Main Menu

RETRO. Y.80 ฝันจะใส่ท่องวงช้าง

เริ่มโดย อู๋ ลำพูน, มกราคม 20, 2012, 11:39:34 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Gok

.

แจ๋วจริงเลยครับคันนี้ เห็นคุณพี่อู๋มีหลายคัน พี่พอมีถังน้ำมันเมทยูแบ่ง(ขาย)ให้น้องซักใบได้ไหมครับ.

.

D-500

ซื้อ-ขายแลกเปลี่ยนรถยนต์เดิมๆ รถแรง รถยุโรบวางเครื่องแต่งซิ่ง
                     T.081-6666643
นาย ศุภชัย มีแสงนิล กสิกรไทย สาขาถนนโรจนะ 4522116144

IJ

สงกะสัย สีป๋องเดียวกะ RGV แน่เลย :(

อู๋ ลำพูน

อ้างจาก: Gok เมื่อ ตุลาคม 25, 2012, 11:10:45 หลังเที่ยง
.

แจ๋วจริงเลยครับคันนี้ เห็นคุณพี่อู๋มีหลายคัน พี่พอมีถังน้ำมันเมทยูแบ่ง(ขาย)ให้น้องซักใบได้ไหมครับ.

.

มีแต่Y 80.ครับ

peerxk

อู๋ ลำพูน

............จะเอาท่องวงช้างมาแต่ง Y.80แนว แวนซ์+NAKED คิดถึงสมัยยังเป็นวัยรุ่นอยู่นะ.
ยุึดกางเกงขาบานนู่นละครับหรือสมัยหนังเรื่องครูบ้านนอกออกมาฉายใหม่ๆนั่นละครับ
จะขอเล่า ถึงสมัยนั้นที่พอจะจำได้..ตอนนั้นนะคนที่เป็นช่างซ่อมคนที่มี Y.80 ขี่ สุดๆแล้วครับ
 เวลาขี่ทางดินแดงลมท่อจะเป่าเอาฝุ่นปลิวตามตูดมองไม่เห็นทุ่งเลยละ เป็นที่ตลก โปกฮา ของคนในยุคนั้น
เพราะว่าผมจะแดงแบบฝรั่งกันไปเลยละครับ  กลุ่มเราจะขี่ท่องไปที่ไม่ไกลจากตัวเมืองนักเท่าไหร่
เราจะไปกันหลายคันในกลุ่มจะมีทริปไปกันหลัง6โมงเย็นทุกวันธรรมดาจะหยุดวันเสาร์เพื่อทำธุระงานบ้านซักผ้ารีดผ้าล้างรถก้ว่ากันไป
แต่วันอาทิตย์จะร่อนกันตั้งแต่ก่อนเที่ยงวันยันเที่ยงคืนในฝูงจะมี FR. 80 GLX.125 MONO125. SS1.
อัด2-3คนไปละรถไม่ค่อยมีมากเหมือนทุกวันนี้หมายแรกก็ ไปจอดกินก๋วยเตี๋ยวชากาแฟร้านของชำ อาแปะใจดี
แต่ภาษาที่แกพูดกับลูกค้านั้นขั้นเทพครับ(ไม่สามารถโพสลงตรงนี้ได้ ขออภัย)ร้านเหล้าที่แบ่งขายเป็นก๊งๆ
(เหล้าก๊งหรือเหล้าตองอันนี้มีแต่ภาคเหนือเท่านั้นนะเท่าที่ไปมาเกือบทุกแห่ง ลำพูนกับเชียงใหม่เยอะสุด)
มีไก่ย่างส้มตำหมูปิ้ง แผงเบอร์ น้ำเต้าปูปลาเจ้าของร้านจะเป็นหญิงสาวๆในหมู่บ้านเกาะกลุ่มกันทำร้านขึ้นมา
สอยเงินในกระเป๋าของวัยรุ่นชายต่างถิ่นที่หมุนเปลี่ยนหน้ากันมาเที่ยวป้อล้อ ป้อข้าง
ยิ่งไกล้สงกรานต์ยิ่งสนุกสนานกันทุกถ้วนหน้าครับ  Y.80 ใส่ท่องวงช้างแต่งบ้านๆยุคนั่นนะเวลาขี่ไปเที่ยว
ตามชุมชนหมู่บ้านรอบนอกนะดูแล้วจะเป็นที่สนอกสนใจของเด็กๆหรือหนุ่มๆสาว รวมทั้งอาหมวยร้านก๋วยเตี๋ยวร้านอาแปะด้วย
หลังๆมามักจะมีสมาชิกในกลุ่มแอบไปกินก๋วยเตี๋ยวคนเดียวก็มี ตามที่สายรายงานมาเปนที่โจทน์จัณของผองเพื่อน
