Main Menu

rw แผ่นช่าร์ทพัง

เริ่มโดย DEDOR, พฤศจิกายน 03, 2012, 05:43:46 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Witt-RRw

น่าจะเป็นที่พัลเซอร์นะครับ  อาการติดบ้างไม่ติดบ้าง

บัญชี ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์  นายวิทมนต์ พันกง 088 00 6 904 2
โทรฯ 081 910 หก เจ็ด ห้า 9
ที่อยู่ในการส่งของ
35/106 ซ.เรวดี ต.ตลาดขวัญ อ.เมือง จ.นนทบุรี 11000

mechanicsfever

แผ่นชาร์ทนี่ผมเข็ดเลย ทางที่ดีขอใหม่เลย ไม่งั้นต้องเช็ดบ่อยๆครับว่าชาร์ทเกินหรือเปล่าถ้าไม่ชาร์ทหนะไม่มีปัญหา แต่ถ้าชาร์ทเกินหละ งานงอกแน่
นายคงศักดิ์ เดชคุณมาก
ธนาคารกสิกรไทย  สาขาฮาร์เบอร์มอลล์ แหมฉบัง 531-2-22654-7

โทร 084-6110603

ร้านของแต่ง และอะไหล่แท้ ผมครับ
https://www.facebook.com/Vanz.Grian

DEDOR

โอ้ โฮ้  วันนี้ยุ่งทั้งวัน  มาดูกระทู้ตอนเย็นๆเพื่อนให้ข้อมูลเพียบเลย  รู้สึกอบอุ่น ยังไงไม่รู้ครับ  ตอนนี้เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ  เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกันครับ  รถโดนวางยามาครับ  ขอเล่าความเดิมก่อนนะครับ

