Main Menu

ผ่าท่อประมาณเท่าไหร่ครับ

เริ่มโดย GENIUS, มีนาคม 22, 2013, 10:04:59 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

GENIUS

ว่าจะเอา ZX 150 ไปผ่าท่อน่ะครับ

ได้ยินว่าจะทำให้อัตราเร่งของรถดีขึ้น

( และเสียงท่อเปลี่ยนไป )

รถเก่ามือสองใช้มานานมากท่อคงเริ่มๆ มีตันบ้างแล้ว

อยากทราบว่าปกติค่าผ่าท่อเค้าคิดกันอยู่ที่ประมาณกี่บาทครับ

ขอบคุณครับ

sert1322

อิอิ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน   แล้วมีผลต่างกันยังไง   ต้องเอาอะไรในท่อออกไหมคับ    รอฟังคำตอบด้วยคน คับ
[

G7

ถ้าทำเพียงเพื่อต้องการความสะอาดด้วยการขูดเขม่าภายในท่อ ไม่ได้ไปยุ่งเกี่ยวกับการวางกรวยหรือกำหนดรูปแบบใหม่
ที่ต่างไปจากของเดิม หรือแก้ไขตัวบำบัดไอเสียที่มีอยู่ในจยย.รุ่นใหม่ๆ รวมถึงทำความสะอาดภายในปลายท่อไอเสียด้วย
ผมคิดเห็นว่ามีส่วนช่วยให้อัตราเร่งดีขึ้นกว่าเดิมก่อนที่จะผ่าท่อน่ะครับ  คือมีผลที่ดีขึ้นแบบเหมือนท่อไอเสียที่ซื้อมาใหม่ๆ
ไม่ได้ดีขึ้นผิดหูผิดตามากมาย อะไรแบบนั้น

ผลที่ได้นั้นคือไอเสียที่ออกมาก็จะสะอาดขึ้น เพราะเขม่าที่มีความเปียกชื้นสะสมมาก ก็ได้ถูกกำจัดออกไปด้วย
ค่าใช้จ่ายก็น่าจะเริ่มต้นที่ 300 บาทขึ้นไปน่ะครับ

wit2771554

บ้านผมผ่าท่อ 300 บาทครับ ผ่าโล่ง เป่าเขม่า ครับวิ่งดีขึ้นไหม นิดหน่อยครับ ผลแทบจะแยกไม่ออก แต่เสียงเพราะครับ ^^

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=97097.0
155 ม.3 ต.ท่าข้าม อ.อรัญประเทศ จ.สระแก้ว 27120 // 0907693039 วิทย์ ครับ
"รถถ้ามันไม่สุดอย่างที่เราพอจะทำได้มันค้างใจคับ"

ratree

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

ปลาท้องป่อง

ผ่าเเล้วเสียงเพราะขึ้นเเน่ๆ (เเล้วเเต่ความชอบ)

เคยเผ่า+เเคะร้านรถยนต์ 450 ครับ
เมธา จงประเสริฐกุล ลาดพร้าว กทม. 10240

เเก้ปัญหาคันสตาร์ทหลวม เบื้องต้น http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=86515.0

