Main Menu

อยากให้พี่ๆที่มีความรู้เรื่องกฎหมายเกี่ยวกับ"การดัดแปลงสภาพรถจักรยานยนต์"เข้ามาช่วย

เริ่มโดย scar, กุมภาพันธ์ 21, 2013, 09:55:00 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

scar

ตามหัวข้อเลยครับ พี่ๆท่านใดที่มีความรู้เรื่องกฎหมายเกี่ยวกับการดัดแปลงสภาพรถจักรยานยนต์ ช่วยเข้ามาแชร์เป็นความรู้กันหน่อยครับ จะได้มีความรู้ไวเบ้าง้ผื่อเวลาโดนโบกครับ ผมเคยเห็นบางท่านโดนโบก แต่ไม่มีความรู้อะไรไปแย้งกับพี่ ตร. โดนพี่เขาตะคอกใส่ ก็เออๆออๆ ก้มหน้าจ่ายตังกันไปครับ บางคนดีหน่อยก็โดนใบสั่ง(แต่น่าจะจ่ายหนัก) อยากได้เป็นแนวทางความรู้ครับ เช่น พ.ร.บ. อะไร มาตราไหน เนื้อความว่าไง หรือ ใครมีเป็นไฟล์ pdf มาแชร์ลิ้งค์ไว้ให้อ่านก็ได้ครับ  :D :o

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม ???

beersakon

อีก พรบ.ไม่แน่ใจว่าควบคุมมลพิษหรือเปล่านะครับแต่เคยเห็นมีพี่ๆในเวบเคยเอาลงไว้อยู่ครับเกี่ยวระดับเสียของท่ออเสียครับ

@@TaJung@@

ตำรวจตะคอกใส่  เราก็แย้งได้ว่า ทำไมต้องตะคอก  ผมทำผิดอะไร  ผมไปปล้นใครที่ไหน  ถ้าจงใจจะยัดข้อหาให้ก็ขอใบสั่งที่ระบุข้อหาชัดเจน  อย่าระบุแค่ดัดแปลงสภาพรถเพราะมันกว้าง  ต้องระบุตรงๆ เลย เกียร์โยง กระจกแต่ง หรืออะไรก็แล้วแต่  ระบุชื่อผู้จับกุมให้ชัดเจน มีกล้องก็ถ่ายคลิ๊บไว้ด้วย  ก็ดี

ถ้ามันจงใจยัดข้อหา  เวลาเจอคนที่ไม่ยอมมันๆก็ปล่อยเองล่ะ เพราะมันจะรู้ด้วยตัวมันเองเลยว่าเคี้ยวยาก  จับคันที่เคี้ยวง่ายๆดีกว่า
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

เดช..ไอ้เสื้อทอง

หลีกเลี่ยงการมี ข้อพิพาท  กับ ตำรวจ ดีกว่าครับ  ... ตัวผมเอง ก็รู้กฎหมาย บ้าง 

อาจจะเรียกได้ ว่า รู้มาก กว่า ตำรวจ ก็ไม่เพี้ยน นัก เพราะเรียนมาเป็นสายตรงมากกว่า   

ผมยัง ไม่อยาก ไป ข้องแวะด้วยเลย  เสียเวลา  คุยไม่รู้เรื่อง คนละ แนว คนละสปีชี่ส์ กัน

ใบสั่ง  กี่ ร้อย  กี่บาท   ผม ก็เจียดตังค์ตัวเอง ไป เอาออกเอง หมด  ไม่เคยฝากญาติ เพื่อนฝูง ที่ เป็นตำรวจไปเอาเลย

ที่นี่ ประเทศไทยครับ ... ไม่ใช่ อเมริกา  ที่มีสิทธิการฟ้องรองเสียบานช่ำ  จน ทนาย บ้านมัน รวยอื้อ

