Main Menu

ช่วยแนะน้ำโซ่ ทนๆดีๆหน่อยครับ ใส่TZM

เริ่มโดย kingkong360, กรกฎาคม 22, 2013, 08:31:39 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

kingkong360

คือผมใช้TZM150อยู่พึ่งเปลี่ยนโซ่สเตอร์ไปเมื่อต้นเดือนที่แล้ว ใช้สเตอร์พระอาทิตย์หน้าหลังโซ่พระอาทิตย์(ที่ร้านจัดมาให้หใดเลย)
ใช้มาวันเสาร์กำลังซัดมันๆโซ่ขาดไปฟาดแคร้งแตก  :) :P ถึงกะเซ็ง ก็เลยเอารถไปทำ ที่นี้กลับบ้านมาดูโซ่เก่าที่ติดรถมาจากโรงงาน อ่าว RK 428HM (รถผมเป็นรถเก่าเก็บในร้านถอยมามือหนึ่งเมื่อต้นปีที่แล้วเอง)
จะหาซื้อแถวบ้านก็ไม่มีช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าหาซื้อได้ที่ไหน หรือ ถ้ามีโซ่ยี่ห้อไหนรุ่นไหนดีๆทนๆราคาไม่เกิน2000บาทช่วยแนะนำด้วยครับ
แล้วตอนนี้รถผมใส่สเตอร์ หน้าอยู่15หลังอยู่46 วิ่งต้นจี๊ดดี แต่ผมต้องการเล่นปลายวิ่งไหลๆหน่อยแต่ต้นก็ยังพอมีกำลังอยู่ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าจะใช้สเตอร์หน้า-หลังเท่าไหร่ดี และยี่ห้ออะไรดีครับ
(ของเดิมติดรถมาหน้า16-หลัง49พระอาทิตย์)

ratree

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

Tong_2T_150

ถ้าทนๆ ก็ต้องเป็นแบบมีO-ring(โอริง) ทนจริงๆ หลายยี่ห้อDID EK RKฯลฯ งบ2,000เหลือๆครับ

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

aoaaued

รถคงแรงมากนะ  ผมใช้มอไซด์มาตลอดชีวิต(30 กว่าปี)ยังไม่มีประสบการณ์โซ่ขาดซักที

kingkong360

แล้วสเตอร์หน้าหลังควรจะใช้กี่ฟันดีครับ

khunhorn

เรื่องสเตอร์เท่าที่เคยลองมานะครับ ผมว่าสเตอร์เดิมดีสุด
ธนาคารกรุงเทพ 1274795804

โทร 0839086056

Hunterzero

เอาเป็นที่ใส่อยู่ลากเกียร์6สุด11รอบไหมครับ  ถ้าสุดก็มาดูที่ความเร็วกันต่อ

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

@@TaJung@@

เดิมๆเอาอยู่  แต่อยากลองก็ลองวัดดูว่า 15/46 ที่ใส่อยู่โอเคป่าว ถ้าคิดว่ามันไม่ไหล ก็ลง 15/44 โลด....
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

kingkong360

เกียร์6รากถึง10000รอบอะครับที่ผมขี่(สุดทาง+รถแข่วงๆ 55) ความเร็ว170+นิดๆ(ไมค์ติดรถ) +หมอบ สเตอร์หน้า 15 / หลัง 46 อะครับ

Hunterzero

ดูจากสเปคที่คุณใส่ไม่ได้ต่างอะไรเลยกับ 16-49ไม่เชื่อก็ลองหารดูได้นะครับ
เพราะงั้น  เอาปลายไหลกว่านี้ มี2แบบใส่16ฟันหน้าเข้าไป  กับลดสเตอหลังใส่44   กรณีกลัวรถขึ้นไม่ไหวใส่หลัง44จะดีกว่าหน้า16 ครับ
แต่ใส่หน้า16ประหยัดเงินกว่า อิอิ

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

ZAAKA

รถเฮาบ่แฮงถึง๑๖๐คงบ่ทำให้โซ่ขาดได้ ;) :-*

Mtz

เรื่องโซ่ขาด  อย่าว่าแต่รถแรงเลย  ผมขี่เวฟ โซ่ยังขาดคาล้อมาแล้ว ล้อล๊ฮคที่ความเร็ว60 งงเต๊กเลย  ดีนะพยุงรถจอดได้  เกือบตีลังกาตายคารถแล้ว   เพราะโซ่มันเป็น415 ศูนย์มันใส่มาให้ พอใช้งานไปนานๆเจอฝงน เจอแดด เจอความร้อน  แรงแรงบิดของเครื่องยนต์  กระจุยครับ  พอเปลี่ยนใหม่ศูนย์มันจะยัด415ให้อีก มันบอกว่ารถพี่ CC แค่นี้เอาอยู่ (คิดในใจ เอาอยู่พ่อง..มึงดื กูเกือบตายมานี้ ต้องให้เพื่อนยันรถเข้าศูนย์เพระาโซ่เล็กๆของมรึงนี่แหละ)  ผมให้ใส่ 428เท่านั้น ม่ายงั้นไม่ต้องทำ  เพระามันทำเราเกือบตาย  

ส่วนของ จขกท  ใส่428H ข้อหนา เลือกยี่ห้อดีๆหน่อย ก็เอาอยู่ครับ TZMผม ล้อโตยางใหญ่ ยังใส่แค่428เลย เอาอยู่  ใช้ยี่ห้อ DID ก็ได้เส้นละ200  ขี่สบายๆเลย หรืองบเยอะก็จัดไปเลย EK  อันนี้ทนแน่นอน  พร้อมตังในกะเป๋าที่ไปแบบงงๆ  อิอิ

Arm TZ

รถเดิมๆทดสเตอร์หลังลงไม่เกิน 2 ฟันครับ ถ้าไปเพิ่มหน้า 1 ฟัน อัตราทดจะต่ำกว่า เกรงว่าจะดันเกียร์สุดท้ายไม่ไหว แต่ถ้าคนขี่น้ำหนักเบา+รถสมบูรณ์ๆ หรือ แต่งเครื่องมาปาดนิดขยับหน่อยก็สบายๆครับ