Main Menu

RC Valve ของ NSR 150 SP ไม่ทำความสะอาดตัวเองตอนสตาร์ทจะมีปัญหาไหมครับ

เริ่มโดย Atturob, พฤษภาคม 02, 2013, 03:47:58 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Atturob

ผมซื้อNPRO มาสังเกตุตอนบิดสวิทย์กุญแจ Rc valve ไม่ทำงาน แต่พอสตาร์ทเครื่องบิดคันเร่ง วาวล์เปิดปรกติ เป็นแบบนี้ วาวล์มีปัญหาไหมครับแล้วจะแก้ได้อย่างไร ขอบคุณครับ

Jitipat

อาการเหมือนกันเลยครับ หาผู้รู้มาตอบปัญหาหน่อยครับ
ติดต่อสอบถามโทร 089-4726880 เก็ก (D-tac)
ธ. กรุงศรีอยุธยา เลขบัญชี 217-1-20645-4 Jitipat
ที่อยู่ส่งของ
จิติพัฒน์ จันทร์สกุล 2/36 ม.1 ต.ทับปุด อ.ทับปุด จ.พังงา 82180

Mtz

ได้กดสวิท Off-Run หรือยังละครับ ก่อนที่จะบิดกุญแจ ปกตื บิดกุญแจ  กดสวิทRun มอเตอร์จะหมุน1งี๊ด นะครับ ถ้ากดแล้วไม่หมุน มีปัญหา

boonchu

เปิดแฟริ่งชิ้นกลางด้านขวาออกมองดูมาร์คที่วาวล์ข้างเสื้อสูบมันจะชี้เด่ตรงกลาง เอื้อมมือซ้ายไปเปิดสวิทตาดูที่มาร์คอย่ากระพริบเด็ดขาด
เปิดสวิทปั๊บมาร์คมันจะตีมาข้างซ้ายอย่างเร็ว(แอ๊ด คือเสียงวาวล์)แล้วจะอยู่อย่างนั้นเปิด ปิดสวิทกี่ครั้งมันก็จะมึนอยู่อย่างนั้นนอกจากสตาร์ทเครื่อง
สตาร์ทเครื่องติดปุ๊บมาร์ควาวล์ที่ตีมาข้างซ้ายมันก็ดีดกลับไปข้างขวาอย่างรวดเร้วแล้วกลับมาอยู่ตรงกลางในขณะเครื่องเดินเบาหรือปิดสวิทมาร์ควาวล์ก็จะอยู่อย่างนั้น
สตาร์ทติดเครื่องเดินเบามาร์ควาวล์อยู่ตรงกลางแล้วนะครับ ลองบิดคันเร่งสัก2-3พันรอบ/นาทีดู วาวล์จะตีมาข้างซ้ายคือจังหวะปิด ปิดรอเปิดในรอบที่สูงขึ้นลองบิดดู
นี่คือการทำงานของ rc วาวล์ ใน n pro / n rrw / fsx และแฟนทอม150 แค่นี้ก่อนละกัน เมื่อยมือแล่ว

DEDOR

อ้างจาก: boonchu เมื่อ พฤษภาคม 13, 2013, 12:06:00 ก่อนเที่ยง
เปิดแฟริ่งชิ้นกลางด้านขวาออกมองดูมาร์คที่วาวล์ข้างเสื้อสูบมันจะชี้เด่ตรงกลาง เอื้อมมือซ้ายไปเปิดสวิทตาดูที่มาร์คอย่ากระพริบเด็ดขาด
เปิดสวิทปั๊บมาร์คมันจะตีมาข้างซ้ายอย่างเร็ว(แอ๊ด คือเสียงวาวล์)แล้วจะอยู่อย่างนั้นเปิด ปิดสวิทกี่ครั้งมันก็จะมึนอยู่อย่างนั้นนอกจากสตาร์ทเครื่อง
สตาร์ทเครื่องติดปุ๊บมาร์ควาวล์ที่ตีมาข้างซ้ายมันก็ดีดกลับไปข้างขวาอย่างรวดเร้วแล้วกลับมาอยู่ตรงกลางในขณะเครื่องเดินเบาหรือปิดสวิทมาร์ควาวล์ก็จะอยู่อย่างนั้น
สตาร์ทติดเครื่องเดินเบามาร์ควาวล์อยู่ตรงกลางแล้วนะครับ ลองบิดคันเร่งสัก2-3พันรอบ/นาทีดู วาวล์จะตีมาข้างซ้ายคือจังหวะปิด ปิดรอเปิดในรอบที่สูงขึ้นลองบิดดู
นี่คือการทำงานของ rc วาวล์ ใน n pro / n rrw / fsx และแฟนทอม150 แค่นี้ก่อนละกัน เมื่อยมือแล่ว

