Main Menu

ปั๊มคาลิปเปอร์ ไม่ทำงาน

เริ่มโดย sk, มีนาคม 28, 2014, 09:51:20 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

sk

ปั๊มคาลิปเปอร์ไม่ทำงาน ไล่ลมเบรคแล้วแต่ก็ยังไม่ทำงาน ไม่ทราบว่าท่านใดพอจะแก้ไขได้บ้างครับ

DEDOR

ล้างขัดใหม่ให้สะอาดครับ แล้วไล่ใหม่อีกครั้งครับ  แต่ถ้าท่านล้างทุกอย่างหมดแล้วก็ขอให้ท่านต่อไปมาตอบให้ครับ

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

sk

ขอบคณครับ เดี๋ยผมจะลองทำตามที่ท่านแนะนำครับ

sk

ทำหมดทุกอย่างแล้วยังเบรคไม่อยู่ระบบเบรคจับไม่หนึบ เปลี่ยนชุดซ่อมทุกตัวแล้วยังเหมือนเดิม สงสัยต้องเปลี่ยนคาลิปเปอร์ตัวใหม่   ท่านใดพอจะมีแนวทางไหนทำได้บ้างครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

G7

1.ผ้าเบรคยังสดใหม่หรือเปล่าครับ ใช้ของแบรนด์ใด  ขัดผิวหน้าของผ้าเบรคสักหน่อยจะได้ผลดีขึ้นไหมเอ่ย ^_^?
2.ชุดซ่อมนี้หมายรวมถึงได้เปลี่ยนโอริ่งกั้นน้ำมันและกันฝุ่นที่คาลิปเปอร์ล่างใช่ไหมครับ

ถ้าระยะเบรคตึงมือดี แต่เบรคลื่น ผมสันนิษฐานจากข้อ 1 และ 2  .. นะ ^_^?

หรืออาจเกิดจากการประกอบชิ้นส่วนผิดพลาดไป เช่น โอริ่งกันฝุ่นขาด ลูกสูบในคาลิปเปอร์เลยเคลื่อนตัวออกมาได้ไม่ดี
หรือแม้แต่ชุดซ่อมเทียม(เทียบ , เกรดเอ) ดูเทียบขนาดส่องวัดกันจริงๆ ทั้งขอบนอกและขอบใน ... กับของแท้ๆ
ไม่เท่ากันนะ  ........

ปัญหาบางประการที่อาจไม่คาดถึงได้ อาทิ มือเบรคที่บกพร่องในชิ้นส่วนที่จะไปกดไปดันลูกสูบ (สึก) เลยมีระยะ
บีบมือเบรกที่ลึกเกินจนลูกสูบในกระบอกน้ำมันเคลื่อนตัวได้ไม่สุด ,  หรือพบได้กับมือเบรคของแต่งเลียนแบบ ,
เบรคเท้า (เกียร์โยง) ที่มักพบได้บ้างในการติดตั้ง ที่ตัวแกนดันลูกสูบในกระบอกเคลื่อนตัวขึ้นลงได้ไม่ดี ..
หรือบังเอิญทั้งจานเบรคและผ้าเบรคเปื้อนน้ำมันเบรค , จานเบรคเป็นรอยหรือคด

ถ้าชิ้นส่วนการทำงานของระบบเบรคทั้งหมดเป็นแบบของเดิมๆ ติดรุ่นรถ คงต้องพิเคราะห์แต่ละชิ้นๆ เลยครับ
ว่าบกพร่องการทำงานส่วนใดหรือเปล่า ตั้งแต่ต้นน้ำ กลางน้ำ ปลายน้ำ .... โฮ่ๆๆ

ถ้าทำไม่ได้จริงๆ ติดขัดเรื่องเวลาและประสบการณ์  คงต้องพึ่งพาช่างที่ชำนาญงานให้ช่วยมาบูรณาการทุกภาคส่วน
ของระบบเบรคทั้งสองล้อเลยครับ รู้พักลักจำเก็บเกี่ยวงานฝีมือช่างไปในการนี้ ....

mai1111

ช่างดีกว่าครับ.เรื่องเบรกอันตราย...