Main Menu

มีบ้านให้เช่าที่ อ.ชุมพวง

เริ่มโดย dDOn, กันยายน 05, 2012, 08:56:02 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

dDOn

ถ้าทุกคนรู้แจ้งเห็นจริงว่าที่เกิดมาเป็นเช่นนี้เพราะอะไร
คนก้อกลัวไม่กล้าทำชั่วทำบาป มันก้อพิสูจน์ความบริสุทธิ์ใจไม่ได้

dDOn

เพื่อทดสอบความบริสุทธิ์ใจ
คนเราต้องผ่านอุปสรรคและเหยื่อล่อมากมาย
เพื่อให้เราเกิดความท้อแท้ เบื่อหน่ายและหลงติดไปกับกับดักของกิเลสตัณหา

dDOn

ชีวิตของเรา ใช้ซะ
บางคนเกิดมาฐานะดีหน้าตาดี แต่ต้องมีอันเป็นไป เพราะใช้ชีวิตคิดเอาแต่กำไร

dDOn

บาปกรรมยังไม่มา ใครก้อซ่า ก้อเก่งกันทั้งนั้น
พอบาปกรรมตามทัน ทุกโรงพยาบาลแทบไม่มีที่ให้นอน

dDOn

ไม่มีใครรู้ล่วงหน้า
ว่าวันหนึ่งจะต้องมาเป็นเช่นนั้น
ทำดีไว้เถิด ถึงจะเกิดเรื่องร้ายๆ บุญที่เราทำจะช่วยปกป้องประคองเราไว้
ที่หนักจะเป็นเบา ที่เบาก้อจะไม่เป็นอะไร ที่ดีอยู่แล้วก้อจะยิ่งดีขึ้นๆไป

dDOn

คืนนี้เอาแค่นี้ก่อน
คราวหน้าจะมาว่าเรื่องเจ้ากรรมนายเวรครับ
ท้ายนี้ก่อนนอน
ขอให้ทุกท่านที่เข้ามาอ่านจงมีแต่ความสุขความเจริญครับผม
??? :o

dDOn

สวัสดียามเช้าทุกท่านที่เข้ามาอ่านครับ
วันนี้วันพระ เย็นนี้ถ้ามีเวลาจะมาต่อที่ค้างไว้
หวังว่าคงมีประโยชน์สำหรับท่านที่สนใจ
ส่วนท่านที่ไม่สนใจก้อผ่านไปเลยนะครับ
???

chann30

ชีวิตที่มีความสุข มันเต็มไปด้วยประสปการณ์และก็ความทรงจำครับ

ชาญณรงค์ พิมละมาศ

ธ.กสิกรไทย หมายเลขบัญชี 3722-566-458 ติดต่อ* 080-795-3738 ชาญญ โคราช

dDOn

อ้างถึง
ดันให้ครับ ^_______^
ขอบคุณครับ ???

dDOn

ก้อขอต่อไปตามที่ว่าไว้ครับ
เจ้ากรรม................นายเวร

dDOn

ก้อคงพอเข้าใจนะครับสำหรับกฏแห่งกรรม
ถ้าท่านใดยังไม่เข้าใจก้อถามมาได้ครับ

dDOn

ทีนี้ก้อมาต่อเรื่องเจ้ากรรม............นายเวร
เจ้ากรรมนายเวรคือใคร

dDOn

เจ้ากรรมนายเวรคือคนหรือสัตว์ที่เราไปละเมิดเขาไว้
ไม่ว่าจะโดยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ

dDOn

เข้าใจง่ายๆคือเราไปรังแก ทำร้าย เอาเปรียบ หลอกลวงและอีกมากมายที่ทำให้เขาไม่พอใจ

dDOn

ก้อคือเราไปสร้างกรรมไว้กับเขา
สร้างกรรมยังไง ก้อคิดเอาว่ามีใครมาทำให้เราเดือดร้อนกาย หรือใจ นั่นแหละคืสร้างกรรม

dDOn

อย่างที่ว่าไว้ครับ ความเห็นแก่ตัว
ทำให้เรามองเห็นแต่ความผิดของคนอื่น ไหม่ค่อยเห็นความผิดของตัวเอง
เช่น เราเอาเปรียบคนอื่นได้ เราดีใจ
พอคนอื่นเอาเปรียบเรา เราก้อไม่พอใจ

dDOn

ดังนั้นเราจึงมีเจ้ากรรม และเราก้อเป็นเจ้ากรรมด้วย

dDOn

เมื่อมีการก่อกรรมก้อต้องมีการจองเวร
เขาเป็นเจ้ากรรมของเรา เขาก้อจองเวรเรา
เราเป็นเจ้ากรรมของเขา เราก้อจองเวรเขา
จึงเป็นที่มาของคำว่า "เจ้ากรรมนายเวร"

dDOn

ดังนั้นคนเราจึงมีกรรมอยู่ 2 ประเภทคือ
1.กรรมที่แก้ไม่ได้ คือกรรมที่ถ่ายทอดมาทางพันธุกรรม ความพิการตั้งแต่เกิดและโรคประจำตัว
2.กรรมที่แก้ไขได้ คือกรรมจากเจ้ากรรมนายเวร

dDOn

ด้วยเหตุนี้เราจึงมีพิธีทำบุญสะเดาะเคราะห์ เสริมดวงชะตา
ซึ่งจริงๆแล้วก้อเป็นการขอโทษ ขอขมาต่อจ้ากรรมนายเวรนั่นเอง