Main Menu

Born to be MooNoi NSR 150 SP

เริ่มโดย MooNoiKonDee [^o^], พฤษภาคม 25, 2010, 09:34:13 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

MooNoiKonDee [^o^]

กลับต่างจังหวัดไปเลือกตั้ง เพิ่งกลับมาครับ

เดี๋ยวหาเวลามาต่อให้นะครับ
NSR 150SP Step Rebond & Download Manual Click!

หากเราหวง ไม่ยอมแบ่งปัน ก็จะไม่เกิดการเรียนรู้ หากไม่เกิดการเรียนรู้ คนไทยก็จะไม่เก่ง

อ้างจาก: npro3 เมื่อ มิถุนายน 30, 2011, 09:21:37 หลังเที่ยง
อ้างจาก: Tong_2T_150 เมื่อ มิถุนายน 28, 2011, 05:10:51 หลังเที่ยง
ตงิดๆใจ โดยเฉพาะแผงคอล่างมันเป็นอะลูมิเนียม เราเชื่อใจมันได้แค่ใหนครับคุณหมูน้อย
เชื่อใจได้เกินร้อยเลยโต้ง อลูมินั่มอัลรอยส์มีหลายเกรดครับ 6061 ใช้ผลิตวัสดุหลากหลายที่ต้องการความแข็ง,เหนียวยืดยหยุ่นได้บ้างเล็กน้อย เช่น แฮนด์บาร์ แผงคอบน-ล่าง สเตร์พักเท้า ฯลฯ เกรด 7075 มีความแข็งมากมีความยืดหยุ่นไม่ดี น้ำหนักเบาเหมาะใช้ผลิต เสตอร์ แคร๊งเครื่องยนต์ นัต สกรูฯลฯ ในปัจจุบันมีการพัฒนาส่วนผสมต่างๆหลากหลายมีความแข็งแรงทนทานมากยิ่งขึ้นครับ (ข้อมูลบางส่วนได้ยินลุงมัคฑายกวัดข้างบ้านแกคุยกันเรยจำมาเล่าต่อกันฟัง)เด๋วหั้ยวิดวะตัวจิงมาแถลงข้อข้องใจของ "โต้งเด็กเตบ"ให้กระจ่างอีกที.....กุ๊กกรู๊ๆๆๆๆ

ขอบคุณครับพี่สิทธิ์ ที่ช่วยมาตอบคำถาม
ผมเองก่อนทำก็ตั้งต้นจากปรึกษาพี่สิทธิ์นี่แหล่ะ ได้ข้อมูลความรู้ตั้งต้นมา ก็ไปสืบต่อจากเพื่อนที่ทำโรงเหล็ก ก็ไม่ค่อยได้อะไรมาก(เพื่อนบอก กรูทำเหล็กไม่ได้ทำอลูมิเนียมเว้ย) ก้ไปสืบต่ออีกหลายแหล่ง ส่วนใหญ่ก็ Internet นี่แหล่ะ

เรื่องความแข็งแรง ผมมีความคิดเห็นส่วนตัว ว่าค่อนข้างชัวร์(หลังจากศึกษามา บวกกับมั่นใจข้อมูลจากพี่สิทธิ์)
แล้วว่างๆ สะดวกๆ จะมาให้ความรู้(ทฤษฎี)กันนะครับ

ปล. พี่สิทธิ์แนะนำขั้นต่ำ 6XXX แต่ผมต่อยอดไปที่ 7XXX ผมเลือกใช้เกรด 7075-T6 ครับ(ถ้าไม่โดนหลอกมานะครับ ดูของเองไม่เป็นเหมือนกัน) เดิมทีกะว่าจะใช้ 7178 แต่หาของไม่ได้ครับ เลยเลือก 7075-T6 ครับ
NSR 150SP Step Rebond & Download Manual Click!

หากเราหวง ไม่ยอมแบ่งปัน ก็จะไม่เกิดการเรียนรู้ หากไม่เกิดการเรียนรู้ คนไทยก็จะไม่เก่ง

max!

