Main Menu

สอบถามเรื่องโช๊คหน้าหน่อยครับ

เริ่มโดย benzu474295, มกราคม 25, 2013, 10:38:42 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

benzu474295

เริ่มด้วยเหตุการณ์ขี่รถnpro คู่ใจไปแล้วมองไม่เห็นถนนพังลงเต็มๆประมาน3หลุม ขี่ประมาน80KM. หูยึดบังโคลนแตก กลับถึงบ้านเอาเข้าร้านให้ช่างเขาปรับคอให้แข็งหน่อย หลังจากนั้นก็ขี้แต่มันมีอาการไม่เหมือนเดิม เหมือนโช๊คข้างนึงจะล้ำไปข้างหน้ากว่าอีกกข้างนึง ลองขี่ตรงๆแฮนด์จะเบี้ยวไปทางขวาเล็กน้อยครับ  แล้วเวลาเลี้ยวกลับรถ ช่วงหน้ามันจะยวบๆเหมือนไม่มีลมยางอะครับ
+ อาการโช๊คคด มันเป็นยังไงครับ ดูยังไงว่าโช๊คคดหรือเสียศูนย์อะครับ
+ล้อดุ้งดูยังไง เคยหมุนล้อแล้วก็ยังวิ่งดีอยู่นะครับ
รบกวนชี้แนะด้วยครับ :o

Hunterzero

ยกล้อหน้าแล้วหมุนแฮนเลี้ยวซ้ายขวาดูถ้ามีสะดุด ถ้วยคอสึกก็เปลี่ยนถ้วยคอ

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

ratree

โช๊คคดเด๊ะ.. เอาไปดัดะ ค่าดัดบ่แพงดอกเจ้า

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

aoaaued

เริ่มด้วยเหตุการณ์ขี่รถnpro คู่ใจไปแล้วมองไม่เห็นถนนพังลงเต็มๆประมาน3หลุม ขี่ประมาน80KM. หูยึดบังโคลนแตก กลับถึงบ้านเอาเข้าร้านให้ช่างเขาปรับคอให้แข็งหน่อย หลังจากนั้นก็ขี้แต่มันมีอาการไม่เหมือนเดิม เหมือนโช๊คข้างนึงจะล้ำไปข้างหน้ากว่าอีกกข้างนึง ลองขี่ตรงๆแฮนด์จะเบี้ยวไปทางขวาเล็กน้อยครับ  แล้วเวลาเลี้ยวกลับรถ ช่วงหน้ามันจะยวบๆเหมือนไม่มีลมยางอะครับ
+ อาการโช๊คคด มันเป็นยังไงครับ ดูยังไงว่าโช๊คคดหรือเสียศูนย์อะครับ
+ล้อดุ้งดูยังไง เคยหมุนล้อแล้วก็ยังวิ่งดีอยู่นะครับ

อาการแบบนี้คิดว่าน่าจะโชคคด  ไม่น่าจะถึงกับเสียศูนย์หรอกนะ เพราะเฟรม เอ็นโปรแข็งพอควรครับ  กลางปีที่แล้วไปออกทริปที่ไทรทอง วิ่งกันมาร้อยกว่า ผมตกหลุมกระแทกจนลอยขึ้นไปทั้งคัน ยังแค่ล้อหน้ายิ้มนิดโชคเป๋หน่อยเท่านั้น

ทีแรกผมดัดที่ร้านมอเตอร์ไซด์บางปะอินหน้าวัดชุมพลฯ แต่ไม่ชัวร์ยังฝืนๆอยู่ก็เลยถอดไปดัดที่อยุธยา ร้านตรงสายหนึ่งนั่น ฝีมือใช้ได้เลยละ ผมยืนดูเขาดัดชัวร์กว่าที่บางปะอินเยอะครับ  ค่าดัดก็ร้อยเดียวเอง   ส่วนลูกปืนคอถ้าหมุนซ้ายหมุนขวาแล้วมีขืนมีขัดก็เปลี่ยนได้เอาของโซนิคใส่ก็ได้ถูกตังดีเท่ากันเลยครับ

benzu474295

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ มกราคม 25, 2013, 11:50:43 ก่อนเที่ยง

อาการแบบนี้คิดว่าน่าจะโชคคด  ไม่น่าจะถึงกับเสียศูนย์หรอกนะ เพราะเฟรม เอ็นโปรแข็งพอควรครับ  กลางปีที่แล้วไปออกทริปที่ไทรทอง วิ่งกันมาร้อยกว่า ผมตกหลุมกระแทกจนลอยขึ้นไปทั้งคัน ยังแค่ล้อหน้ายิ้มนิดโชคเป๋หน่อยเท่านั้น

