Main Menu

nsr rrw rc วาล์วดังแก๊กๆ

เริ่มโดย o_nsr, มิถุนายน 04, 2013, 10:32:34 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

o_nsr

ผมใช้ nsr rrw มีเสียงวาล์วดังแก๊กๆ คล้ายเสียงแหวน เิกิดจากสาเหตุอะไรและแก้ยังไงครับ รบผู้รู้ตอบปัญหาให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

DEDOR

อ้างจาก: o_nsr เมื่อ มิถุนายน 04, 2013, 10:32:34 หลังเที่ยง
ผมใช้ nsr rrw มีเสียงวาล์วดังแก๊กๆ คล้ายเสียงแหวน เิกิดจากสาเหตุอะไรและแก้ยังไงครับ รบผู้รู้ตอบปัญหาให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ถ้าแน่ใจว่าไม่ใช่เสียงแหวน  และเป็นที่ Rc Valve แล้วล่ะก็  มันมีทางเป็นไปได้  2  อย่างครับ

1.  เสื้อไม่เดิม  ปลอกมาแล้ว  และใส่ลูกโต 1.0 ขึ้นไป  แล้วไม่เจียรลูกวาล์วหลบลูกสูบ  ทำให้ลูกสูบมันเบียดกับ ลูกวาล์วอยู่   ครับ โดยเฉพาะเวลาวาล์วอยู่ในตำแหน่ง LO ครับ  ลองเอามือจับที่ พูลเล่ ดูนะครับ ตอนเดินเบา  ว่ามันเบียดกันจนเรารู้สึกได้หรือไม่
2.  แกน Rc Valve หลวม เนื่องจาก  ชีลแกนวาล์วมันสึกหรอครับ  บางทีอาจถึงขั้นมีคราบน้ำมันซึมออกมาตรงแกนวาล์วด้วยครับ  อันนี้ก็จัดการเปลี่ยนชีลใหม่ให้เรียบร้อย  วาล์วจะได้ไม่ดิ้นครับ  เมื่อเจอแรงอัดจากการเผาไหม้

ปล.  เอาไปพิจารณาเสริมเอานะครับ  มันอาจจะไม่ใช่อย่างที่ผมบอกมาก็ได้ครับ  โชคดีครับ

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

Tong_2T_150

เคยรื้อมาRC-Valveมาล้าง เขม่าเกาะใบวาล์วหนา เห็นรอยขูดของลูกสูบที่ใบวาล์ว
เดาเอาครับ ว่าอาจจะเป็นต้นตอ ที่มาของเสียง

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด