Main Menu

รบกวนถาม อายุการใช้งานของโซ่ เบอร์ 520 หน่อยครับ

เริ่มโดย บูรพาพยัคฆ์, พฤษภาคม 09, 2013, 06:48:13 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

บูรพาพยัคฆ์

คืออยากทราบว่า  โซ่  เบอร์ 520 แต่ละชนิด  แต่ละยี่ห้อ   การใช้งานจริง  อยู่ประมาณ  กี่กิโลเมตรนะครับ  
ตอนนี้ที่ใช้อยู่   คือ  อีเค  ธรรมดา   520 (ราคา 690  กล่อง สีดำส้ม)   ไช้ไปราว ๆ  6200   กิโลเมตรแล้วครับ  ดังมาก (ตัดโซ่แล้ว 1 ครั้ง  พึ่งตัด  เมื่อ  5950 กิโลเมตร) พักหลัง  ต้องหยอดน้ำมัน  สองวัน ครั้ง  เพื่อให้เสียงเบาลงหน่อย     ผมขี่ไปทำงานไปกลับวันนึงอยู่  ราว ๆ  36  กม.ได้ครับ

ภาพความหลัง

Tong_2T_150

อายุการใช้งาน มีปัจจัยหลายอย่างที่คอยกำหนดอายุขัยของมัน
1.การใช้งาน.....ใช้ความเร็วสูง กระออกตัวกระชาก น้ำหนักบรรทุก
2.การบำรุงรักษา.....การล้างทำความสะอาดยังไง การหยอดน้ำมัน(โซ่ธรรดา)บ่อยและทั่วถึงแค่ใหน
3.สภาพดินฟ้าอากาศ...น้ำคือตัวสำคัญที่ไปชะเอาสารหล่อลื่นของโซ่ไม่มีโอริงออกไป หน้าฝนจะสึกหรอมากกว่าแห้งๆ  
....ถ้าEK 520 ไม่มีโอริงผมเคยใช้อยู่ประมาณ(ประมาณนะ)1ปี ตีว่า10,000กม.(ไม่ค่อยได้ใช้งาน แต่ออกทริปไกลๆบ่อย)
อันนี้ทิปเล็กๆที่เคยทำ...หยอดน้ำมัน(เฟืองท้าย เบอร์140)ให้ชุ่มฉ่ำ ทิ้งใว้สัก2-3วัน(สำหรับไม่ค่อยได้ใช้งานเป็นหลัก) พอเอามาขี่ใช้งาน เสียงโซ่จะเงียบมากและลื่นดี ความรู้สึกว่ารถเราน่าขี่ขึ้นอีกนิดนึง และน้ำมันไม่ดีดเลอะล้อแม็กซ์เท่าใหร่

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

บูรพาพยัคฆ์

อ้างจาก: Tong_2T_150 เมื่อ พฤษภาคม 09, 2013, 07:07:10 หลังเที่ยง
อายุการใช้งาน มีปัจจัยหลายอย่างที่คอยกำหนดอายุขัยของมัน
1.การใช้งาน.....ใช้ความเร็วสูง กระออกตัวกระชาก น้ำหนักบรรทุก
2.การบำรุงรักษา.....การล้างทำความสะอาดยังไง การหยอดน้ำมัน(โซ่ธรรดา)บ่อยและทั่วถึงแค่ใหน
3.สภาพดินฟ้าอากาศ...น้ำคือตัวสำคัญที่ไปชะเอาสารหล่อลื่นของโซ่ไม่มีโอริงออกไป หน้าฝนจะสึกหรอมากกว่าแห้งๆ 
....ถ้าEK 520 ไม่มีโอริงผมเคยใช้อยู่ประมาณ(ประมาณนะ)1ปี ตีว่า10,000กม.(ไม่ค่อยได้ใช้งาน แต่ออกทริปไกลๆบ่อย)
อันนี้ทิปเล็กๆที่เคยทำ...หยอดน้ำมัน(เฟืองท้าย เบอร์140)ให้ชุ่มฉ่ำ ทิ้งใว้สัก2-3วัน(สำหรับไม่ค่อยได้ใช้งานเป็นหลัก) พอเอามาขี่ใช้งาน เสียงโซ่จะเงียบมากและลื่นดี ความรู้สึกว่ารถเราน่าขี่ขึ้นอีกนิดนึง และน้ำมันไม่ดีดเลอะล้อแม็กซ์เท่าใหร่

