Main Menu

สาวก คาวา เชิญครับ ย้อนอดีตอันเกรียงไกรของ kawasaki

เริ่มโดย sarapan, ธันวาคม 22, 2011, 04:09:49 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

sarapan

เข้ามาขอโทษทุกๆท่านในที่นี้นะครับ
เข้ามารายงานตัวด้วยว่า ยังมีชีวิตอยู่ ยังไม่ตาย
แต่ มันมีแต่คนตาย ๆๆๆ พ่อ - แม่ ของเพื่อนๆ ร่วงไปทุกสัปดาห์ งานเล็ก งานใหญ่
สัปดาห์ที่แล้ว ก็อาของผม ต่อมาก็ อดีตแม่ยาย เพิ่งเผาไปเมื่อวาน
ตอนนี้ ซื้อเสื้อผ้า ก็เลือกแต่ สีดำครับ
รุ่นผม หากมีงานแต่ง ก็เป็นงานแต่ง รุ่นลูก-หลาน แต่ส่วนใหญ่ เป็นงานศพครับ
รับปากว่า หยุดยาวๆ สงกรานต์นี้ จะมาโม้ให้ฟังต่อครับ
ปล.
ขออภัยที่เร้าอารมณ์ แล้วทิ้งให้ค้างคานานไปหน่อย
<iframe width="560" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/BXvNbtK5jD0" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

prayna71club ( เต่า )

อ้างจาก: sarapan เมื่อ เมษายน 07, 2012, 12:13:42 ก่อนเที่ยง
เข้ามาขอโทษทุกๆท่านในที่นี้นะครับ
เข้ามารายงานตัวด้วยว่า ยังมีชีวิตอยู่ ยังไม่ตาย
แต่ มันมีแต่คนตาย ๆๆๆ พ่อ - แม่ ของเพื่อนๆ ร่วงไปทุกสัปดาห์ งานเล็ก งานใหญ่
สัปดาห์ที่แล้ว ก็อาของผม ต่อมาก็ อดีตแม่ยาย เพิ่งเผาไปเมื่อวาน
ตอนนี้ ซื้อเสื้อผ้า ก็เลือกแต่ สีดำครับ
รุ่นผม หากมีงานแต่ง ก็เป็นงานแต่ง รุ่นลูก-หลาน แต่ส่วนใหญ่ เป็นงานศพครับ
รับปากว่า หยุดยาวๆ สงกรานต์นี้ จะมาโม้ให้ฟังต่อครับ
ปล.
ขออภัยที่เร้าอารมณ์ แล้วทิ้งให้ค้างคานานไปหน่อย

รออ่านเช่นเคยครับ...........
ในที่สุดเราก้ได้จากกัน... VICTOR SE
อะไหล่เก่า-ใหม่ --- > http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/board,72.0.html  คลิ๊กเลยครับ
572-2-26884-0 กสิกรไทย สาขา บางใหญ่ นาย ธีรพล เกตุแก้ว
ติดต่อ  เต่า  092-468-5949

pepsi-leo.139

อ้างจาก: sarapan เมื่อ เมษายน 07, 2012, 12:13:42 ก่อนเที่ยง
ปล.

บวก 1  มัดจำ

ลูก ผู้ชาย คำไหน คำ นั้น!! (FUCKER 1992
Group.)                               CAFE SHOP NAZI   Pepsi ออน 09.00-04.00ทุกวัน

chainam

ผมชอบมากครับทุกๆเรื่องราว มันชวนให้ติดตามถึงความเป็นมา อะไรที่เริ่มจากรุ่นบุกเบิก เราไม่ควรจะลืมมัน ถึงจะหยุดพัฒนารถ2tแล้วก็ตาม
ขอบคุณมากนะครับกับกระทู้นี้
Chainam/love2tthailand@motorbike-Italy.

ลูก ผู้ชาย คำไหน คำ นั้น!! (FUCKER 1992
Group.)                               CAFE SHOP NAZI   Pepsi ออน 09.00-04.00ทุกวัน

The Mach Team

นาย อ้น ศรีมงคลปทุม 0867711817               
THE MACH THE RIDE ON ROAD

max!