พี่ท่าน  ที่สุดของโลกเลยครับ  ขอบคุณที่มีข้อมูลแบบนี้ให้ด้วยครับ
089-636-4871 ดีแทค *** สองจังหวะล้านนา เชียงใหม่ ***

bonus23

ดูกะทู้นี้ที่ไร  กิเลสเกิดทุกที่(ผมปั้นlsอยู่)  เสร็จไว้ๆนะครับ  อยากจะดูอยากจะเห็น ตัวเป็นอะหมีแพนด้า  ฮ่าๆๆ

npro3

อ้างจาก: bangpoo 88 เมื่อ กรกฎาคม 01, 2011, 10:59:12 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: Tong_2T_150 เมื่อ มิถุนายน 28, 2011, 05:10:51 หลังเที่ยง
ตงิดๆใจ โดยเฉพาะแผงคอล่างมันเป็นอะลูมิเนียม เราเชื่อใจมันได้แค่ใหนครับคุณหมูน้อย
เเหม่ รูปนายเเบบ ดูดีทั้งคู่เรยโต้ง
อ้างจาก: npro3 เมื่อ มิถุนายน 30, 2011, 09:21:37 หลังเที่ยง
เชื่อใจได้เกินร้อยเลยโต้ง อลูมินั่มอัลรอยส์มีหลายเกรดครับ 6061 ใช้ผลิตวัสดุหลากหลายที่ต้องการความแข็ง,เหนียวยืดยหยุ่นได้บ้างเล็กน้อย เช่น แฮนด์บาร์ แผงคอบน-ล่าง สเตร์พักเท้า ฯลฯ เกรด 7075 มีความแข็งมากมีความยืดหยุ่นไม่ดี น้ำหนักเบาเหมาะใช้ผลิต เสตอร์ แคร๊งเครื่องยนต์ นัต สกรูฯลฯ ในปัจจุบันมีการพัฒนาส่วนผสมต่างๆหลากหลายมีความแข็งแรงทนทานมากยิ่งขึ้นครับ (ข้อมูลบางส่วนได้ยินลุงมัคฑายกวัดข้างบ้านแกคุยกันเรยจำมาเล่าต่อกันฟัง)เด๋วหั้ยวิดวะตัวจิงมาแถลงข้อข้องใจของ "โต้งเด็กเตบ"ให้กระจ่างอีกที.....กุ๊กกรู๊ๆๆๆๆ
อิอิ..กูรูมาตอบเอง...พี่เเกมีที่ปรึกษาเป็นวิดวะเกี่ยวกะทางนี้โดยตรงเด้อ ซิบอกให่..
มะช่ายกูรูดอกคับเสี่ยหน่อง ก๊ปรึกษามัฅฑายกวัดและก็อาเจ้ผมล่ะคับ อิอิ...
แร่ะก็ช่วงนี้พี่หมูน้อยฅนดีของเราคงยุ่งๆอีกตามเคย เกี่ยวกะการจัดตั้งรัฐบานอยู่แน่ๆเรยยยยย...กุ๊กกรู๊ๆๆๆ
"ธรรมชาติของสุนัขมันชอบเห่าและหอน"

2T_DD

รถสวยครับ...เจ้าของรถระเอียดจริงๆ ทุกขั้นตอน
ร้านอาจารย์ อะไหล่สำหรับวัยมันส์
617-0-11811-3 กรุงไทย สาขาสวรรคโลก  PIYA UDOMMONGKOL
Tel 094-6353-045

Heem_Onnut39

ผมอยากทำมั่งครับ แต่ขาดทุนทรัพย์อันมหาศาล มาดูกี่ทีๆก็ไม่เบื่อ ชอบจริงๆ

tiger8101

อยากดูตัวเป็นๆเต็มๆครับแอบดูอยู่ตลอด นานและแอบอิจฉา

วันนี้วันทำธุระให้ครอบครัว พอดีศรีภรรยาไม่มีอะไรจะให้ทำ อนุมัติให้ผมไปทำอะไรก็ได้ พอมีเวลาจัดการรถต่ออีกหน่อย
วันนี้ดำเนินการเก็บรายละเอียดที่ยังไม่เรียบร้อยไปอีกหลายจุดดังนี้ครับ

