชัย 1712070950 ทหารไทย
TEL.0865548329

ถ้ารถคุณอยากใหม่...อยากสวย
**คลิ๊กที่ภาพเลยครับ แล้วคุณจะพบกับสิ่งใหม่ๆๆ**

ลมโชย...BANG NA

ยกชุดรวมค่าช่างไม่เกินพัน นี่ตีเพื่อค่าแรงแพงเลยน่ะ  แต่เขาบอกว่าของฮอนด้าใช้แทนกันได้ถูกกว่า ครับ แต่ต้องรอคำยืนยันจากคนที่รู้จริงน่ะครับผมฟังเขามา อิอิ

ที่แน่ๆๆเลยน่ะของคาวา ผมเปลี่ยนมาแล้ว รวมค่าแรง 700
เบอร์บัญชี เดชชัย 1712070950 ทหารไทย
TEL.0865548329

ถ้ารถคุณอยากใหม่...อยากสวย
**คลิ๊กที่ภาพเลยครับ แล้วคุณจะพบกับสิ่งใหม่ๆๆ**

~{ Eak_ThaPra }~

ท่อ PDK / ปลาย TSUKIGI / อะไหล่ท่อ PDK
www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,107473

www.facebook.com/Eak.Thaphra

นายศุภกร เลาหโรจน์กุล ธ. กรุงไทย  070-0-06906-2

THANACHOT

สิ่งที่ต้องเปลี่ยนแน่ๆจะมี ซีลปั้มน้ำ ซีลกันน้ำมันแกนปั้มน้ำ ประเก็นฝาครัช ประเก็นฝาปั้มน้ำ น้ำมันเครื่อง น้ำยาหล่อเย็น
สิ่งที่ต้องพิจารณาอีกที(อาจจะต้องเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยน) แกนใบพัดและใบพัด

ไหนๆ ก็ได้เปิดฝาครัชแล้ว ท่านพี่ทั้งหลายที่มีประสปกรณ์มาก่อน ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่ามีอะไร ชิ้นไหน ที่สมควรเปลี่ยน ตามระยะเวลา
แล้วผมต้องใช้อะไรบ้าง  ผมจะเอารายการ ไปสั่งของ ที่จะทำ จะได้ทำครั้งเดียวใช้ยาวๆ เพราะตั้งแต่ใช้มายังไม่เคย ถอดเครื่องล่างเลยครับ
ขอบคุณมากครับ.

กาฝาก

โห เสี่ยกอบ นายขี่รถลุยกะเราข้ามจังหวัด รถนายไม่เคยถอดข้างล่างมาเปลี่ยนเลยเร๊อะ?

เหมือนเราเลย  ;)

ล่าสุดนี่ซีลปั๊มเจ๊งเหมือนกัน แต่ผมเจ๊งก่อน ไหน ๆ จะรื้อแล้ว ช่างจัดการให้หมด

ซีลทุกตัว หมดไป 1070 บาทมั้ง สบายใจแฮ  :-[

jack_i

ซีลปั้มน้ำผมเคยไปซื้อร้าน ตอนแรกเขาหยิบของแดชมาปรากฎใช้ไม่ได้ใหญ่ไป
เลยไปเปลี่ยนเขาหยิบของโซนิคมาให้ครับ เขาบอกของเทียบเท่ากัน ของคาวาไม่มีผมเอามาใส่ก็ใช้งานได้ครับ

ASENAL

keeauto

เปลี่ยนทั้งแกนทั้งซีลนั่นแหละ แล้วตอนถอดจำพวกแหวนรองต่างๆจะมีทั้งตัวเล็กและใหญ่ ไม่มั่นใจถ่ายรูปไว้เลย  ส่วนการให้ช่างทำก็แล้วแต่งบ  งานนี้มันละเอียดหน่อยต้องมานั่งขัดหน้าสัมผัสพวกฝาครอบอีกไม่งั้นประกอบไปรั่วอีก

konom

อาการแบบนี้ที่ผมเคยเจอมานะคับ ประเก็นฝาสูบรั่วคับ เปลี่ยนประเก็นฝาสูบอย่างเดียวก็หายคับ แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วหายไปพักนึงแล้วเป็นอีกเรื่อยๆ ไม่เสื้อก็ฝาคับที่โก่ง

๑๒๓๔

อ้างจาก: jack_i เมื่อ สิงหาคม 08, 2013, 10:07:43 ก่อนเที่ยง
ซีลปั้มน้ำผมเคยไปซื้อร้าน ตอนแรกเขาหยิบของแดชมาปรากฎใช้ไม่ได้ใหญ่ไป
เลยไปเปลี่ยนเขาหยิบของโซนิคมาให้ครับ เขาบอกของเทียบเท่ากัน ของคาวาไม่มีผมเอามาใส่ก็ใช้งานได้ครับ

ของแดชใช้ได้ครับ ถูกกว่าพอสมควร

jack_i

อ้างจาก: ๑๒๓๔ เมื่อ กันยายน 02, 2013, 06:36:10 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: jack_i เมื่อ สิงหาคม 08, 2013, 10:07:43 ก่อนเที่ยง

ของแดชใช้ได้ครับ ถูกกว่าพอสมควร
แต่ทำไมเขาเอาของแดชมาให้ผมใส่ไม่ได้อ่ะครับ มันใหญ่กว่าแต่รูในเท่ากัน
ผมเลยไปซื้อีกบอกเอาเล็กกว่าเดิมเขาหยิบของโซมาให้ ใช้ได้ครับ
ส่วนอันที่ได้ผิดมาผมให้เด็กมันเอาไปใส่แดชก็ใส่ได้พอดีครับ
งันที่เขาหยิบให้ผมครั้งแรกมันไม่ใช่ของแดชเหรอ