ตามนั้นครับอ้าย  พิมพ์บ่อยๆมันเมื่อยครับ  อิิอิ  มันไม่ล้างเหมือนยามาฮ่าเด้อครับ   

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

เดช..ไอ้เสื้อทอง

ตามนั้น  ....มันไม่ได้ ทำงาน แบบ รุนแรงเหมือน TZR TZM CAGIVA ที่เวลาเปิด แล้ว มี เสียง แว้ด ๆ   ชัดเจน 

ของ ตระกูล ฮอนด้า ขยับนิดหน่อย ครับ

ของตระกูล คาวาซากิ  มีบางรุ่นที่ใช้ การถีบคันสตาร์ท ช่วยในการล้างวาล์วเอา 

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

jib_ja

ของผมก้อไม่หมุน แต่รถเพื่อนผมที่เปลี่ยนกล่องพร้อมเซอร์โวใหม่ ก้อไม่หมุนเหมือนกัน อันนี้หมายความว่าอย่างไรครับ

เดช..ไอ้เสื้อทอง

อ้างจาก: jib_ja เมื่อ พฤษภาคม 13, 2013, 05:34:24 หลังเที่ยง
ของผมก้อไม่หมุน แต่รถเพื่อนผมที่เปลี่ยนกล่องพร้อมเซอร์โวใหม่ ก้อไม่หมุนเหมือนกัน อันนี้หมายความว่าอย่างไรครับ

มันไม่หมุน ให้เห้น ง่าย ๆ หรอก ในตระกูล N  ...

หากอยากเห็น ชัด ๆ ลอง ติดเึครื่อง เบิ้ล ให้ได้ ซัก 7000 รอบ  แล้วกด ออฟ  รัน  ปิด  ทันที

เปิด ออฟ รัน อีก รอบ ...  มันจะ แอ้ด ให้เห็น ชัด ๆ เลย ครับ งานนี้ 

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

jib_ja

อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ พฤษภาคม 13, 2013, 07:55:47 หลังเที่ยง
อ้างจาก: jib_ja เมื่อ พฤษภาคม 13, 2013, 05:34:24 หลังเที่ยง

มันไม่หมุน ให้เห้น ง่าย ๆ หรอก ในตระกูล N  ...

หากอยากเห็น ชัด ๆ ลอง ติดเึครื่อง เบิ้ล ให้ได้ ซัก 7000 รอบ  แล้วกด ออฟ  รัน  ปิด  ทันที

เปิด ออฟ รัน อีก รอบ ...  มันจะ แอ้ด ให้เห็น ชัด ๆ เลย ครับ งานนี้ 

.
ขอบคุณครับพี่โจ

<< ZenSoNic >>

มันหมุนเฉพาะครั้งแรกที่เปิดนะคั้บ 

ถ้าทำซ้้ำมันจะไม่ขยับครั้บ

ถ้ากลัวมีปัญหาจิงๆ  จอดดับเครื่อง ปิดสวิตกุญแจ

แล้วเอามือล้วงไปตรงช่องเซอโวไต้ถัง  แล้วไช้มือบิดมอเตอร์เซอโว ไปทางไหนก้ได้   แล้วลองเปิดกุญแจดูครั้บ 

ถ้าทุกอย่างยังปกติ  เซอโว จะดึงระบบวาร์วทั้งหมดไปที่ตำแหน่งของมันเองครั้บ

yutthachai_w

ถ้าทั้งหมดแล้วยังไม่ได้ มีแนวโน้มว่าแบตอ่อนครับ

kookgook

นายอนุพงษ์ (กุ๊ก) ขุนทอง