รถคันนี้  เจ้าของเค้าเอาไปให้ร้านซ่อมทำให้คับ  เนื่องจากจอดนาน  ทีนี้ทางร้านเค้าก็ไล่ระบบไฟใหม่  หาแบตมาใส่ใหม่ (ซึ่งอันนี้ผมเดาเอาว่าน่าจะใส่แบตผิดขั้วมา ) เลยทำให้กล่องไฟพัง  ช่าง (เค้าเถอะครับ ) ก็เลยหาวิธีสารพัดมาใช้เพื่อให้รถมันติดอีกครั้ง  เช่น  หากล่องไฟเอ็นตากลมมาแปลงใส่  ตัดสายไฟเพื่อไล่ดูจุดขาดหรือไฟไปไม่ถึง ซึ่ง เจ้าของรถเห็นแล้วว่าทำงานชุ่ย  เสียของก็เลยไม่ค่อยปลื้ม   จากนั้นเลยเอารถมาทิ้งไว้ให้ผม  วันแรกผมก็จับเปลี่ยนชุดสายไฟเลยครับ  ขี้เกียจต่อใหม่เพราะ  เละหมดแล้ว แถมด้วยการเปลี่ยนกล่องไฟให้ด้วย  อันเก่ากลับบ้านเกิดไปแล้ว ผลปรากฏว่ารถสตาร์ทติด แต่คอท่อมันผุ  ผมบิดคันเร่งดู มีไฟแปล๊บๆเล็ดลอดออกมา  นึกในใจว่าทำไมไฟมันแรงผิดปกติจัง แต่ตอนนั้นมันมืดพอดี  ผมก็เลยให้รถเค้าขับกลับบ้านไป  และอีก 2 วันต่อมา  เจ้าของรถก็เอารถมาให้ผมทำอีก   โดยสภาพไม่มีน้ำมันในถังเพราะเอาไปขับเล่นหมดแล้ว  ฝาถังเปิดไม่ได้  ผมสตาร์ทรถดู  มันไม่ติดครับ   เลยเช็คไฟที่หัวเทียน  พอหมุนหัวเทียนออกมาเขี้ยวหัวเทียนละลายหมดเลยครับ  ไฟไม่มาที่คอยด์ จากนั้นผมก็เปลี่ยนหัวเทียน  เปลี่ยนคอยด์หัวเทียนใหม่  แต่ทำยังไงไฟก็ไม่มา  ก็เลยเปลี่ยนแผ่นชาร์ทดู  ปรากฏว่าไฟมาเปรี๊ยะๆ  อย่างที่กล่าวมาแล้วน่ะครับ  เบิ้ลอยู่กับที่ไฟแล๊บออกมาที่คอท่อ ซึ่งมันผุเป็นรูอยู่น่ะครับ  ไฟแรงมาก  และแล้วผมก็เอาไปขับได้ 200  เมตร ตามที่เกริ่นไว้ในกระทู้  รถดับสตาร์ทไม่ติดเลย  ทั้งคอยด์และหัวเทียนไม่มีไฟเลย  ผมก็เลยเปลี่ยนแผ่นชาร์ทอันที่ 2  ปรากฏว่า  สตาร์ทได้เหมือนเดิม  วิ่งได้เท่าเดิม  ไฟยังแรงมากเหมือนเดิมครับ   สุดท้ายก็จอดอีกตามเคย  วันแรกที่เจ้าของรถเอารถไปซ่อมที่ร้าน  ซึ่งเป็นร้านของน้องชายเพือนผมเอง แต่มันเล่นยา  สมองก็เลยไม่ค่อยจะไหวมั้ง เบลอๆน่ะครับ 55++ วันนั้นผมก็บังเอิญได้แวะไปที่นั่นด้วย  นึกขึ้นได้ว่าวันนั้น  มันหาอะหลั่ยตากลมมาสับเปลี่ยนกันให้ยุ่งไปหมด  ผมก็เลยเอะใจคล้ายๆว่าเห็นพัลเชอร์คอยด์ กองอยู่บนพื้นอันนึง  ฝาครอบจานไฟก็มี 2 อัน  ก็เลยนึกขึ้นได้ว่าเค้าสับเปลี่ยนชุดฝาครอบจานไฟ ของตัวตากลมมาหรือเปล่า  และแล้วก็เป็นไปตามคาดเลยครับ  ฝาครอบจานไฟและจานไฟน่าจะอันเดิม แตกต่างก็แค่  พัลเซอร์คอยด์ที่มันดันยื่นออกมาถูกันกับ ตาตุ่มของจานไฟครับ  ตามภาพ   ซึ่งปกติมันไม่เบียดกันขนาดนั้นครับ  ผมก็เลยจัดการเปลี่ยน  ฝาครอบจานไฟทั้งหมดเลย  จานไฟด้วย ( ไม่รู้ว่าจานไฟมันจะมีสิทธิ์เสียด้วยหรือเปล่า 55++)  โดยเอาของเอ็นโปรมายัดใส่  ทีนี้ไฟมาดีครับ  ไม่แรงมากเหมือนเก่าแล้วครับ สตาร์ททีเดียวติด  สบายหายห่วงเลยครับ  แผ่นชาร์ก็ใช้อันเดิม  อันที่สงสัยว่ามันจะเสียก็เอากลับมาต่อใช้งานใหม่ ก็ใช้งานได้ปกติดีครับ  สรุปผมโดนวางยาครับ  ขอบคุณที่อ่านจนจบนะครับ  แห่ะๆ 

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

bestcom

โดนวางยา
ช่างทำกันได้ :P :P :P
เดี๋ยวนี้ จรรยาบรรณหายไปใหนหมด  :)

off5997

หลังจากโดนวางยาก็โดนเมียใช้ไปฉีดยาอีก เฮ่อออออออ กำลังมันเลย ต่อๆๆๆ::) :o :o :o

boonchu

อ้างจาก: DEDOR เมื่อ พฤศจิกายน 04, 2012, 07:40:09 หลังเที่ยง
โอ้ โฮ้  วันนี้ยุ่งทั้งวัน  มาดูกระทู้ตอนเย็นๆเพื่อนให้ข้อมูลเพียบเลย  รู้สึกอบอุ่น ยังไงไม่รู้ครับ  ตอนนี้เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ  เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกันครับ  รถโดนวางยามาครับ  ขอเล่าความเดิมก่อนนะครับ

