Main Menu

สอบถามผู้รู้เรื่องสายไฟที่กล่อง CDI ของ TZM ครับ

เริ่มโดย supanunt, กุมภาพันธ์ 24, 2015, 11:00:00 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

supanunt

ผมมีวิบาก DT200R อยู่คันนึงครับเจ้าของเดิมชุด CDI กับมอเตอร์วาวล์เสียเขาเลยตัดทิ้งไม่ใช้มอเตอร์วาวล์แล้วก็เปลี่ยนกล่อง CDI มาเป็นแบบธรรมดาผมไม่รู้ว่า
ของอะไร ตอนนี้ผมอยากให้มันใช้งานได้ปกติเหมือนเดิมผมก็ลงทุนไปซื้อชุดสายไฟ กล่อง CDI และมอเตอร์วาวล์ของ TZM มาใส่ ทีแรกต่อชุดCDI ทั้งหมดเข้า
ไปแล้ว ไฟไม่ออกหัวเทียน ผมคิดว่าคอยส์สตาร์ทที่ติดรถมามันน่าจะใช้ไม่ได้กับกล่อง CDI ของ TZM ผมก็เลยไปซื้อคอยส์สตาร์ทของ TZM มาเปลี่ยน ตอนนี้
ไฟออกหัวเทียนดีครับที่กล่อง CDI ผมต่อสายไฟอย่างนี้ครับ
1. สีแดง/ขาว เข้ากับพันท์เซอร์ สีแดง/ขาว
2. สีขาว/น้ำเงิน เข้ากับพันท์เซอร์สีขาว/น้ำเงิน
3. สีดำ/แดง เข้ากับคอยส์สตาร์ทสีดำ/แดง
4. สีเขียว/ขาว เข้ากับคอยส์สตาร์ทสีเขียว/ขาว
5. สีดำ ต่อเข้ากับสีดำลงกราวด์ที่สายสีดำออกมาจากจานไฟ
6. สีส้ม ต่อเข้ากับคอยส์ใต้ถัง
7. สีดำ/ขาว ต่อกับเส้นสีดำ/ขาวเข้าสวิทซ์กุญแจใช้ดับเครื่อง
8. สีดำ/เขียว ต่อเข้ากับสีดำ/เขียว ที่มอเตอร์วาวล์
9. สีน้ำตาล?????????????
10. สีชมพู?????????????

ที่มอเตอร์วาวล์ผมก็ต่อดังนี้
1.สีน้ำตาลเข้าเส้นสายไฟแบตที่ผ่านสวิทซ์
2. สีดำต่อกับเส้นกราวด์
3. สีดำ/เขียว ต่อกับดำ/เขียวที่กล่องแล้ว

เมื่อผมเปิดสวิทซ์กุญแจมอเตอร์วาวล์จำทำงานทำการเช็ควาวล์ตามปกติลองสตาร์ทดูไฟออกปกติที่หัวเทียน

สิ่งที่ผมสงสัยก็คือเส้นสีน้ำตาล(9)และสีชมพู(10)ทั้งสองเส้นนี้มันอยู่จุ๊บเดียวกันผมลองแกะสายไฟดูเส้นสีน้ำตาลมันก็ต่อพ่วงกับเส้นสีน้ำตาลที่มาจาก
แบตเตอรี่จะมีไฟเมื่อเปิดสวิทซ์ แต่เส้นสีชมพูมันจำโยงไปโผล่ปลายสายแถวๆตรงเส้นสีส้มที่ต่อเข้ากับคอยส์ใต้ถัง โดยปลายเส้นสีชมพจะเข้าจุ๊บไว้กับเส้นสีดำ
ก็ก็เมื่อเสียบอุปกรณ์ตัวนี้มันจะผ่านอุปกรณ์และลงกราวด์ที่เส้นสีดำ

ผมอยากถามผู้รู้ว่าไอ้เจ้าปลายสีชมพูที่จุ๊บสีชมพูกับสีดำ (สีชมพูนี้จะมาจากกล่องCDI) สีชมพูกับสีดำนี้มันต่อเข้ากับอุปกรณ์อะไรครับ  ผมเคยเปิดดูในวงจร
อันหนึ่งมันบอกว่าเป็น control valve  ก็เลยงงว่าเป็น control valve ของอะไร รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

supanunt

ตอนนี้ผมรู้แล้วครับว่าเส้นสีชมพูกับสีน้ำตาลที่อยู่จุ๊บเดียวกันมันไว้ต่ออะไร

kyowa

ตัวหนังสือสีขาวยอมเลย

yooth mtx

อ้างจาก: saravut เมื่อ กุมภาพันธ์ 28, 2015, 06:56:18 หลังเที่ยง
แล้วมันต่ออะไร

น่าจะบอกต่อสักหน่อย  เราจะได้รู้มั่ง 
      ต่อไปตัว Never Remove (ตัวควบคุมการจ่ายออโต้ลูป) ป่าวครับ?

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ

Hunterzero

สายไฟคุมการเปิดปิด ตัวประหยัดออโต้ลูปครับ ถ้ารถไม่มี ก็ไม่ต้องเสียบไม่มีผลอะไร

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

@@TaJung@@

จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...