Main Menu

N Pro กับกันขโมย ใช้แบ็ตเตอร์รี่ขนาดกี่แอมป์กันครับ

เริ่มโดย itcentre, ธันวาคม 16, 2012, 09:59:35 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

itcentre

ตามหัวข้อเลยครับ
..ปัจจุบันผมใส่แค่ 3 แอมป์ อยากหา 5 แอมป์มาใส่....

...วันนี้ ผมมีใส่กันขโมยเข้าไปด้วย ของยี่ห้อหนึ่ง
เหมือนมันจะกินไฟยังไงไม่รู้ครับ เปิดสวิทย์กุญแจ ไฟสีเขียว มันจางมากเลย
เมื่อตอนเย็นลองวิ่งรถดู สังเกตุไฟหน้าปัทเรือนไมล์ เดี๋ยวสว่าง เดี๋ยวไม่สว่าง
ถ้า มันเริ่มไม่สว่าง เครื่องจะดับทันที หรือว่าระบบไฟผมมีปัญหาไม่แน่ใจครับ
แต่ถ้า ไฟที่เรือนไมล์สว่าง สังเกตุรถจะปกติดีครับ จอดอยู่กับที่ไม่ดับ หรือเข้าเกียร์ ก็ไม่ดับ
หรือว่ากล่องไฟผมมีปัญหาครับ
...ถ้ากล่องไฟมีปัญหา เราจะรู้อย่างไรได้บ้างครับว่ากล่องไฟไม่ปกติ...

มีใครติดกันขโมยแล้วมีอาการอย่างไรกันบ้างไหมครับ

ถ้าแบ็ต 5 แอมป์ จะใส่ในช่องรังแบ็ตได้ไหมครับ
:-*
ชีวิตมันต้อง Suck Seed

Tel:0852867143

ปุ้ยชัยภูมิครับป๋ม

เคยได้ยินเหมือนกันว่ากินไฟ เพราะต้องมีไฟเลียงระบบตลอด
แต่เห็นเขามีแบบล็อคจานดิสขายน่าจะดีกว่านะครับ

270กม./12.77ลิตร

aoaaued

ตามหัวข้อเลยครับ
..ปัจจุบันผมใส่แค่ 3 แอมป์ อยากหา 5 แอมป์มาใส่....

...วันนี้ ผมมีใส่กันขโมยเข้าไปด้วย ของยี่ห้อหนึ่ง
เหมือนมันจะกินไฟยังไงไม่รู้ครับ เปิดสวิทย์กุญแจ ไฟสีเขียว มันจางมากเลย
เมื่อตอนเย็นลองวิ่งรถดู สังเกตุไฟหน้าปัทเรือนไมล์ เดี๋ยวสว่าง เดี๋ยวไม่สว่าง
ถ้า มันเริ่มไม่สว่าง เครื่องจะดับทันที หรือว่าระบบไฟผมมีปัญหาไม่แน่ใจครับ
แต่ถ้า ไฟที่เรือนไมล์สว่าง สังเกตุรถจะปกติดีครับ จอดอยู่กับที่ไม่ดับ หรือเข้าเกียร์ ก็ไม่ดับ
หรือว่ากล่องไฟผมมีปัญหาครับ
...ถ้ากล่องไฟมีปัญหา เราจะรู้อย่างไรได้บ้างครับว่ากล่องไฟไม่ปกติ...

มีใครติดกันขโมยแล้วมีอาการอย่างไรกันบ้างไหมครับ

ถ้าแบ็ต 5 แอมป์ จะใส่ในช่องรังแบ็ตได้ไหมครับ

อยากทราบรายละเอียดการทำงานระบบเครื่องกันขโมยของท่านทำงานอย่างไร ตัดระบบไฟ หรือมีระบบบังคับส่วนอื่น และเขาระบุมั๊ยว่าใช้ไฟฟ้ากี่แอมป์  แต่ตามความเข้าใจของผม ไม่น่าจะมากนะ อย่างเช่นของรถยนต์ต่างๆยังใช้ไฟเลี้ยงเครื่องไม่กี่มิลลิแอมป์เลยครับ  ไม่รู้ว่ากันบโมยของท่านทำงานอย่างไร จึงแนะนำอะไรมากไม่ได้

เรื่องแบตเตอร์รี่ 3แอมป์ หรือ 5แอมป์(Ah = แอมป์/ชม) ถ้าแบตฯดีๆมันก็จ่ายกระแสสำหรับใช้ในรถได้พอๆกัน(สำหรับมอเตอร์ไซด์นะ เพราะฟิวส์แค่10-20แอมป์) แต่มันจะต่างกันตรงที่จ่ายไฟได้นานกว่ากัน  สมมุติว่าเราใช้ไฟฟ้าอยู่ที่ 5แอมแปร์ แบต3แอมป์ก็ใช้ได้40นาที ส่วนแบต5แอมป์ก็ใช้ได้1ชม.ครับ

ส่วนเรื่องกล่อง ตามรายละเอียดที่ท่านแจ้งมาไม่น่าจะเสีย เพราะส่วนมากเจอเสียที่ภาคบังคับวาล์วมากกว่า
สาเหตุน่าจะสายไฟไม่ดีไฟอาจลงกราวน์(ตัวรถ)ไม่ดี อาจมีสายขาดในทำให้ไฟเดินไม่สะดวกครับ ลองตรวจเช็ค การใช้แบตเตอร์รี่ 5แอมป์นั้นดีกว่า3แอมป์เพราะเก็บไฟฟ้ไว้ใช้ได้มากกว่าแต่ก็ต้องดูที่การจ่ายไฟของเครื่องด้วย หากใช้มากเกินจ่ายไม่นานไฟมันก็หรี่ได้เหมืนกันครับ

itcentre

ครับ เด๋วผมเอารายละเอียดของกันขโมยมาลงให้ดูครับ

ขอบคุณมากครับ กับทุกคำตอบ
ชีวิตมันต้อง Suck Seed

Tel:0852867143