ทำให้หน้าตาเพื่อนคนนั้นแดงกร่ำที่โดนเพื่อนๆแซว(ผมพิมษ์ไปผมก้อดยิ้มไปไม่ได้ถึงเหตุการณ์อันคิกขุของเพื่อนๆวัยกลัดมันกันตอนนั้นไม่ได้ )
อิ่มหนำสำราณกันดีแล้วก้พากันขี่ร่อนไปยังอีกชุมชนหนึ่งไปเรื่อยๆคล้ายๆถนนวงแหวนรอบเมือง
แต่มันไม่ได้มีหน้าตาแบบปัจจุบันนะ มันจะลัดเลาะไปตามหัวทุ่งนาบ้าง ถนนคันคลองบ้าง ป่าแพรกบ้างจะมีที่หมายชุมชนละร้านสองร้าน
แล้วจะวนมาจบกันที่ร้านของอาแปะคนเดิมเป็นร้านสุดท้าย หลายคนคงสงสัยว่าพวกแกไปหาเงินหาทองที่ใหนมาเที่ยวร่อนได้ทุกวันวะ  
ตอนนั้นมีตังแค่ร้อยเดียวเที่ยวได้ทั้งคืนเป็นอย่างนี้ประจำ สมัยน้ำมันขวด สิบบาท แบนห้าบาท
โธ่. เพื่อนฝูงไม่ว่ารุ่นเล็ก/ใหญ่ไม่อยากจะเล่ายาวมันเปลืองโซดา แต่เมื่อก่อนกินเหล้าเซี่ยงซุนกลิ่นหอมกว่าทุกวันนี้
 สนุกครับ วันนี้คิดถึงวันเก่าๆ พรรคเพือคเพื่อนฝูงต่างมีหน้าที่การงานแยกย้ายกันไปรับผิดชอบต่างที่ต่างแดน
โชคดีหน่อยก็ได้มีโอกาสกลับมาเยี่ยมบ้าน โชคดีและมีบารมีอีกหน่อยก้ได้กลับมาเยี่ยมบ้านพบปะสังสรรค์เพื่อนฝูงหน้าเก่าๆคนเดิมๆ
 ไอ้ที่ขี้เกียจหายใจก็ด่วนล้มหายตายจากกันไปก้มีไม่น้อย  ไอ้ที่แย่กว่าพวกที่ขี้เกียจหายใจก็ไปแล้วไปเลยไม่กลับมา
หรือ/และกลับมาก็ไม่รู้จักใครอีกเลยภาษาที่สื่อสารก็ระดับเทพเทวดาบนฟากฟ้า พวกนี้มักจะมีความจำเสื่อมแต่หัวไวปานวอก
 สังคนคนต่างจังหวัดนั้นจะผูกมัดรัดร้อยด้วยวัฒนธรรมพื้นบ้านให้คนในชุมชนได้มีกิจกรรมไกล้ชิดกันที่ไม่ค่อยจะมีให้เห็นในเมืองใหญ่ๆ
วันนี้มนต์เสน่ห์ของชุมชนต่างๆได้ค่อยๆปรับเปลี่ยนไปแล้วตามยุคสมัย บรรยากาศแบบดิบๆไม่ปรุงแต่งที่เล่ามานี้หาไม่ได้อีกแล้วในปัจจุบัน
อาแปะ แกไปขายถ่านนานแล้ว อาหมวยคนสวยของพวกเราก้เป็นผู้จัดการธุระกิจในเครือญาติของอาแปะไปแต่ยังคงยิ้มหวานอย่างเดียว
ไม่ค่อยจะพูดเหมือนเดิม ทิศทางผังเมืองเปลี่ยนไป ทุกอย่างเปลี่ยนไปหมด
 ....3 วันก่อนผมเข้าไปค้นดูของในโกดังก็ไปเจอเจ้าท่องวงช้างใบที่เคยใช้ในสมัยนั้นก็หยิบขึ้นมาดู
ความรู้สึกที่มันหายจากความทรงจำไปนานแล้วนั้นมันได้กลับมาพร้อมๆกับการที่เจอท่อใบนี้
จึงได้เอาเรื่องนี้มาคุยให้เพื่อนเก่าหลายคนฟังจึงได้เกิด โปรเจคใหม่ ปลุกชีพ Y.80 ใส่ท่องวงช้าง  
ท่อเจ้ากรรมมีใบเดียว  รถมี 4 คัน  ฮา...5555 มีแต่คนเข้ามาอ่านไม่ค่อยมีใครดัน ใครถีบกระทู้เลย มันยังไงกันเวปคนกันเองแท้ๆ พิลึก.  
เอ้าช่วยกันหน่อยพี่น้องให้เวปมีสีสัน ช่วยกันโฆษณาเวปด้วยครับ  พี่น้อง

