Main Menu

ทำสีเครื่องยนต์ได้มั้ยครับ

เริ่มโดย bad-boy, มกราคม 30, 2013, 09:11:22 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

bad-boy

พอดีว่าตอนนี้กำลังให้ช่างรื้อรถออกมาครับ เห็นเครื่องมันเขลอะ มีขี้เกลือ และสีก็ร่อนแล้วด้วย อยากถามว่าสามารถเอาเครื่องออกมาทำสีได้มั้ยครับ แล้วถ้าได้จะต้องเป็นสีประเภทไหนครับ ต้องทนความร้อนด้วยหรือเปล่าครับ มีใครเคยเอาเครื่องออกมาทำสีมั่งมั้ยครับ ให้ร้านทำสีทั่วไปทำได้มั้ยครับ หรือว่ามันต้องพิเศษกว่าชิ้นส่วนอื่นยังไงบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

Mtz

ทำพาวเดอร์โค๊ทโลด แหล่มเลยๆ  สวย  ถ้าสีสเปอร์กะป๋องมันจะลอกและซีดได้ง่าย

bad-boy

พาวเดอร์โค้ทมันต้องอบที่ความร้อนสูงด้วยใช่มั้ยครับ แล้วชิ้นส่วนภายในเครื่องยนต์จะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ

Hunterzero

อ้างจาก: bad-boy เมื่อ มกราคม 31, 2013, 06:17:25 หลังเที่ยง
พาวเดอร์โค้ทมันต้องอบที่ความร้อนสูงด้วยใช่มั้ยครับ แล้วชิ้นส่วนภายในเครื่องยนต์จะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ
ส่งทำสีก็ต้องผ่าถอดส่งเป็นชิ้นครับ ถ้าพ่นดิบแบบไม่ถอดส่วนมากก็จะพ่นแบบสีสเปร์ยแล้วก็พ่นแค่แคร้งฝั่งซ้ายฝั่งขวาเท่านั้นเอง

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

bad-boy

ขอบคุณทุกท่านมากครับสำหรับคำแนะนำ
เดี๋ยวลองชั่งใจดูครับ ใจก็อยากทำพาวเดอร์โค้ทเพราะทนที่สุด แต่ก็จะยุ่งยากตอนถอดชิ้นส่วนภายใน
แต่ถ้าเป็นงานพ่นก็จะง่ายหน่อย คือยกเครื่องลงทั้งลูกแล้วก็พ่นทั้งชิ้นเลย แต่ก็อาจจะไม่ทนเท่าเวเดอร์โค้ท

Hunterzero

ปกติรถอะไรครับ ส่วนแคร้งที่เป็นสีอลูถ้าขึ้นเกลือก็ปัดให้เรียบก็พอแล้วครับ ส่วนแค้รงซ้ายขวาเอาสีพ่นก็พอไหว ไม่ยากหรอกมันอยู่ที่รถเราเป็นรถที่โชว์เครื่องหรือเปล่า
ถ้าเป็นรถที่เป็นแบบชุดสีปิดไม่เห็นเครื่อง ทำไปก็ไม่มีใครมาก้มดูเครื่องอยู๋ดี ทำแค่พอประมาณก็พอครับไม่ยุ่งยากด้วย

bad-boy

ลงรูปเครื่องยนต์ให้ดูครับ

หน้าเครื่อง

ด้านซ้ายเครื่อง

เป็นรถสปอร์ต 250 cc อายุรถก็ 23 ปีแล้วครับ สภาพเครื่องประมาณนี้ก็เลยคิดว่าควรจะทำสีใหม่น่าจะดีมั้ยครับ

Hunterzero

จบเลยไม่ต้องผ่าพ่นเอาครับ นึกว่ารถบ้านๆ ที่ผ่าแล้วประกอบได้ง่าย  ไม่งั้นทำใจเพราะมันเป็นอายุของมันที่จะเกิด อะไรแบบนี้ครับขัดให้ดูเรียบๆไปก็พอ

cache

อ้างจาก: bad-boy เมื่อ กุมภาพันธ์ 01, 2013, 09:55:55 หลังเที่ยง
ลงรูปเครื่องยนต์ให้ดูครับ

หน้าเครื่อง

ด้านซ้ายเครื่อง

เป็นรถสปอร์ต 250 cc อายุรถก็ 23 ปีแล้วครับ สภาพเครื่องประมาณนี้ก็เลยคิดว่าควรจะทำสีใหม่น่าจะดีมั้ยครับ

"VJ22A" ..... RGV250 แกรมมี่..... นี่นา !!  :o

เรื่องทำสี... ถ้าเอาแบบทนความร้อน สีป๋องเล็กๆ ทีใช้พ่นคาลิปเปอร์เบรค ก็สีแสบดีนะครับ

รึไปหา...เรย์แลนด์ สีsilver...

ถ้ารองพื้นเป็นแบบทนความร้อนแล้ว สีจริงจะใช้แบบทั่วไปก็พอทนได้อยู่ครับ  ???
(เห็นเพื่อนใช้ pylac ทำสีเสื้อสูบ  ยังเงาสวยอยู่เลยครับ)

สำคัญคือ... พื้นผิวต้องสะอาดมากๆ สีรองพื้นต้องใช้ให้เหมาะสม แค่นั้นละครับ อยู่ได้ยาวเลยครับ

ผมว่านะครับ งานสี สำคัญสุดคือ การเตรียมพื้นผิวน่ะครับ บวกกับการใช้สีที่คุณภาพดีๆ งานก็จะเนียน

บูรณะเสร็จเอา RGV250 แกรมมี่ มาให้ชมกันบ้างนะครับ  รอชม...อยู่นะครับ  ??? 
ผู้ที่มีเกียรติ คือ ผู้ที่ให้เกียรติผู้อื่น.

bad-boy

- สายตาท่านแหลมคมดังเหยี่ยว มองปร๊าดเดียวรู้เลยว่าเป็น Gamma250  เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปหาซื้อสี Silver Hi-Temp ตามที่แนะนำมาเลยดีกว่า
- รอดูคันนี้อาจจะหนังยาวหน่อยนะครับ ผมตามหาคาร์บูมาร่วม 2 เดือนแล้วยังไร้วี่แวว ระหว่างที่รอก็เลยรื้อชิ้นส่วนออกมาบูรณะใหม่ไปพลาง ๆ ก่อนครับ
- เอาเป็นว่าผมพ่นสีเครื่องเสร็จแล้วจะมาลงรูปให้ดูก่อนละกันนะครับ f^_^;

ขอบคุณมากมายครับ

arpazhey

อยากเห็นเหมือนกัน สู้ๆครับ เคยดูหนังเรื่อง อาหลาง ที่โจวเหวินฟะแสดงขี่ rgvแกมม่า250 เท่โครตๆ

bad-boy

อ้างจาก: arpazhey เมื่อ กุมภาพันธ์ 02, 2013, 10:15:32 หลังเที่ยง
อยากเห็นเหมือนกัน สู้ๆครับ เคยดูหนังเรื่อง อาหลาง ที่โจวเหวินฟะแสดงขี่ rgvแกมม่า250 เท่โครตๆ
เหรอ ๆ เรื่องอะไรอ่ะคับ จะไปหามาดูมั่งครับ จะได้มีแรงบันดาลใจทำต่อครับ อิๆ

wave525

เสร็จเมื่อไหร่ลงรูปให้ดูด้วยนะคับ รอชม  gamma 250
*** (ser N1 ของแท้คันแรกใน 3โลก...)***