1. เจียร์แต่ง แรมแอร์ เพื่อหลบช๊อคอัพหน้าที่กว้างขึ้นจากการทำจานเบรกคู่+ช๊อคอัพหัวกลับ+กระเดะกลึงใส่เฟืองไมล์เข้าไปอีก
2. หาที่หาทางเก็บ ซับแท๊งค์ ของช๊อคอัพหลัง เนื่องจากสั่งทำมาแบบไม่ได้เอารถไปทาบ ได้ของมายังไงก็ต้องใส่ให้มันดีที่สุด
3. เจียร์แต่งฝาข้าง หลบสาย ซับแท๊งค์ และท่อน้ำมันเบรกแม่ปั๊มล่าง
4. ไปหาซื้อขาตั้งที่สั้นลงราวๆ 1.5" มาใส่ เพราะชุดหน้าที่ทำมาน่าจะเตี้ยลง ใช้ขาตั้งเดิมรถจอดตรงแหน่ว ลมพัดทีพาลจะล้มเอา
5. ขับรถโชว์วัยรุ่นแถวบ้าน ให้มองตาค้างเล่นๆ
6. คุยกะฝรั่ง ที่หน้าเซเว่น พี่แกรอเจ้าของกลับรถ แล้วปรี่เข้ามาขอซื้อรถ แกให้ ห้าหมื่น บาทแน่ะ (ขายดีมั้ยน้อ N-Pro มือสองมีคนให้ราคาตั้งห้าหมื่น)
7. โทรไปสั่งท่อไอเสียลูกใหม่ สี่พันกว่าแหน่ะ ประเก็นอีก หกร้อยกว่าบาท ท่อปัจจุบันเอาของเก่าผ่ามา แลๆแล้ว สั่งดีกว่า
8. ถ่ายรูป

งานที่ค้างทำต่อ
1. ทำใจ ตั้งสติ นั่งสมาธิ กินข้าวให้อิ่ม(มือจะได้ไม่สั่น) แล้วติดสติ๊กเกอร์ที่เหลืออยู่
2. หาแม่ปั๊มหลังเปลี่ยนให้เข้าชุดกันกับแม่ปั๊มหน้า หรือไม่ก็เบิกของใหม่เปลี่ยนแทนของเดิม (ใช้ของเก่าทำสีเพราะอยากหาเปลี่ยนให้เข้าชุดนี่แหล่ะ)
3. เอาขาตั้งไปเชื่อมโครงเตะขาตั้ง เพราะอันที่ซื้อมาเปลี่ยนดันไม่มีมา
4. หาวิธีปิดช่อง แรมแอร์ ที่เจียร์โบ๋ไป เพื่อให้ลมสามารถเป่าเข้าไปที่เครื่องยนต์ได้
5. หาซื้อจุกปิดพักเท้าหน้า ที่ช่างดันทำหลุดหายไป 1 ข้าง
6. รอทะเบียนที่ขอไปมาใส่รถ
7. เม้มเงินเมีย เอ๊ย เก็บเงินไปจัดการข้อ 8 ข้อ 9
8. หาเวลา(หลังจากมีเงิน)เอารถไปทำสายถัก Earn ที่บริษัทเค้า เพราะสายคู่หน้าหาทำแถวๆบ้านใส่ไปก่อน ของชุดหน้าเดิมทำมาเส้นเดียว อยากทำเป็นสายตัว Y ไปเลย น่าจะอีก สี่ห้าพัน กรรม
9. ไปเปลี่ยนท่อไอเสีย เมื่อได้ของ และมีเงินไปจ่ายเค้า
10. จัดการรูปที่ถ่ายมา เอามา Update ซ๊ะที แล้วก็ Update เรื่องที่อยากบอกทั้งหลาย เช่นที่ทำมา พบข้อดีข้อเสียอะไรบ้าง
11. มาเล่าเรื่อง อลูมิเนียมเกรดต่างๆให้ฟัง
12. ขับรถเอาไปให้ชาว 2Stroke ดูของจริงซักกะรอบ
13. แถมท้าย ถ้าประเมินแล้วว่า Start ไฟฟ้า น่าจะโอเค ก็คงหาของจัดสักชุดครับ

รูป รอไปก่อนน๊ะ จะหาเวลาเอามา Up ให้ครับ

ผ่านไปปีกว่าๆ ขอบคุณที่ยังคงติดตามครับ

จนถึงจุดนี้ ผมประเมินว่า เสร็จไปได้ดังใจผม 98% แล้วครับ
อีกแป๊บๆก็ 100% แล้วอ่ะ ทำมาตั้งปีกว่า ค่อยๆทำ รออีกนิดจะเป็นไรไป

bangpoo 88

รอชมครับท่านพี่... :D...กำ n-pro คันนี้ บักสีดาขอซื้อ ตั้ง ห้าหมื่น.. :-*
ถ้าพี่เเกรู้ภาษาไทย เเบบว่าอ่านออกเขียนได้ เเล้วมาเจอกระทู้นี้ จะกล้าขอซื้อมะเนี่ย ;)