รถคันนี้  เจ้าของเค้าเอาไปให้ร้านซ่อมทำให้คับ  เนื่องจากจอดนาน  ทีนี้ทางร้านเค้าก็ไล่ระบบไฟใหม่  หาแบตมาใส่ใหม่ (ซึ่งอันนี้ผมเดาเอาว่าน่าจะใส่แบตผิดขั้วมา ) เลยทำให้กล่องไฟพัง  ช่าง (เค้าเถอะครับ ) ก็เลยหาวิธีสารพัดมาใช้เพื่อให้รถมันติดอีกครั้ง  เช่น  หากล่องไฟเอ็นตากลมมาแปลงใส่  ตัดสายไฟเพื่อไล่ดูจุดขาดหรือไฟไปไม่ถึง ซึ่ง เจ้าของรถเห็นแล้วว่าทำงานชุ่ย  เสียของก็เลยไม่ค่อยปลื้ม   จากนั้นเลยเอารถมาทิ้งไว้ให้ผม  วันแรกผมก็จับเปลี่ยนชุดสายไฟเลยครับ  ขี้เกียจต่อใหม่เพราะ  เละหมดแล้ว แถมด้วยการเปลี่ยนกล่องไฟให้ด้วย  อันเก่ากลับบ้านเกิดไปแล้ว ผลปรากฏว่ารถสตาร์ทติด แต่คอท่อมันผุ  ผมบิดคันเร่งดู มีไฟแปล๊บๆเล็ดลอดออกมา  นึกในใจว่าทำไมไฟมันแรงผิดปกติจัง แต่ตอนนั้นมันมืดพอดี  ผมก็เลยให้รถเค้าขับกลับบ้านไป  และอีก 2 วันต่อมา  จขรถก็เอารถมาให้ผมทำอีก   โดยสภาพไม่มีน้ำมันในถังเพราะเอาไปขับเล่นหมดแล้ว  ฝาถังเปิดไม่ได้  ผมสตาร์ทรถดู  มันไม่ติดครับ   เลยเช็คไฟที่หัวเทียน  พอหมุนหัวเทียนออกมาเขี้ยวหัวเทียนละลายหมดเลยครับ  ไฟไม่มาที่คอยด์ จากนั้นผมก็เอา  เดี๋ยวมาต่อนะครับ  เมียเรียกใช้งานครับ   จะบ้าตาย

ป้าดโท...กำลังเพลิน เมียนี่เนาะใหญ่เหมือนกันหมด(อำนาจนะ ที่ใหญ่)รอฟังอยู่

aoaaued

เข้ามาอ่านด้วยคน ... รอฟังเรื่องต่อ  อิอิอิ

DEDOR

มารายงานผลให้แล้วนะครับ  ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ข้อมูลครับ 

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

off5997

เฮ้ออ รุ่นนี้สีนี้แหละด้อ ข้างบ้านขนมาจากกรุงเทพเพราะไม่ได้ใช้แล้ว สภาพอย่างเอี่ยมเลย
ไม่มีบุบสลายสักจุด เจ้าของดั้นไปบอกขายให้คนอื่นสี่พัน โอ้ย จะบ้าตาย
เราตามไปให้แปดพันไม่ยอมขายเลย 3-4วันผ่านไปเห็น ลอยล้มด้านข้างถลอกทั้งแถบ
ฮ่าๆๆๆ นี่แหละผลที่ไม่ขายให้เรา กำ อิจฉาตาร้อน ??? :( :(

DEDOR

อ้างจาก: off5997 เมื่อ พฤศจิกายน 05, 2012, 01:39:45 หลังเที่ยง
เฮ้ออ รุ่นนี้สีนี้แหละด้อ ข้างบ้านขนมาจากกรุงเทพเพราะไม่ได้ใช้แล้ว สภาพอย่างเอี่ยมเลย
ไม่มีบุบสลายสักจุด เจ้าของดั้นไปบอกขายให้คนอื่นสี่พัน โอ้ย จะบ้าตาย
เราตามไปให้แปดพันไม่ยอมขายเลย 3-4วันผ่านไปเห็น ลอยล้มด้านข้างถลอกทั้งแถบ
ฮ่าๆๆๆ นี่แหละผลที่ไม่ขายให้เรา กำ อิจฉาตาร้อน ??? :( :(

มันก็เป็นซะแบบนี้ล่ะครับ  ทำใจ  สมหน้าตามไปครับ  อิอิ

Hunterzero

โอ้เกือบเป็นตำนานได้เลยนะเนี้ยโดนมาเพียบ

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade