Main Menu

><((((?>.:"Review + พูดคุยทุกเรื่องของมอไซค์จากแดนมังกร......

เริ่มโดย Kot, กันยายน 04, 2011, 11:02:07 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Kot

สองท่านมันส์กันใหญ่เลยครับ แอบอิจฉามากๆๆ ผมไม่มีโอกาศไปขี่ทางฝุ่นเลยครับ
อีกอย่างสภาพร่างกายไม่แข็งแรงเหมือนหนุ่มๆๆ ล้มแล้วจะเจ็บตัวมาก กลัวไม่คุ้มครับ

ผมรำคาญเชื้อเพลิงบางเมื่อใช้ด้วย E20 ต้องติดเครื่องอุ่นเครื่องปรับสกรูเข็มเร่ง
วันก่อนก็เลยซัดด้วย E10-91 เข้าไปเต็มถังร่วม 10 ลิตร ติดเครื่องอุ่นเครื่องแป้บเดียว
ว่าจะเปลี่ยนนมโช้คหน้าก็ยังไม่ได้ทำ จะเปลี่ยนนมหนูก็ยังไม่ได้ทำ ....ต้องขออภัยสมาชิกมาก
ที่ไม่ได้มีส่วนร่วมมากเหมือนก่อนเลยครับ

TTX ผมเห็นทรงแล้วน่ารักดีครับ รถเบาๆๆพุ่งๆๆขับทางฝุ่นไม่ขี้เหร่เลยครับ
คลิ้คเพื่อดูกระทู้ที่ผมปั้น NSR 150 SP
อดีต...1999 NSR 150 SP + Michelin Pilot Sports Tyres F90/80/17 R110/80/17

Yadomm

อ้างจาก: Kot เมื่อ มิถุนายน 18, 2013, 04:53:18 หลังเที่ยง

สองท่านมันส์กันใหญ่เลยครับ แอบอิจฉามากๆๆ ผมไม่มีโอกาศไปขี่ทางฝุ่นเลยครับ
อีกอย่างสภาพร่างกายไม่แข็งแรงเหมือนหนุ่มๆๆ ล้มแล้วจะเจ็บตัวมาก กลัวไม่คุ้มครับ

ผมรำคาญเชื้อเพลิงบางเมื่อใช้ด้วย E20 ต้องติดเครื่องอุ่นเครื่องปรับสกรูเข็มเร่ง
วันก่อนก็เลยซัดด้วย E10-91 เข้าไปเต็มถังร่วม 10 ลิตร ติดเครื่องอุ่นเครื่องแป้บเดียว
ว่าจะเปลี่ยนนมโช้คหน้าก็ยังไม่ได้ทำ จะเปลี่ยนนมหนูก็ยังไม่ได้ทำ ....ต้องขออภัยสมาชิกมาก
ที่ไม่ได้มีส่วนร่วมมากเหมือนก่อนเลยครับ

TTX ผมเห็นทรงแล้วน่ารักดีครับ รถเบาๆๆพุ่งๆๆขับทางฝุ่นไม่ขี้เหร่เลยครับ

แค่พูดคุย แลกเปลี่ยนความคิด ไปสนุกๆก็พอแล้วครับ พี่คช

Kot

หน้าปัดรถผมขึ้นไป 28xx กม กับเวลา 1 ปี 10 เดือน
นมเครื่องที่ใส่เป็นสังเคราะห์ กำหนดเปลี่ยนทุกๆๆ 1หมื่น กม......เมื่อไรจะได้เปลี่ยนกันล่ะเนี่ย

ของลูกน้อง Honda Wave 110i ใช้นมเครื่องเบอร์เดียวกันที่ผมแนะนำให้ใช้ เปลี่ยนทุก 1 หมื่นเช่นกัน
หน้าปัดวิ่งไปแล้ว 98,xxx กม 3ปี เครื่องยังแน่น มีแค่ชุดคลัชที่มีอาการนิดๆๆหน่อยๆๆ ผมบอกให้ใช้ไปก่อน
ให้มีอาการเด่นชัดกว่านี้ ค่อยเปลี่ยนชาม คลัช แผ่นเหล็ก ยกชุดไปเลย