089-636-4871 ดีแทค *** สองจังหวะล้านนา เชียงใหม่ ***

sarapan

มาถึงครั้งที่ 2 และเป็นครั้งสุดท้ายกับการแข่งขัน จักรยานยนต์ทางเรียบสำหรับผม
ไม่มี คาวาฯให้ขี่ มีแต่ฮอนด้า NSR 250 ปี 1988 ซึ่งเป็นรถอะใหล่ของร้าน ไรเดอร์คลับ
แต่ครั้งนี้ไม่ง่ายเหมือนครั้งแรก ทั้งๆที่ผมก็เริ่มทำเวลาในการซ้อมได้ดีขึ้น
งั้นขอเล่าประสบการตื่นเต้นในการซ้อมให้ฟังสักหน่อย
พอ ร้านไรเดอร์คลับ ได้ให้รถผมมาซ้อมและแข่ง ผมก็ได้มอบหมายให้ เจ้า เริง ดูแลปรับจูนเครื่องยนต์
เพราะทางร้านไรเดอร์คลับ เค้าก็มีช่างแค่คนเดียว คือช่างสมัย มาจากสุพรรณฯ ซึ่งพิการ ขาเค้าเป็นโปลิโอมาแต่กำเนิด
ผมจึงต้อง พึ่ง เจ้าเริง ซึ่งมันเพิ่งโม คาวาฯของผมกระจายมาเมื่อไม่กี่วัน จาก KIPS มาเป็น RC วาวล์
ซึ่งต้องอาศัยพลังงานไฟฟ้าจากแบ็ตฯ
เจ้าเริง มันเกือบทำ NSR เค้าพังอีกแล้ว
หลังจากมันจูนจนได้ที่ เรียกว่าหวานจนน้ำตาลเรียกพี่ ผมก็ออกไปลอง ซึ่งระยะทางจาก PIT ถึงโค้ง C1
ไม่น่าจะเกิน 300 เมตร ผมก็ วอร์มร่างกาย(จริงๆน่ะร้อนชิหายอยู่แล้ว) คือการจัดท่าทางขยับแขนขา
ให้มันขยับเขยื้อนได้คล่องแคล้ว และก็ต้องวอร์มรถ-ยาง-ช่วงล่าง ไปพร้อมๆกัน จากPIT จนจบโค้งสุดท้าย
ก่อนจะเข้าทางตรง มันจึงไม่มีอะไรตื่นเต้น แต่พอหลังจากโค้งสุดท้ายเริ่มเข้าทางตรง
ตลอดทุกช่วงโค้งที่ผ่านมา ผมรู้สึกได้อย่างชัดเจน ว่ารถมันพุ่งขึ้นตามคันเร่งแบบว่า ขยับปุ๊บมันดึงปั๊บ
ออกจากโค้งสุดท้ายเกียร์3พอเข้าทางตรง ผมก็สับ 4 - 5 - 6 รถมันเร่งได้ดีมากๆ ต่างกับเจ้า คาวาฯคันเก่ามากมาย
แช่เกียร์ 6 ได้ประมาณ 2-3 วินาที ถ้าจำไม่ผิด ไม่ถึง 100 เมตร ผมก็ต้องยกเพื่อเข้าโค้งแรก
ตอนนั้นรอบประมาณหมื่นนิดๆ .....กึ้บบบบบ ผมรีบกำครัช เพราะลูกมันติดล้อล๊อคได้ไม่ถึงเสี้ยววินาที
ท้ายก็ออกอาการ ถ้ากำครัชช้ากว่านั้น ไม่รู้มันจะออก หัวหรือก้อย ผมอาจจะโดนรถเหวี่ยงกระเด็นไปหลาย 10เมตร
เพราะความเร็วช่วงนั้นต้องมี 200 แน่นอน แต่จำได้แน่ๆ ตอนกำครัชปล่อยใหลมาเข้าโค้ง มีนักแข่งทีมพรเจริญ
ชลอมาประกบ แล้วถามว่า สูบติดหรือครับพี่ ไอ้คนที่ถามผม ก็คือ ประดิษฐ์ พรเจริญ เด็กจันทบุรี
มันขี่ คอสโม่ ซึ่งผมเพิ่งแซงมันมาได้ไม่น่าจะเกิน 200 เมตร ....แมร่งเกือบไป
แต่ก็แปลก เครื่องไม่มีปัญหา พอใหลได้จังหวะ ผมก็เชนเกียร์ ลองกระตุกดู เออ มันติดง่ายๆซะงั้น
แถมเดินเบาไม่มีปัญหา แต่ว่าใครล่ะจะกล้าไปต่อ ผมย้อนศร เพราะมันเลยทางเข้า PIT มาไม่ไกลเท่าไหร่
และรถซ้อมก็มีไม่มาก ก็เข้ามาให้เจ้าเริงมันจูนใหม่ ....บอกมันว่า หวานไปว่ะ ไม่ต้องหวานมากก็ได้ เดี๋ยวกรูตายห่าซะก่อน
วันแข่งจริง นักแข่งรุ่นนี้ เพิ่มมามากมาย
ก็อย่างที่บอกไว้แต่แรกครับ การแข่งขันแต่ละครั้ง เค้าจะมีการบันทึกเวลา/รอบของรถทุกๆคันไว้
สนามที่แล้ว ตี๋ จากปราจีนฯ ได้ที่ 1 ทำเวลาได้ดีที่สุด/รอบคือ 1นาที 18 วินาทีอีกจุดเท่าไหร่ก็จำไม่ได้
พอสนามนี้ ทีมแข่งอาชีพ ก็ส่งนักแข่งเข้าประกวดกันมากมาย ที่จำได้ก็ สุรพล จันทรทัต จาก ทีม น้อยสังข์สุวรรณ
และอีกหลายๆค่าย ผมจำไม่ได้แล้วครับ เรียกว่า ส่งลงมากินหมูกันอร่อยเลยทีเดียว
เพราะเวลา 1นาที18วิ น่ะ รถ 150 ซีซี รุ่นมืออาชีพ ยังกิน250รุ่นมือสมัครเล่นสบายๆ
แล้วเอามืออาชีพ เกรดC มาขี่รถซีซีเท่ากัน มันก็หวานหมูสิครับ
เรา(พวกหมู)ก็มีการพัฒนาจากสนามที่แล้ว แต่ยังห่างไกล ทีม super-k bike ก็ลงกันน่าจะ3คัน
ก็มีเจ้าของทีม วิชญา จาติกวนิช แต่เวลาแข่ง เค้าเปลี่ยนนามสกุล ไปใช้ของช่างเครื่องในทีม เป็น นามสกุล ผลไม้
เพราะเกรงว่า ข่าวจะรู้ไปถึงหู คุณพ่อ ดร.เกษม จาติกวณิช และ คุณแม่ คุณหญิง ชัชนี
ใครล่ะ จะยอมให้ลูกชาย (คนเดียว) ไปแข่งมอเตอร์ไซค์ อย่าว่าแต่แข่งเลยครับ ผมว่าแค่รู้ว่า ขี่มอเตอร์ไซค์ ก็คงบ้านแตกแล้ว
และก็มี ชำนาญ ผลไม้ ช่างเครื่อง ก็ลงแข่งด้วย ซึ่งผมเพิ่งมารู้ไม่นานมานี่ว่า ปัจจุบันเค้ามีลูกชาย แข่งมอเตอร์ไซค์ด้วย