ขอบคุณครับ  +1

ภาพความหลัง

Mtz

อ้างจาก: Tong_2T_150 เมื่อ พฤษภาคม 09, 2013, 07:07:10 หลังเที่ยง

ตามนั้นครับ พี่โต้งแกตัวจริงเรื่องโซ่  เพราะแก"เป็นคนพิถีพิถันในการหยอดโซ่" จริงๆนะ  ฟันธง!!!!!!   อิอิ ใครไปหยอดโซ่มั่วๆแกดุเสียคนเลยทีเดียว  แฮะๆๆๆๆ

Tong_2T_150

อ้างจาก: Mtz เมื่อ พฤษภาคม 09, 2013, 08:38:18 หลังเที่ยง

ตามนั้นครับ พี่โต้งแกตัวจริงเรื่องโซ่  เพราะแก"เป็นคนพิถีพิถันในการหยอดโซ่" จริงๆนะ  ฟันธง!!!!!!   อิอิ ใครไปหยอดโซ่มั่วๆแกดุเสียคนเลยทีเดียว  แฮะๆๆๆๆ

ฮ่าาาาา...! มุกนี้ยังฮาได้ตลอด

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

ratree

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

บูรพาพยัคฆ์

พอจะมีท่านใด  ที่มีประสบการณ์  การใช้โซ่ยี่ห้ออื่น  อีกไหมครับ 

ภาพความหลัง

pongpang

ใช้มา 2 ปีแล้วโซ่เริ่มดัง คงถึงเวลาเปลี่ยนแล้ว รถผม n - pro

phu4123

รถผมต้องตั้งโซ่ใหม่ทุก 500 โล เซ็งครับ ประมาณ4,000 โล ต้องเปลี่ยนแล้วครับ เสตอร์หน้า - หลังสึกนิดเดียวโซ่ยืดเร็วมาก (พระอาทิตย์)แถวบ้านหายี่ห้ออื่นไม่ได้ ใช้รถไป หมื่นกว่าโล เปลี่ยนไป 3 เส้นแล้วครับ

บูรพาพยัคฆ์

อ้างจาก: phu4123 เมื่อ พฤษภาคม 12, 2013, 10:00:45 หลังเที่ยง
รถผมต้องตั้งโซ่ใหม่ทุก 500 โล เซ็งครับ ประมาณ4,000 โล ต้องเปลี่ยนแล้วครับ เสตอร์หน้า - หลังสึกนิดเดียวโซ่ยืดเร็วมาก (พระอาทิตย์)แถวบ้านหายี่ห้ออื่นไม่ได้ ใช้รถไป หมื่นกว่าโล เปลี่ยนไป 3 เส้นแล้วครับ
แสดง  ว่า  ตราพระอาทิตย์ได้ประมาณ   4000   โล    ไช่ไหมครับ    +1   ครับ

ภาพความหลัง

inter cooler

อ้าว!ทำไมได้น้อยกันจัง  ;)
ขนาด420ติดรถwave125นิตั้งโซ่ทุก500โล หยอดน้ำมันทุก200-300โล ได้16000-20000โล
ขนาด428H ในZX ทำเหมือนกันทุกอย่าง ได้18000โล
ขนาด520 o-ring d.i.d. กำลังตรวจจับระยะทางอยู่ แต่ท่าทางจะอีกนานครับ เพราะรถคันที่ใช้520นี่ แรงบิดเยอะกว่า2tมาก
น้ำหนักรถรวมคนขับ เกิน220โล บางทีมีคนซ้อน ก็เกือบๆ300โล วิ่งไปแล้วเกือบ5พันละ แต่ตั้งโซ่3ครั้งเอง 400/1200/4700 ตามนั้นครับ ??? :D
ป.ล.ใช้แบบ ในเมือง30%นอกเมือง70% ทั้ง3คัน-ขับตามประสาคนแก่ 100-130 จะมีก็ZX แตะ200อยู่บ้าง เวลาคันผมหงอก >:(
มีสาระไปวันๆ

บูรพาพยัคฆ์

อ้างจาก: inter cooler เมื่อ พฤษภาคม 13, 2013, 09:33:00 หลังเที่ยง
อ้าว!ทำไมได้น้อยกันจัง  ;)
ขนาด420ติดรถwave125นิตั้งโซ่ทุก500โล หยอดน้ำมันทุก200-300โล ได้16000-20000โล
ขนาด428H ในZX ทำเหมือนกันทุกอย่าง ได้18000โล
ขนาด520 o-ring d.i.d. กำลังตรวจจับระยะทางอยู่ แต่ท่าทางจะอีกนานครับ เพราะรถคันที่ใช้520นี่ แรงบิดเยอะกว่า2tมาก
น้ำหนักรถรวมคนขับ เกิน220โล บางทีมีคนซ้อน ก็เกือบๆ300โล วิ่งไปแล้วเกือบ5พันละ แต่ตั้งโซ่3ครั้งเอง 400/1200/4700 ตามนั้นครับ ??? :D
ป.ล.ใช้แบบ ในเมือง30%นอกเมือง70% ทั้ง3คัน-ขับตามประสาคนแก่ 100-130 จะมีก็ZX แตะ200อยู่บ้าง เวลาคันผมหงอก >:(
แสดงว่า   ถ้าเป็น  520  โอริง   อายุการใช้งานจะทนทานกว่า  ถูกไหมครับ     +1