เอาแค่ ศาล จราจร  เรา ยังไม่มี เหมือน  นานาอารยประเทศเขาเลย

โอ้...ประเทศสารขัณท์  ถนัดฟัง  ไม่ถนัดคิด กี่ปี กี่ชาติ ก็นั่งแต่ รางดีเซล

ผู้มีอำนาจ เคย  กำหนด ทิ้งขว้าง  ไว้ ให้นักเรียนโรงเรียน ประชาบาล  ไว้ทรงผมนักโทษ  มาเป็น ร้อย ปี ก็ยังไม่มี ใครกล้าเปลี่ยนแปลง

จนกระทั่ง รัฐบาลปัจจุบัน จึง จะ เริ่ม ปฎิรูป ในส่วนนี้  เพราะเล็งเห็นว่า มันเป็นสัญลักษณ์  แห่งความล้าหลัง

กางใบ  ....

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

scar

จากที่ไปลองอ่านดูจากที่พี่ "beersakon" มาแปะไว้ให้ http://www.thailandlawyercenter.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538974835&Ntype=19 (พรบ.รถยนต์2522) ข้อความมันกว้างมากเลยอะครับ มันไม่มีข้อไหนเลยที่ชี้ว่าทำอย่างนี้ผิด ทำอย่างนี้ถูก ผมละงง ไม่รู้จะตีความยังไง รอผู้มีประสบการณ์ มาชี้แจง ต่อครับ ล่าสุดเมื่อวานผมเอารถมอไซค์ไปแจ้งเปลี่ยนสีรถมา คนที่ตรวจสภาพรถของขนส่งเดินมาดู แล้วก็บอกผมว่า เกียร์โยง ไม่ได้นะ รถดัดแปลง ต้องไปเปลี่ยนเอาของเดิมมาใส่ ผมก็แย้งไปว่า ของเดิมที่ติดรถมาจากโรงงานมันก็เป็นเกียร์โยงนะครับพี่ อีกอย่างของเก่ามันล้มมา รถก็เลิกผลิตไปตั้งนานแล้ว อะไหล่มันหาซื้อยากจริงๆครับ(จริงๆผมจงใจเปลี่ยนนะแหละ) เอาไปซ่อมร้านช่างเขาก็เปลี่ยนอันนี้มาให้ "ช่างบอกอะไหล่เดิมไม่มีแล้วโรงงานมันไม่ผลิตแล้ว" ผมก็ได้เรียน จนท.ที่มาตรวจสภาพรถไปตามนั้น เขาก็ทำหน้ามึนๆ พึมพัมอะไรไม่รู้ในคอ แล้วก็บอกผมว่าลองดูนะ ไม่รู้เขาจะให้รึเปล่า(ในใจผมก็เสียวๆ เพราะข้างมีเด็กแว้นเอารถไปตรวจสภาพรอจดทะเบียนฯ โดน จนท.ด่าซะหลายกระทงแถมไล่ให้เอารถไปใส่อะไหล่เดิมมาให้ครบหลายรายการ) แต่สุดท้ายก็ผ่านมาได้ด้วยดีครับ เสียค่าทำเนียม แจ้งเปลี่ยนสี ไปทั้งหมด 20บาท รอดได้มาอีก 1วัน ระหว่างทางขากลับก็เลยคิดว่าถ้าโดน พี่ ตร.เรียกละตรูจะรอดมาแบบนี้ไหมหว่า เลยเป็นที่มาของกระทู้นี้ครับผม

นนท์ มโนรมย์

ต.ร มันก็ เหมือนพวกเรา ฉลาดบ้างโง่บ้างคละเคล้ากันไป ถ้ารถเราไม่แต่งจนเว่อรไป เจอโบกอย่ากลัว
  ถ้าคุณเขาจะเอา เขาก็พูดไปเรื่อย....... รถสภาพเดิม80+ แข็งไว้ อย่าอ่อนให้เห็น เรายากคุณเขาก็ไม่อยากเสียเวลาหากิน?
       ป ล  ไม่ได้ปากดีนะ ต้องดูไปตามสถานกาณ 

แค่นี้ ก็ พอ    .. นนท์ มโนรมย์   0821621735
200 หมู่ 3 วัดกลาง ต.คุ้งสำเภา อ.มโนรมย์ จ.ชัยนาท 17110

นนท์ มโนรมย์