ปล.
ขอโทษทุกท่านที่ไม่ได้เข้ามาต่อให้นานมากๆครับ มันไม่ง่ายนักที่จะเล่าเรื่องอดีต เพราะมันต้องนั่งทบทวนเรียบเรียง เรื่องราว
นั่งนึกถึงตัวละคอนต่างๆ ว่ามีใครกันบ้าง ไม่ใช่แค่ว่า ผมจะมีเวลาแว๊ปๆสักชั่วโมงแล้วเข้ามา พิมพ์ๆๆไป สักแต่ว่าให้มันจบๆ
มันจะทำให้ อดีตมันบิดเบี้ยวไปซะ นี่ขนาดตั้งใจแล้วผมยังต้องมานั่งอ่าน นั่งแก้ไข
มันไม่เหมือนกับเรื่อง ปัจจุบัน อย่างเช่น เรื่องหมา ถามมาปุ๊บ ผมตอบได้ปั๊บ
ที่ไม่ใคร่มีเวลาก็เพราะ เรื่องหมาๆ กับที่เพิ่งสงบไปหมาดๆ ก็เรื่องปัญหาในเว็ปฯกล้อง
เป็น ดราม่ายาว กระเทือนไปทั้งเว็ปฯ สุดท้าย ไอ้คนที่ผมสาวใส้ ถูกไล่ออกจากเว็ปฯเรียบร้อย
ช่วงนี้ คงได้เข้ามาคุยกันบ่อยๆครับ
<iframe width="560" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/BXvNbtK5jD0" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

