Main Menu

ไอ้ตัวนี้คืออะไร suzuki royal crystal

เริ่มโดย lettuce, สิงหาคม 06, 2015, 02:15:00 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

lettuce

หลังจากที่จอดรถตัวเองใว้หลายวันเกือบสองสัปดาห์ สตาทแล้ว ต้องรออุ่นเครื่องสักพัก บิดออกตัวแล้วจะดับ มองที่คาบูว(อาการนี้เคยเป็นล้างจูนคาบูวไหม่ก็หาย)มีคราบน้ำมันเกาะ  สงสัยต้องได้รื้อมาล้างไหม่ซะแล้ว  พูดแล้วก็ลงมือเลย

กำลังนั่งงัดแงะ ขัดๆถูๆ ของตัวเองอยู่ น้าที่ทำงานด้วยกันแกก็ขับรถมาจอดแล้วบอกว่าดูรถให้หน่อย รถแกก็

ตามหัวข้อเลยครับ  ผมก็บอกว่า ผมซ่อมไม่ได้หรอกน้า
ผมซ่อมไม่เป็นผมไม่ไช่ช่าง ทำได้แค่เล็กๆน้อย   แกก็ไม่ยอมบอกว่าดูให้หน่อยละกัน ไหนๆก็ทำอยู่แล้วไม่ใช่รึ น่านะ  ผมก็บอกงั้นก็ได้แต่ไม่รับประกันนะ  แกก็ตกลง
แต่ต้องรอให้รถผมเสร็จก่อนนะ แล้วรถน้าเป็นอะไรเห็นขี่อยู่ไม่ใช่เหรอ แล้วแกก็ตอบว่า 

เวลาขี่ก็ปกตินะ ตอนเช้าก็สตาทไม่ยาก สองสามทีก็ติด  แต่พอขี่ไปเรื่อยแล้วเราจะผ่อน ติดไฟแดง จะชะลอความเร็ว ลดเกียร์มา 3-2 เนี่ยมันชอบดับ แกบอก
ได้ๆ หลังจากที่ผมทำรถผมเสร็จเรียบร้อย  ผมก็ลองเอารถแกไปลอง ปรากฏว่าวูบดับจริงครับ เวลาลดความเร็วและลดเกียร์ลงมา  ต้องคอยเบิ้ลช่วยไม่งั้นดับหลังจากนั้นผมก็เอารถมาจอด แล้วลองเดินเบาดู มันก็ไม่ดับ เดินเบาได้ปกติ 
      ผมเลยคิดจะล้างคาบูวกับขัดหัวเทียนให้แกดู  พอรื้อรถออกมา แล้วผมก็งงกับชิ้นส่วนต่างเหล่านี้  ตามภาพเลยครับ

ตัวนี้อยู่ข้างถังน้ำมันฝั่งซ้ายนะครับ  ที่ผมวงกลมสีเหลืองใว้  มันคืออะไร  มีหน้าที่อะไรครับ

ตัวนี้อยู่ข้างคอหรีดฝั่งซ้ายเหมือนกัน  ผมเเกะฝาครอบออกมาก็เจอสภาพแบบนี้ คือมีสายคล้ายสายน้ำมัน อยู่ไกล้กับจุก มันคืออะไร ใช่  2T ไหม ถ้าผมประกอบเข้าผมต้อง เสียบสายนี้เข้ากับจุกอันนี้หรือปล่อยใว้แแบนี้ครับ

ภาพสุดท้าย คล้ายกับภาพสอง แต่อยู่ฝั่งขวาของคอหรีด แต่มันเสียบอยู่กับจุกแล้ว มันคืออะไรครับ 

สุดท้ายนี้ขอบคุณทุกท่านที่เข้าตอบ  รวมทั้งที่มาอ่านเฉยๆก็ขอบคุณครับ
แจ็คครับ  086-068-0527   ธ.กรุงไทย เลขที่บัญชี  4240-33 4241 นายสุนทยา  สีหา  42  ม.3 ต.คลองนา อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา 24000

nonamedog

1 มันเหมือนตัวแวกคั่ม เปิดน้ำมันครับ ต้องเครื่องติด มันเปิดไดอะเฟรมดูดน้ำมันลงคาร์บู
2 มันจ่าย2t สองจุดครับ เข้าหลังคาร์บู กับเข้าแคร้ง

รถซื้อแกง จะให้แรงได้ ไง

Nawapon666

แรงม้าที่เครื่อง หรือ แรงม้าลงพื้นถนน

keeauto

เจ้าก็อกแว็คคัมตามรูปบนตระกูลซูจะหน้าตาแบบนี้จนถึงสแมชซึ่งมันเกือบทำให้ผมกลับบ้านไม่ได้และผมคิดว่าควรมีเจ้าตัวนี้สำรองติดรถไว้ก็ดีเพราะอาการจะทำให้สตาร์ทติดแบบต้องบิดคันเร่งจนสุดและเบาไม่ได้ต้องเร่งรอบสูงอย่างเดียวถ้าไปเจอนักเลงเข้าอาจตายได้  การเสียของเจ้าแวคคั่มก็อกตัวนี้คือแผ่นยางข้างในรั่วถ้าเอาปากดูดท่อยางตรงที่ต่อมาเครื่องจะมีเบนซินเข้าปากเลย ปกติจะไม่มี   ตอนนี้ผมก็ใช้วีว่าก็ฝาแฝดกับรถท่านน่ะนะหาชุดสียากชิบถ้าเบิกศูนย์รวมๆแล้วขายรถทิ้งดีกว่า

lettuce

ขอบคุณทุกท่าน 
ตอนนี้ถอกคาบูวมาล้าง กับขัดหัวเทียน  พอประกอบกลับดันสตาทไม่ติดซะงั้นเวรกรรม
แจ็คครับ  086-068-0527   ธ.กรุงไทย เลขที่บัญชี  4240-33 4241 นายสุนทยา  สีหา  42  ม.3 ต.คลองนา อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา 24000