ทีแรกผมดัดที่ร้านมอเตอร์ไซด์บางปะอินหน้าวัดชุมพลฯ แต่ไม่ชัวร์ยังฝืนๆอยู่ก็เลยถอดไปดัดที่อยุธยา ร้านตรงสายหนึ่งนั่น ฝีมือใช้ได้เลยละ ผมยืนดูเขาดัดชัวร์กว่าที่บางปะอินเยอะครับ  ค่าดัดก็ร้อยเดียวเอง   ส่วนลูกปืนคอถ้าหมุนซ้ายหมุนขวาแล้วมีขืนมีขัดก็เปลี่ยนได้เอาของโซนิคใส่ก็ได้ถูกตังดีเท่ากันเลยครับ

สายหนึ่งนี่อยู่ไหนครับนิ เอารถไปให้เขาดัดได้เลยปะครับ หรือต้องถอดไป อีกสาเหตุช่างเขาอาจจะขันคอแน่นไปปะครับ

Tong_2T_150

โช้คคดมันก็จะฝืนมือเรา ปล่อยมือ เป๋ซ้ายหรือเป๋ขวาข้างไดข้างหนึ่ง

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

@@TaJung@@

แค่ตกหลุม โช๊คถึงขั้นคดเลยเหรอ  ผมว่าอย่างมากก็แค่คอมันเบี้ยวเฉยๆ แถมดันไปปรับแผงคอให้แข็งอีก มันเลยพาลออกทะเล...

สำหรับผมแนะนำว่า ถอดมันออกยกชุด ก่อน  แล้วเปลี่ยนถอดคอ+ลูกปืนคอใหม่  แล้วประกอบกลับตั้งศูนย์ แล้วลองวิ่งดู
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

aoaaued

สี่โมงเย็นไปแล้วอยู่ที่ร้านรึเปล่าล่ะ เดี๋ยวผมแวะไปดูให้เอามั๊ย แต่ต้องเลิกงานก่อนนะ

benzu474295

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ มกราคม 25, 2013, 12:32:18 หลังเที่ยง
แค่ตกหลุม โช๊คถึงขั้นคดเลยเหรอ  ผมว่าอย่างมากก็แค่คอมันเบี้ยวเฉยๆ แถมดันไปปรับแผงคอให้แข็งอีก มันเลยพาลออกทะเล...

สำหรับผมแนะนำว่า ถอดมันออกยกชุด ก่อน  แล้วเปลี่ยนถอดคอ+ลูกปืนคอใหม่  แล้วประกอบกลับตั้งศูนย์ แล้วลองวิ่งดู
ขอบพระคุณครับ เดี๋ยวลองตั้งศูนย์ใหม่ดูครับ

benzu474295

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ มกราคม 25, 2013, 12:36:14 หลังเที่ยง
สี่โมงเย็นไปแล้วอยู่ที่ร้านรึเปล่าล่ะ เดี๋ยวผมแวะไปดูให้เอามั๊ย แต่ต้องเลิกงานก่อนนะ
อยู่ครับแต่อยู่ร้านตรงคลองพุทราอะครับ เลยปั๊มเชลมาหน่อยนึงอะครับ

aoaaued

[i]อยู่ครับแต่อยู่ร้านตรงคลองพุทราอะครับ เลยปั๊มเชลมาหน่อยนึงอะครับ [/i]

เย็นถ้าฝนไม่ตก(ตอนนี้ที่ที่ทำงานฝนตกแรง)เลิกงานแล้วจะเลยไปครับ ขอเบอร์โทรสักนิดก็ดีเผื่อไม่เจอตัว อิอิอิ

k.jew

สงสัยว่าตกหลุมแรงขนาดนั้นทำไมล้อไม่ดุ้ง

โทร0839251297

nuttakit

ser ตัวเเรก กะ ตัวสุดท้าย

wave525

เช็คแกนโช๊ค กับแผงคอเลยครับ ตัวแกนโช๊คถ้าเสียรูปมากแนะนำให้เปลี่ยนใหม่หรือมือ2สภาพดี ดัดไม่ค่อยเวิร์ค มันไม่ลื่นเหมือนเดิมอ่ะ
*** (ser N1 ของแท้คันแรกใน 3โลก...)***

tzr133

ถ้าคอเบี้ยวเฉยๆ ก้ง่าย มากครับ คลายน็อต แผงคอ 4 ตัวและน็อตแฮนอีก2 ตัวยืนด้านหน้ารถ มือสองข้างจับแฮน ใช้ขา ช่วงหัวเข่าหนีบรถแล้วบิดไปในทิศทางที่เราอยากให้ไปถ้าได้ที่แ้ล้วก็คันน็อตล้อคตามเดิม จบเลย อิอิ

328 080808 4
นายอานนท์ ไชยนอก ธนาคารกรุงเทพ สาขาแม่สอด ออมทรัพย์
0884246578