Main Menu

รถยามาฮ่า เฟช น้ำมันเครื่องออกรูระบาย ทั้งที่เติม0.8 ลิตร ตามปกติ เป็นที่อะไรคับ

เริ่มโดย sarawut99, พฤศจิกายน 18, 2013, 09:17:33 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

sarawut99

รถยามาฮ่า เฟช น้ำมันเครื่องออกรูระบาย ทั้งที่เติม0.8 ลิตร ตามปกติ เป็นที่อะไรคับ รถเพิ่งทำใหม่ ที่ทำไปก็คือเปลี่ยนก้าน แล้วคว้านเปลียนลูกสูบแหวนใหม่ อาการคือน้ำเครื่องไหลออกทางรูระบาย ยิ่งเร่งเครื่องยิ่งไหลออกเยอะ แต่ไม่ได้ไหลออกตลอด บางที4 -5วัน ก็เป็น บางทีก็ไม่เป็น เหมือนเป็นๆหายๆ คับ ไม่รู้ว่าเกิดจากสาเหตุอะไร น้ำมันเครื่องก็ไม่ได้เติมเกิน0.8ลิตร  พี่ๆท่านไหนพอจะทราบอาการว่าเกิดจากสาเหตุอะไร ช่วยแนะนำ หรือมีวิธีแก้ตรงไหน ช่วยชี้แนะผมด้วยคับ

gordon

เล่นเว็ปด้วยมิตรภาพ

คิดดี
พูดดี
ทำดี
ปฎิบัติดี
อยู่แต่ในสถานที่ดีๆ

sarawut99

ผมรื้อออกมาดูแล้วคับลูกสูบและแหวนปกติทุกอย่างคับ เครื่องก็สตาทติดง่าย การใช้งานทุกอย่างปกติ อาการที่ว่าน้ำมันไหลออกรูระบายมันไม่ได้เป็นตลอดเวลา บางทีก็เป็นอาทิตย์ถึงเป็น งงมากๆเลย ถามช่างหลายคนแล้วเขาบอกไม่เคยเจออาการแบบนี้ แต่ตอนนี้มีคนเจออาการเหมือนที่ผมว่าแล้ว2คน เป็นรถของรถรุ่นพี่ แก้ไม่ตกเหมือนกัน แต่ของเขา2-3เดือนเป็นที   มันยังมีอะไรบ้างทีเป็นสาเหตุของอาการที่ว่านี้รบกวนแนะนำด้วยคับ

saravut

รถที่ทำงานเป็นเหมือนกัน แต่นานๆที
หาเหตุยังไม่เจอ งง

inter cooler

เห็นว่าเป็นกันเยอะนะครับ เคยเจอทีตอนที่ขับขึ้นไปจอดติดเครื่องในทางชัน(หน้าสูง ท้ายต่ำ เครื่องติดอยู่บนเนินรอข้ามถนน)
มันดันขึ้นกรอง ไส้กรองเปียก ออกจะตันอีก วิ่งไม่ออก แต่ถ้าใช้วิ่งทางราบไม่มีตัณหาครับ :(
มีสาระไปวันๆ

aoaaued

ถ้ามันออกไม่มากจนเกินไปบางทีลูกแหวนยังไม่เข้าที่ก็ได้  ลองใช้ไปสักพักหากไม่ลดน้อยลงค่อยแก้ไขครับ