รถยนต์ A4 1.8T ก็ใส่ชิปเพิ่มพลังไป >210 ม้า ซดด้วย E85 กับบูส 1.2 บาร์ (17.5 ปอนด์)
อัดมันมาก กดเกียร์ 1 รอบผ่าน 3200 มีเสียงล้อเอียดบดถนนให้ได้ยิน มันพุ่งน่ากลัวเหมือนกัน
รถขับหน้ากดออกตัวหนักๆๆมีแถข้างได้ ผิดกับรถขับ 4 ที่กระโจนออกไปอย่างเดียวเลยครับ
คลิ้คเพื่อดูกระทู้ที่ผมปั้น NSR 150 SP
อดีต...1999 NSR 150 SP + Michelin Pilot Sports Tyres F90/80/17 R110/80/17

Yadomm

พี่คช ครับ
แล้วน้ำมันเครื่องที่ใช้ในรถออโตเมติกละครับ

สามารถใช้พวกสังเคราะห์ 100 ได้หรือมั้ย
เห็นมีน้ำมันเครื่องสำหรับรถออโตเมติกโดยเฉพาะเลยไม่แน่ใจ

ส่วน mbike ผมเติมคาสตอล semi เพราะสังเคราะห์ 100 แบบ 1 ลิตรหายากครับ หาได้แต่ PTT

klein

อ้างจาก: Yadomm เมื่อ มิถุนายน 19, 2013, 12:16:29 หลังเที่ยง
พี่คช ครับ
แล้วน้ำมันเครื่องที่ใช้ในรถออโตเมติกละครับ

สามารถใช้พวกสังเคราะห์ 100 ได้หรือมั้ย
เห็นมีน้ำมันเครื่องสำหรับรถออโตเมติกโดยเฉพาะเลยไม่แน่ใจ

ส่วน mbike ผมเติมคาสตอล semi เพราะสังเคราะห์ 100 แบบ 1 ลิตรหายากครับ หาได้แต่ PTT

ใส่ได้เลยครับแบบเดียวกับของรถยนต์

Yadomm

อ้างจาก: klein เมื่อ มิถุนายน 19, 2013, 03:19:14 หลังเที่ยง
อ้างจาก: Yadomm เมื่อ มิถุนายน 19, 2013, 12:16:29 หลังเที่ยง
พี่คช ครับ

ใส่ได้เลยครับแบบเดียวกับของรถยนต์

รถออโตเมติกนะครับ ว่าจะลองกับ TTX หน่ะครับ

Kot

พี่ซื้อมาเป็นแกลลอนครับ ใช้กับรถยนต์ มอไซค์ ทุกคันที่มีครับ
แบบแกลลอน 6 ลิตร แถม 1 ลิตร ราคาราวๆๆ 1750 บาท +- เบอร์ 5W-40 Valvoline

เพื่อนในกลุ่มมันสั่ง (บอกแกมบังคับ) ให้ใช้ M1 ป๋องทอง....แม่จ้าว แกลลอนร่วม 3 พัน....

์NUTTY

พี่คช พี่ยาดม และทุกท่านครับ

ตอนนี้ผมใช้ยางเดิมมาได้ประมาณ7000กม.

ขับถนนแห้งรู้สึกว่ายางลื่นมาก เป็นปกติรึป่าวครับ

หน้าดื้อๆ ท้ายปัด ตอนแรกมาไม่มีอาการนี้ วิ่ง113ยังเฉย

Kot

อ้างจาก: ์NUTTY เมื่อ มิถุนายน 20, 2013, 10:27:07 หลังเที่ยง
พี่คช พี่ยาดม และทุกท่านครับ

ตอนนี้ผมใช้ยางเดิมมาได้ประมาณ7000กม.

ขับถนนแห้งรู้สึกว่ายางลื่นมาก เป็นปกติรึป่าวครับ

หน้าดื้อๆ ท้ายปัด ตอนแรกมาไม่มีอาการนี้ วิ่ง113ยังเฉย

1/ ดูลมยางครับ ลองเติมให้น้อยกว่าเดิม 5 / 10 ปอนด์ ทั้งหน้าและหลัง 2 ครั้ง ลองวิ่งดูว่าอันใดถูกใจที่สุด
2/ เนื้อยางเสื่อมสภาพ จะทำให้การเกาะถนนน้อยลง ลองเช็คเนื้อยาง ว่าแข็งหรือยัง มีลายแตกหรือไม่

ยางเดิมติดรถผมวิ่งถนนดำเปียก มันลื่นเอาเรื่องเลย กดเบรคล้อล้อคง่ายๆๆ กับถนนแห้งพอเอาได้
เทียบกับ CB750 ยาง 2 ปี หน้า Metzler หลัง Dunlop ครับ...ซื้งจริงๆๆเอามาเทียบไม่ได้แต่จะได้เห็นข้อแตกต่าง
รถใหญ่ถนนแห้งไม่หวั่นเลย แต่ถนนเปียกก็มีลื่น ต้องระมัดระวังกว่าเดิมเป็นเท่าตัว