**จุดหมายปลายทาง...ที่ต้องค้นหาต่อไป  **

....เก๋งไม่มีขับ....โทรศัพท์ก็เสีย....ข้อดีไม่มีเมีย..ข้อเสียไม่มีตังค์..

bas7026

มหากาฟ N-pro คุ้มสุดยอดกะการรอคอยครับ
084-102-6501.  บาสครับ

ผมคือใคร...?

อยากเห็นตอนจบ คงงามสวดยวด ตามนั้น

npro3

อ้างจาก: bangpoo 88 เมื่อ กรกฎาคม 24, 2011, 09:59:59 หลังเที่ยง
รอชมครับท่านพี่... :D...กำ n-pro คันนี้ บักสีดาขอซื้อ ตั้ง ห้าหมื่น.. :-*
ถ้าพี่เเกรู้ภาษาไทย เเบบว่าอ่านออกเขียนได้ เเล้วมาเจอกระทู้นี้ จะกล้าขอซื้อมะเนี่ย ;)
นี่แร๊ะ...สาเหตุที่"ทำไมต้องไล่เก็บ N-pro"??????
"ธรรมชาติของสุนัขมันชอบเห่าและหอน"

bangpoo 88

อ้างจาก: npro3 เมื่อ กรกฎาคม 25, 2011, 12:08:37 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: bangpoo 88 เมื่อ กรกฎาคม 24, 2011, 09:59:59 หลังเที่ยง
นี่แร๊ะ...สาเหตุที่"ทำไมต้องไล่เก็บ N-pro"??????
ฮี่ๆ จะเอาไปขายให้ฝรั่งเหรอพี่ ซิ๊ด....สบายดีบ่ บ่ได้โทรหาเรย คิดฮอดเด้อ....

**จุดหมายปลายทาง...ที่ต้องค้นหาต่อไป  **

....เก๋งไม่มีขับ....โทรศัพท์ก็เสีย....ข้อดีไม่มีเมีย..ข้อเสียไม่มีตังค์..

BERSERKS

มารอดูกระทู้ อมตะ ผมอยากให้พี่ได้รถผมไปทำแบบนี้จริงๆ อิอิอิ

npro3

อ้างจาก: bangpoo 88 เมื่อ กรกฎาคม 25, 2011, 01:26:24 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: npro3 เมื่อ กรกฎาคม 25, 2011, 12:08:37 ก่อนเที่ยง
ฮี่ๆ จะเอาไปขายให้ฝรั่งเหรอพี่ ซิ๊ด....สบายดีบ่ บ่ได้โทรหาเรย คิดฮอดเด้อ....
เออแน่ะ ร้านน่านั่ง...ว่าแต่เสี่ยหน่องคนไน๋อ่ะ ม่ะรุ๊จัก? คริคริ..

chann30

ชีวิตที่มีความสุข มันเต็มไปด้วยประสปการณ์และก็ความทรงจำครับ

ชาญณรงค์ พิมละมาศ

ธ.กสิกรไทย หมายเลขบัญชี 3722-566-458 ติดต่อ* 080-795-3738 ชาญญ โคราช

bonus23

ผมรอดูเต็มลำอยู่นะครับพี่  เผื่อได้ไอเดียจากพี่แต่งรถผมบ้างครับ

bangpoo 88

อ้างจาก: npro3 เมื่อ กรกฎาคม 25, 2011, 11:23:16 หลังเที่ยง
อ้างจาก: bangpoo 88 เมื่อ กรกฎาคม 25, 2011, 01:26:24 ก่อนเที่ยง
เออแน่ะ ร้านน่านั่ง...ว่าแต่เสี่ยหน่องคนไน๋อ่ะ ม่ะรุ๊จัก? คริคริ..
..ร้านกาเเฟ ทามะดาๆ ริมทางข้างปั๊ม อิอิ..ผมนะคนหน้าตาดีทีุ่้สุดในกลุ่มนะพี่...อิอิ...