เด็กชาย_โหน่ง_

เข้ามาเนียนนนนน

รถไร อ่ะ ไ่ม่รู้จักเลย

อย่าเรียกผมว่า"ช่าง"ผมไม่ใช่ "ช่าง"ผมไม่ชอบ
"จน" แล้วยังไม่"เจียม"เงินหน่ะมีน้อยใช้สอยให้คุ้มค่า ใช้ปัญญาให้เยอะ ๆ หวังว่าน่าจะได้"รถซิ่ง"ค่อนข้างดีซักคันเอาไว้คลุ้มคลั่ง บ้าพลังกับเขาบ้างก็พอ
"แรงตามเงิน"

เด็กชาย_โหน่ง_

เข้ามาเนียนนนนน

รถไร อ่ะ ไ่ม่รู้จักเลย

อย่าเรียกผมว่า"ช่าง"ผมไม่ใช่ "ช่าง"ผมไม่ชอบ
"จน" แล้วยังไม่"เจียม"เงินหน่ะมีน้อยใช้สอยให้คุ้มค่า ใช้ปัญญาให้เยอะ ๆ หวังว่าน่าจะได้"รถซิ่ง"ค่อนข้างดีซักคันเอาไว้คลุ้มคลั่ง บ้าพลังกับเขาบ้างก็พอ
"แรงตามเงิน"

chaiyut405

เคยมีเบล80 แต่ตอนนี้ขายไปแล้วคับ ไม่มีเวลาปั้น อิอิ

Gok

.

อ่านตำนานของคุณอู๋แล้วมันส์มากขอบอก ตาลายเลย.

.

iicezkub19

เลขบัญชี 5360507802
นายสหรัฐ ธุระพันธ์ กรุงไทย
082-6975956

KO@rdc

KO@rdc

teerapon2538

ท่อสวยมากครับพี่  :D  ได้อ่านแล้วก็นึกภาพตาม ผมก็เป็นเด็กรุ่นใหม่น่ะ แต่ไม่ชอบชีวิตในเมือง อยากไปอยู่นอกๆเหมือนกัน ไปต่างจังหวัดครับ สบายดี ผมอายุ17เอง 5555+ :o
เดิมๆ ทน บิดมัน ตำรวจ บ่ จับ