paopiaw

----- Club ใจง่าย ------  247

GENIUS

SAB_KR

ผมผ่ามา 300 บาท แต่ไม่เสียดายเงินที่จ่ายไปเลยครับ เพราะ ช่างที่ผ่าให้ เค้าผ่าโล่งเผาเขม่าเอาพวกตะแกงออกหมด แล้วทแยงปลายท่อให้โลงด้วย
ถามว่าผ่าแล้ววิ่งขึ้นไหม วิ่งขึ้นแน่นอนเพราะท่อมันโล่งขึ้น ถามว่าเสียงเพราะไหม ก็เสียงจะออกมาดุกว่าท่อและปลายที่ยังไม่ผ่าเสียงจะใส่ขึ้นและแว๊ดๆๆมันพยาค่ะ 555
เมื่อก่อนผมก็ใส่แต่ท่อสูตร เดี๋ยวนี้พอผ่าท่อมา ใส่แต่ท่อผ่า เหตุเพราะเวลาวิ่งทางไกลๆ รู้สึกว่ามันประหยัดกว่าท่อสูตรและมันขี่สบายกว่ามันถนอมเครื่องท่อนบนขึ้นมาอีกนิดนึง รอบมันดีกว่าเวลาขับขี่ขึ้นเขาขึ้นเนิน ที่สำคัญช่างที่ผ่าเชื่อมเย็บแผลผ่าสวยมากแทบมองไม่รู้ว่าท่อผ่ามาแล้ว เจอด่านพวกลูกเสือไม่มองท่อเลยชิวๆสบายๆ
ลองอ่านที่ผมพิมพ์เล่าให้ฟังแล้วเอาข้อดีไปบอกช่างที่จะเอาท่อไปผ่าหวังว่าคงเป็นประโยชน์แก่ท่านไม่มากก็น้อยครับ
แสบ
"พวกคุณจะเป็นใครมาจากไหนผมไม่รู้ ขอให้รู้ไว้ว่าพวกคุณคือเพื่อนผม"

GENIUS

ขอบคุณมากๆ ครับ

ผมชอบเสียงท่อผ่ามันใสๆ เพราะดีอ่ะครับ

ว่าแต่พอผ่าท่อแล้วมันจะกินแหวนหรือทำให้เครื่องโทรมเร็วขึ้น

แบบพวกท่อสูตรท่อรีดหรือเปล่าครับ

max!

089-636-4871 ดีแทค *** สองจังหวะล้านนา เชียงใหม่ ***

paopiaw

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ มีนาคม 24, 2013, 11:00:33 หลังเที่ยง
ขอบคุณมากๆ ครับ

ผมชอบเสียงท่อผ่ามันใสๆ เพราะดีอ่ะครับ

ว่าแต่พอผ่าท่อแล้วมันจะกินแหวนหรือทำให้เครื่องโทรมเร็วขึ้น

แบบพวกท่อสูตรท่อรีดหรือเปล่าครับ

อย่าไปกลัวครับบ จัดเลย
----- Club ใจง่าย ------  247

G7

คงด้วยเพราะภายหลังจากการผ่าท่อและเครื่องยนต์ที่สมบูรณ์ เราจะขี่รถได้อารมณ์ที่สนุกขึ้น จากการลากรอบบ่อยครั้งและนานขึ้น
กว่าจะเปลี่ยนเกียร์ลำดับถัดไป(รถมีพาวเวอร์วาล์วช่วงรอบเครื่องวาล์วปิด-เปิดด้วย) เริ่มขี่รถด้วยความเร็วที่มากขึ้น นับจากการออกตัว
สไตล์การขับขี่จึงเริ่มดุดันขึ้น กระแทกคันเร่งให้รถวิ่งและเร่งอย่างปรู๊ดปร๊าด โดยวิธีการขับขี่นั้นจะไม่ช้าและนุ่มนวลดังเช่นเคย

ก็ย่อมมีผลบ้างถึงการที่เครื่องยนต์กลไกต่างๆ ก็ต้องเสื่อมสภาพเร็วขึ้นกว่าการขับขี่ที่นุ่มนวลแบบก่อนๆ
แต่ก็ไม่ใช่แบบการทรุดโทรมและเครื่องพังทันตาเห็นอะไรเช่นนั้น

เว้นแต่หากชิ้นส่วนภายในเครื่องยนต์นั้น มีส่วนหนึ่งส่วนใดที่มีอาการใกล้จะเสียหรือพังอยู่ก่อนหน้าที่จะผ่าท่อนั้นนะครับ
แล้วประจวบพอดีที่รถจยย.มาเสียหายใช้งานไม่ได้ภายหลังจากการผ่าท่อเสีย ก็คิดกล่าวโทษว่าเกิดจากผลของการผ่าท่อ
ให้ตกเป็นความจำเลยไปเสียเลยนั่น