ภาพความหลัง

inter cooler

แม่นแล้วท่าน :D ขอแค่รักษาถูกต้อง ตามระยะการใช้งาน เป๊ะเลย เสียง520ที่ลือว่าดังนัก ก็ไม่เท่าไรนะ ???
แต่แนะนำใช้สเปรย์ฉีดโซ่ ออกเป็นแนวจาระบีเหลวนะครับ ฉีดตอนเย็น พอเช้านี่ซึมเข้าเยอะแล้ว
ผ้ารูดออกเบาๆ แค่พอไม่ให้กระเด็นมาก แจ่มครับ ผมไม่เคยถอดโซ่มาล้างด้วย แค่แปรงลวดปัดๆตามข้อโซ่ ใบเลื่อยหักกรีด-แคะข้างๆฟันสเตอร์
ไม่ฉีดน้ำแรงๆ ที่โซ่ หล่อลื่นระหว่างข้อโซ่นอก-ในให้ทั่ว ตรวจเช็คข้อต่อโซ่ แค่ปลดคลิปล๊อค ดูความสึกหรอของสลักข้อต่อ
แค่เริ่มมีอาการสึก อาจมีเสียง แต่กๆๆๆ แล้วเริ่มดังถี่ขึ้นตามความเร็ว แค่เปลี่ยนออกนี่เงียบขึ้นเยอะ
ไม่รูด้วยว่าเป็นไง ถ้าไปทำธุระ ไกล้หรือไกล ถ้าไม่มีผู้โดยสาร-สัมภาระไม่เยอะ ไม่มีฝนนี่ ผมขอควบมอไซค์ละกัน
ทำเองขับเอง ไม่ก็ขอเก็บอาการจากรถเพื่อนบ้าง ทำงานเหนื่อยมาทั้งวัน แค่ได้ขับรถคันโปรด สัก3-4โล ไปหาของกิน-ชาเขียวซักขวด หัวโล่งขึ้นเยอะเลยครับ :D
มีสาระไปวันๆ

ASENAL

ผมใช้ ติดรถ Ser ค้างสต็อกมา เดิม ๆ จากโรงงาน

ไม่รู้ ยี่ห้ออะไร วิ่งไป 16,000 กว่าแล้ว

สึกยังไม่มาก วิ่ง เป็น พัน โล ถึงตั้งโซ่ที

อยากรู้ว่ายี่ห้อไร .. มันหมดแล้วจะไปซื้ออีก

Man nsr

ผมใช้ก้ดังนะครับยิ่งเวลาข้อต่อมาถึงสเตอร์หน้าจะมีเสียงดังป๊อกเลยครับ

{{ boyy555 }}

อ้างจาก: Man nsr เมื่อ พฤษภาคม 18, 2013, 08:23:15 ก่อนเที่ยง
ผมใช้ก้ดังนะครับยิ่งเวลาข้อต่อมาถึงสเตอร์หน้าจะมีเสียงดังป๊อกเลยครับ

เหมือนของผมเลย  ดังป๊อก  55+  น่ารำคาญ แต่ช่างมัน บิดแล้วก็ไม่ได้ยินละ
ตำนานหนึ่งอวสาน...อีกตำนาน..ก็เริ่มขึ้น

087-7642131 บอย

Man nsr

อ้างจาก: {{ boyy555 }} เมื่อ พฤษภาคม 18, 2013, 09:09:09 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: Man nsr เมื่อ พฤษภาคม 18, 2013, 08:23:15 ก่อนเที่ยง

เหมือนของผมเลย  ดังป๊อก  55+  น่ารำคาญ แต่ช่างมัน บิดแล้วก็ไม่ได้ยินละ

555+ หัวอกเดี่ยวกันเลยครับ

kookgook

เข้ามาเกบความรู้คับยังไม่เคยวิ่งไกลๆซักทีดลยคับ

นายอนุพงษ์ (กุ๊ก) ขุนทอง

nuttakit

ser ตัวเเรก กะ ตัวสุดท้าย