์NUTTY

พี่KOTครับ ลมยางหน้า26 หลัง28ครับ

พึ่งสังเกตุว่าหน้ายางไปเยอะแล้ว เก็บตังรอเปลี่ยนอยู่พี่

กลับบ้านดึก ดูเห็นแต่ข้างๆ หนวดยางใหม่ยังอยู่เลย ไม่เคยเล่นโค้ง

ทางตรงรูดยาวตลอด

ขอบคุณพี่มากครับ

Toneder

ไม่ได้เข้ามาพักใหญ่ ขออนุญาตอัพเดทหน่อยครับ TXM 200 ของผมตกแต่งช่วงล่างไปนิดหน่อยครับ

ppooh

ติดตามมาเรื่อย ๆ ครับ แต่ไม่ค่อยเข้ามาตอบครับ ชอบมาฟัง
เพราะนาน ๆ ขี่ที
กะชอบเติมน้ำมันไว้เต็มถังตลอดเวลา
เติมด้วยแกสโซฮอล์ 95

ติดเครื่องได้ เอามาขี่มีสะดุด ๆ นะครับ
เคยเอาไปให้ช่างแถวบ้านดู เค้าถ่ายน้ำมันที่คาร์บูทิ้งครับ หายเลย
สงสัยน้ำมันจะเสื่อม ค่าเสียหายฟรี
อีกอย่างท่อสายยางน้ำมันรั่วเป็นครั้งที่ 2
เลยเปลี่ยนใหม่เอาท่อสายน้ำมันของรถยนต์ชนิดหนา
ทนน้ำมันไปถึงแกสโซฮอล์ E 85 เปลี่ยนมาแล้วจะดูว่าแตกอีกหรือไม่ครับ
ส่วนเรื่องอื่น ๆ แบตก็ยังใช้ได้ดีอยู่ มันก็นานแล้วนะไม่ได้เติมน้ำกลั่นเลย
ส่วนยางหลังสึก ๆ ไม่ค่อยเท่ากัน ไว้กะจะเปลี่ยนเป็นยาง Motocross ใหญ่สุดที่ใส่ได้เต็มขั้น

ตอนนี้ระยะทางที่ใช้ 1,300 กม ครับ

Toneder

รถผมก็หันมาลองเติม E20 เป็นบางครั้งก็ยังไม่พบปัญหาอะไร ถ้าจะใช้ประจำคงต้องเปลี่ยนท่อน้ำมันกับนมหนูใหม่

GENIUS

GENIUS

เพื่อนๆ ที่ใช้ Enduro 200

ตอนนี้รถเป็นอย่างไรกันบ้างครับ

Toneder

M-Bike รุ่นใหม่ตอนนี้ยังไม่จำหน่ายนะครับ เห็นว่าประมาณปลายปีถึงจะออกมานะครับ

์NUTTY

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ สิงหาคม 18, 2013, 11:38:40 หลังเที่ยง

ตอนนี้รถเป็นอย่างไรกันบ้างครับ

ครบหมื่น กม. กำลังจะแตะ11000ครับ

เปลี่ยนยางกับโซ่ไปงละชุด

หลังๆมีแค่กินน้ำมันดุไปนิด ได้ประมาณ 23กม./ลิตร

ผมวิ่งไป-กลับ ประมาณ 50 กม.ทุกวัน ความเร็วที่วิ่ง 100กม./ชม.ครับ

GENIUS

อ้างจาก: ์NUTTY เมื่อ กันยายน 22, 2013, 10:46:50 หลังเที่ยง
อ้างจาก: GENIUS เมื่อ สิงหาคม 18, 2013, 11:38:40 หลังเที่ยง

ครบหมื่น กม. กำลังจะแตะ11000ครับ

เปลี่ยนยางกับโซ่ไปงละชุด

หลังๆมีแค่กินน้ำมันดุไปนิด ได้ประมาณ 23กม./ลิตร

ผมวิ่งไป-กลับ ประมาณ 50 กม.ทุกวัน ความเร็วที่วิ่ง 100กม./ชม.ครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

กินดุเหมือนกันนะครับ

GENIUS

ถ้าปีนี้ กทม.โดนน้ำท่วมเหมือนปี 54

ผมจะซื้อวิบาก - โมตาร์ดมาใช้แล้วล่ะ

:(