sarapan

หัวเรื่อง......ตำนาน
มันก็ต้องนานหน่อยนะครับพี่น้อง งั้นมันคงเป็น ตำเร็ว ตำด่วนไปน่ะ ???
แล้วอีกอย่าง ผมยังหวังว่า จะมีผู้ร่วมตำนานจะเข้ามาช่วยกันเล่าเรื่อง
มันต้องมี มันต้องมีมากกว่านี้ เชื่อผมเหอะ รอไม่นาน พวกเขาเหล่านั้น อาจกำลังให้ลูกหลาน
สอนวิธีการใช้ อินเตอร์เน็ทกันอยู่ งัยก้อ พี่ๆน้าๆ ทั้งหลาย อยากจะร่วมเล่าเรื่อง
แล้วพิมพ์ไม่ถนัด เล่าไปแล้วให้ลูกหลานมันมานั่งพิมพ์ให้ก็ได้นะคร๊าบบบบบบบ ;)

ฆาตกรโรคจิต!@#$

manity

[
[ลูกครึ่ง SE 97+98
ช่องทางติดต่อ 2Tปู่เจ้า 090-4301499,084-3359299 ช่างพล Mail [email protected]
นาย มานิตย์ โยธาภักดี ธ.ไทยพานิชย์ สาขาปู่เจ้าสมิงพราย ออมทรัพย์
3432316457

The Mach Team

นาย อ้น ศรีมงคลปทุม 0867711817               
THE MACH THE RIDE ON ROAD

max!

089-636-4871 ดีแทค *** สองจังหวะล้านนา เชียงใหม่ ***

sarapan

นี่แหละครับ โฉมหน้า ประดิษฐ์ พรเจริญ (นามสกุลจริงๆจำไม่ได้) เด็กแว้นจากเมืองจันทบุรี
ที่ผมแซงมันมาได้หน่อยเดียว สูบติด ตูดส่าย เกือบตาย มันเลยชลอรถมาตะโกนถามผม ...สูบติดหรือพี่
ไม่ต้องตอบมันก็ต้องรู้ว่า สูบติด ..ใครวะขี่มา 200 แล้วจะมากระทืบเบรคให้ล้อหลังมันล็อคเล่น 5555
เคยคิดเหมือนกัน ถ้ามาเต็มๆแล้วโค้งยาวๆ เชนเกียร์ลง 1 ระดับแล้วสูบมันติดกึก สงสัยจะลอยข้ามร้วไปเลยนะนั่น

ผลงานของ ประดิษฐ์ พรเจริญ ก็ได้แช็มป์ประเทศไทยรุ่นไม่เกิน 125 ซีซีไปครอง ในปีนั้น

เผื่อใครรู้จักมัน เป็นตายร้ายดีอย่างไร ช่วยบอกมันด้วยว่า ผมคิดถึง

sarapan

หากย้อนหลังไปสัก 20ปีเศษ คุณเชื่อมั๊ยว่า สติ๊กเกอร์ พรเจริญ ที่ติดอยู่ตามรถแข่ง
ผมไปไหนมาไหน หากเด็กรุ่นๆสัก 18-20กว่าๆ แล้วรู้ว่าผมอยู่วงในของ ทีมพรเจริญ
ทุกคนมันจะต้อง ร้องหา ติ๊กเกอร์ล่ะพี่ มีป่าว แบบว่าแย่งกันจริงแย่งกันจัง สมัยนั้น 'มันคงเท่ห์จนน่าบอก'(อย่าผวนนะ) ฮาาาาาาา

kpongh

น้า  ไม่มีอะไหร่เก่าตกค้างเพื่อย้อนอดีตบ้างเหรอครับ